เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ดีใจด้วยค่ะ สำหรับยาFrisium  (อ่าน 7389 ครั้ง)

ออฟไลน์ pimjutha

• Newbie
  • *
ดีใจด้วยค่ะ สำหรับยาFrisium
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 เมษายน 2012 เวลา 23:12 น. »
ดีใจด้วยค่ะ สำหรับยาFrisium

ออฟไลน์ pongsakn

• Newbie
  • *
Re: ดีใจด้วยค่ะ สำหรับยาFrisium
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2012 เวลา 13:12 น. »
    ยาตัวนี้มีผลกับอาการของแฟนผมมากครับ หลังจากเปลี่ยนยา อาการลมชัก็กลับมาป็นถี่ขึ้น หลังจากเคยเป็นอย่างมากเดือนละครั้งสองครั้ง อยากให้นำยาตัวนี้กลับมาอีกมากๆครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ดีใจด้วยค่ะ สำหรับยาFrisium
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2012 เวลา 13:21 น. »
สมาชิกหลายคนมีปัญหายาตัวนี้เหมือนกันค่ะ นี่เลื่อนการนำเข้าเพราะติดขักทางเทคนิค กว่าจะมาคงสิงหาคมค่ะ อดทนหน่อยนะคะ ถ้าทานยาอื่นทดแทนช่วยได้บ้างก็ใช้ไปก่อนค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มิถุนายน 2012 เวลา 18:34 น. »
 >:( >:( >:( >:(  ตกลง เราจะรอถึงเดือนไหนกันคะ  บริษัททำอย่างนี้  ก็เหมือนเลื่อนไปเรื่อยๆ รับปากแต่ไม่ตรงเวลาเสียที   ทำไม บริษัทไม่ชี้แจงชัดเจนกว่านี้ (ไม่ทราบชี้แจงผ่าน ทาง อโยมาหรือคะ)  ต้องเรียกร้องกันถึงเดือนไหน เราต้องกำหนด deadline หรือเปล่า

การรับปากคราวแรก ก็เป็นคำพูด ไม่เป็นลายลักษณ์อักษร
พันทิบต่ายสมัครได้แล้วนะ  >:( >:( >:( >:( >
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มิถุนายน 2012 เวลา 19:09 น. »
อ.โยธิน บอกบริษัทสั่งมาแล้ว เพียงแต่ต้องสั่งผ่านอินเดีย ทำให้ล่าช้าไป จะเข้ามาประมาณเดือน กรกฎาคม แล้วทางบริษัท Sanofi โทรแจ้งคุณแอนด้วย แต่บอกว่าเดือนสิงหาคม คงบอกเผื่อๆไว้ ไม่ใช่เงียบไป

พี่ว่าเรารอถึงสิ้นเกือนกรกฎา ก่อนดีไหม?

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มิถุนายน 2012 เวลา 07:54 น. »
    ยาตัวนี้มีผลกับอาการของแฟนผมมากครับ หลังจากเปลี่ยนยา อาการลมชัก็กลับมาป็นถี่ขึ้น หลังจากเคยเป็นอย่างมากเดือนละครั้งสองครั้ง อยากให้นำยาตัวนี้กลับมาอีกมากๆครับ
เชิญลงชื่อเพิ่มได้เลยค่ะ เพราะชื่อน้อย บริษัทคงไม่ค่อยกระตืนลือล้นเท่าไหร่นักhttp://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,550.0.html และ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/board,62.0.html
อ.โยธิน บอกบริษัทสั่งมาแล้ว เพียงแต่ต้องสั่งผ่านอินเดีย ทำให้ล่าช้าไป จะเข้ามาประมาณเดือน กรกฎาคม แล้วทางบริษัท Sanofi โทรแจ้งคุณแอนด้วย แต่บอกว่าเดือนสิงหาคม คงบอกเผื่อๆไว้ ไม่ใช่เงียบไป

พี่ว่าเรารอถึงสิ้นเกือนกรกฎา ก่อนดีไหม?
ต่ายคิดว่า เราควรจะ ขึ้นหน้าบอร์ด เพื่อเพิ่มจำนวนคนที่เรียกร้องมากขึ้นอีก การหยุดการเคลื่อนไหวไปเลย ทำให้กระทู้เรียกร้องยาก็เงียบหายไป  ชักกันไปหลายรายแล้ว ต่ายถือว่า การที่ปล่อยให้ยา ฟริเซี่ยมขาดไปเฉยๆ โดยไม่แจ้งแม้กระทั่งแพทย์  ถือว่าเป็นเรื่องเลวร้ายมาก (แพทย์หลายท่านคิดว่า ยาตัวนี้ไม่สำคัญ บางคนยังบอกว่าให้เลิกกิน/กินไปทำไม ไม่มีผลรักษา)
ตอนรับปากกับต่าย ก็บอกเห็นใจผู้ป่วยขาดยา  มากๆๆ ซู้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดๆๆๆ
คงต้องยอมรับว่า ในเวปเข้ามาอ่านเรื่องตัวเองเสียส่วนใหญ่ อ่านไม่ครบทุกกระทู้  ควรจะขึ้นหน้าบอร์ดเพื่อรวบรวมรายชื่อเพิ่มขึ้นมั้ย และแปะลิ้งเพื่อความสะดวกด้วย (เดวนี้กระทู้มากขึ้นจนอ่านตามไม่ทันนะค่ะ) เพราะทั้งคนป่วย /คนดูแล ต่างก็ยุ่งกันไปหมด
แม้แต่ต่ายเอง ก็ยังอ่านไม่ครบทุกเรื่องในนี้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มิถุนายน 2012 เวลา 09:09 น. »
เห็นด้วยค่ะ เดี๋ยวแจ้งadmin. เลยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มิถุนายน 2012 เวลา 11:26 น. »
ปัญหา อีกอย่างคือ  ไม่กล้าใช้ชื่อนามสกุลจริง เพราะโรคนี้ สังคมรังเกียจ ทำให้อีกหลายคน (ที่อาจจะใช้ยาฟริเซี่ยมหรือไม่ก็ได้)  ทำให้ เรารวบรวมรายชื่อได้น้อย

ยังไม่นับผู้ป่วย ที่ไม่สามารถ นั่งคอมพิวเตอร์ได้  ก็ทำให้ชื่อนามสกุลจริง เราได้น้อยกว่าความเป็นจริง

ปัญหานี้จะทำอย่างไรดีคะ(เคยบอกกับทางบริษัทยาแล้ว ตัว ผู้เดือดร้อนจริง ๆมีมากกว่านี้อีก)