เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ MP3 Samsung YP-U5 มาใหม่ เอามาแนะนำให้ดูกันครับ  (อ่าน 4613 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
ได้ MP3 Samsung YP-U5 มาใหม่ เอามาแนะนำให้ดูกันครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มิถุนายน 2010 เวลา 23:54 น. »
MP3 Samsung YP-U5
ลักษณะเด่น คือ เบามาก และแบตอึด

1.ความอึดของแบต ผมได้ลองอัดเสียงในห้องอบรม ผมอัดไปอย่างน้อยๆก็ 8 ชม.ได้
แล้วก็ฟังบ้าง เปิดวิทยุบ้าง ถือว่ากว่าแบตจะหมดนั้น นานมากจริงๆ
ระยะเวลาการชาร์ตก็ประมาณ 2.5 ชม.ครับ

2.เมนูการใช้งานนั้น ไม่สลับซับซ้อน เหมือนตัดความซับซ้อนออกไปมากมายเหมือนกัน
ขนาดการบันทึกเสียงทั้งจากไมค์และจาก FM ยังไม่สามารถปรับคุณภาพของเสียงที่บันทึกได้เลย
อาจจะเพราะการลดต้นทุน หรือเปล่าไม่ทราบ
      ผมได้ลองนำเสียงที่อัดมาตรวจสอบดูแล้ว ดังนี้
เสียงที่บันทึกจากไมค์ ได้คุณภาพ 128kbps 24kHz เป็นชนิด mono
เสียงที่บันทึกจาก FM นั้น ได้คุณภาพ 128kbps 24kHz เป็น Stereo
เท่าที่อ่านดูจากเวป คุณภาพของ cd ควรจะเป็น 44 kHz
แต่จากการลองฟังเสียงที่ได้บันทึกมาดู ก็ถือว่ารับได้ ไม่ได้แย่อะไรเลย ถือว่าผ่านทีเดียว
แต่ก็ยังมีข้อติที่ไม่ควรให้อภัยเหมือนกัน คือ เมื่ออัดเสียงไปครบ 4 ชม.แล้ว
เครื่องจะดับตัวเองทันที ทำให้ต้องคอยมาดูว่ามันจะครบ 4 ชม.หรือยัง
แต่อย่างว่า ก็คงไม่มีใครตั้งอัดไว้จากเช้าจรดเย็นโดยไม่กินข้าวกินปลามั้งครับ
     ส่วนขนาดไฟล์จากการบันทึกนั้น ก็ประมาณ 1 นาที ต่อ 1 MB ครับ

3.น้ำหนักของตัวเครื่องนั้นถือว่า เบามากๆ ผมชั่งตาชั่งแล้ววัดได้ 24 กรัม เท่านั้น
พูดง่ายๆ เวลาเอา mp3 ใส่กระเป๋า อยากหยิบมาเปลี่ยนเพลง หรือทำอะไร
ก็ดึงสายหูฟังลากตัวเครื่อง mp3 ขึ้นมาได้เลย โดยไม่ต้องกลัวว่าสายหูฟังจะขาดเลย
เบามากจริงๆครับ

สรุป ข้อดีข้อเสีย

ข้อดี
1. น้ำหนักเบามากๆ เพียง 24 กรัม
2. เมนูใช้งานง่ายมาก ไม่ซับซ้อน
3. แบตอึดมากๆ อัดเสียง 8 ชม.ต่อเนื่องสบายๆครับ
4. FM เป็นแบบ ทศนิยม 2 จุดครับ
5. พลาสติกดูแข็งแรงมาก

ข้อเสีย
1. การปรับคุณภาพเสียงจากการบันทึก ทั้งจากไมค์และ FM ไม่สามารถปรับคุณภาพเสียงได้เลย
2. การอัดเสียงนั้น ถ้าบันทึกเสียงต่อเนื่องครบ 4 ชม.แล้วมันจะปิดเครื่องให้อัตโนมัติทันที

สรุป รุ่นนี้เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป ไม่เน้นไปด้านใดด้านหนึ่งเฉพาะ
ใช้งานง่าย เมนูไม่ยุ่งยากซับซ้อน  จุดเด่น คือน้ำหนักเบา และแบตอึด

ปล. พอดีผมทำใบรับประกันหาย เลยโทรไปถามศูนย์ samsung เขาบอกว่าไม่เป็นไร
ให้เก็บใบเสร็จเอาไว้ ถ้าไม่มีใบเสร็จ เขาจะดูจาก วันที่ผลิตเครื่องไป 1 ปี+3 เดือนครับ
โดยดูจาก serial เครื่องครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 06 มิถุนายน 2010 เวลา 20:54 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ได้ MP3 Samsung YP-U5 มาใหม่ เอามาแนะนำให้ดูกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มิถุนายน 2010 เวลา 00:02 น. »
ต่อกันเลยครับ
สู้สู้