เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มาฝึกท่าตั้งคลาน และท่านั่ง กันคะ  (อ่าน 2804 ครั้ง)

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
มาฝึกท่าตั้งคลาน และท่านั่ง กันคะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2012 เวลา 17:35 น. »
หลังจากที่เพี้ยนฝึก "ท่าตั้งคลาน"และ "ท่านั่งเก้าอี้" มาได้นาน 6 เดือน
วันนี้ความเพี้ยนพยายามของคนเป็นแม่เห็นผลแล้ว...
อาจด้วยอายุ หรือวัย หรือ ยาที่ได้รับคุมอาการชักได้ดีขึ้น ที่ทำให้พัฒนาการลูกดีขึ้น
ไม่ว่าด้วยอาไรก็ตาม "แม่คนนี้ภูมิใจ ดีใจ ที่ได้ทำเพื่อลูก ได้สำเร็จ" :)

"ครูฝึกของเกิ้ลบอกว่า เด็กที่เป็นโรคแบบเกิ้ล ถ้าไม่ได้รับการฝึกจะเป็นเด็กที่นอนเบาะทำอาไรไม่ได้เอง เพราะสมองที่เกิ้ลเป็นร่อง ควบคุมการเคลื่อนไหวของอวัยวะต่าง ๆ ทั่วร่างกาย จึงต้องช่วยกระตุ้นให้ทำ ยังไม่สามารถลุกมานั่งเอง คว้าจับของเอง และยันมือตั้งคลานเองได้
ขอให้คุณแม่มีความมุ่งมั่นที่จะฝึกสอนลูกต่อไป เกิ้ลจาเป็นเด็กที่ช่วยเหลือตัวเองได้แน่นอน"

ขอโชว์รูปกันหน่อย ทำได้แล้วก็หงายหลังโครม แต่ก็ยังดีใจ...ที่ได้เห็นภาพนี้ รีบแชะรูปแทบไม่ทัน  ;D

หวังว่าท่าเหล่านี้จาเป็นประโยชน์แก้สมาชิกนะคะ สู้ๆคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ aomshe

• Newbie
  • *
Re: มาฝึกท่าตั้งคลาน และท่านั่ง กันคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 22 สิงหาคม 2012 เวลา 13:20 น. »
เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่ค่ะ พยายามต่อไปนะค่ะ สู้ สู้ :

ออฟไลน์ สุกัญญา รักฝูง

• Jr. Member
  • *
  • น้องน้ำข้าว
Re: มาฝึกท่าตั้งคลาน และท่านั่ง กันคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 08:22 น. »
สวัสดีค่ะคุณเคท ชื่อโบว์ค่ะ คือโบว์พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ค่ะและสนใจวิธีฝึกท่าตั้งคลานและท่านั่งของคุณเคทค่ะ(ถ้าคุณเคทเคยเอามาลงแล้วก็ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ) คุณเคทค่ะพอมีภาพประกอบหรือคลิปวิดีโอ อยากเอามาฝึกกับลูกสาวค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ