Forum > ยารักษาโรคลมชัก

ต้องการทราบการซื้อยา PHENOBARBITONE

(1/3) > >>

krid:
ลูกสาววัย 4 เดือน มีอาการชักแบบไม่ทราบสาเหตุ ไม่พบความผิดปกติในสมอง ทางคุณหมอแจ้งว่าน่าจะเป็นอาการของโรคลมชัก จ่ายยา PHENOBARBITONE ทานเช้าครึ่งเม็ด เย็น 1 เม็ด เป็นระยะเวลา 1 เดือน แต่ทางโรงพยาบาลจ่ายมาให้เพียง 17 วัน ซึ่งทางคุณแม่เข้าใจว่ายาดังกล่าวสามารถหาซื้อตามท้องตลาดได้ แต่พบว่าไม่สามารถซื้อได้ และ ไม่สะดวกกลับไปยังโรงพยาบาลเดิมเพื่อขอยาเพิ่มได้ รบกวนผู้มีประสบการณ์ทุกท่านโปรดแนะนำ การซื้อยา PHENOBARBITONE ด้วยค่ะ ว่าจะหาซื้อได้จากที่ไหนได้บ้างค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือ

NONG:
Phenobarb ต้องซื้อใน รพ.เท่านั้นค่ะ นอก รพ.ไม่มีขาย และต้องโดยคำสั่งแพทย์ด้วย ไม่สะดวกไป รพ.เดิมก้ต้องตรวจที่ รพ.ใหม่เลยค่ะ ให้ดีเลือก รพ.ที่มีแพทย์เฉพาะทางด้านลมชักเด็กด้วยจะได้รักษาต่อเนื่องได้ ตลอดเวลาที่รักษาต้องพบแพทย์เป็นประจำ โรคนี้ทานยาแล้วถ้าคุมชักได้ไม่มีอาการอีก ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2 ปี ถึงจะหยุดยาได้ คุณ krid อาจเข้าใจผิดว่าหมอให้ทานยา 1 เดือน ถ้าเป็นโรคลมชักจริงยังต้องหาหมออีกนานค่ะ

--- อ้างจาก: krid ที่ วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2012 เวลา 11:15 น. ---ลูกสาววัย 4 เดือน มีอาการชักแบบไม่ทราบสาเหตุ ไม่พบความผิดปกติในสมอง ทางคุณหมอแจ้งว่าน่าจะเป็นอาการของโรคลมชัก

--- End quote ---
ทำไมหมอถึงใช้คำว่าน่าจะเป็นอาการของโรคลมชัก อาการชักหรือคล้ายชักมีหลายสาเหตุ น่าจะตรวจดูให้แน่ใจว่าใช่โรคลมชักหรือไม่   รักษาผิดเด็กจะยิ่งเสียโอกาสในการรักษาค่ะ

krid:
ขอบคุณ คุณNONG มากนะค่ะสำหรับคำตอบ ตอนนี้น้องมีคุณหมอประจำที่ โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ ค่ะ เป็นคุณหมอด้านประสาทวิทยาเด็กโดยตรง มีการ Scan สมอง (TC SCAN) และ วัดคลื่นสมองแล้วค่ะ แต่ไม่พบอาการผิดปกติค่ะ และ มีนัดคุณหมออีก 1 เดือนข้างหน้าค่ะ แต่ทางโรงพยาบาลจ่ายยามาแค่ 17 วัน ก็เลยไม่แน่ใจจริง ๆ ค่ะ ว่าจะไปซื้อยาที่ไหนเพิ่ม ก็เลยทำให้กังวลใจค่ะว่าอีก 13 วัน ก่อนไปพบคุณหมออกีครั้งจะไปหายาที่ไหนให้น้องทางค่ะ

krid:
เป็นโรคที่คุณหมอสรุปค่ะ รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ว่าใช่โรคลมชักหรือเปล่าค่ะ

NONG:
บอกแต่ว่ามีอาการชัก ไม่ได้บอกเป้นโรคลมชักค่ะ ยาต้องซื้อที่ รพ.อย่างเดียวค่ะ
หมอให้ทาน phenobarb เพราะมีอาการชักมากว่า 1 ครั้งแล้ว เป็นการกินกันไว้ก่อน ยังไม่ได้ลงความเห็นว่าเป็นโรคลมชัก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version