เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทราบการซื้อยา PHENOBARBITONE  (อ่าน 5413 ครั้ง)

ออฟไลน์ krid

• Newbie
  • *
ต้องการทราบการซื้อยา PHENOBARBITONE
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2012 เวลา 11:15 น. »
ลูกสาววัย 4 เดือน มีอาการชักแบบไม่ทราบสาเหตุ ไม่พบความผิดปกติในสมอง ทางคุณหมอแจ้งว่าน่าจะเป็นอาการของโรคลมชัก จ่ายยา PHENOBARBITONE ทานเช้าครึ่งเม็ด เย็น 1 เม็ด เป็นระยะเวลา 1 เดือน แต่ทางโรงพยาบาลจ่ายมาให้เพียง 17 วัน ซึ่งทางคุณแม่เข้าใจว่ายาดังกล่าวสามารถหาซื้อตามท้องตลาดได้ แต่พบว่าไม่สามารถซื้อได้ และ ไม่สะดวกกลับไปยังโรงพยาบาลเดิมเพื่อขอยาเพิ่มได้ รบกวนผู้มีประสบการณ์ทุกท่านโปรดแนะนำ การซื้อยา PHENOBARBITONE ด้วยค่ะ ว่าจะหาซื้อได้จากที่ไหนได้บ้างค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ต้องการทราบการซื้อยา PHENOBARBITONE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2012 เวลา 13:00 น. »
Phenobarb ต้องซื้อใน รพ.เท่านั้นค่ะ นอก รพ.ไม่มีขาย และต้องโดยคำสั่งแพทย์ด้วย ไม่สะดวกไป รพ.เดิมก้ต้องตรวจที่ รพ.ใหม่เลยค่ะ ให้ดีเลือก รพ.ที่มีแพทย์เฉพาะทางด้านลมชักเด็กด้วยจะได้รักษาต่อเนื่องได้ ตลอดเวลาที่รักษาต้องพบแพทย์เป็นประจำ โรคนี้ทานยาแล้วถ้าคุมชักได้ไม่มีอาการอีก ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2 ปี ถึงจะหยุดยาได้ คุณ krid อาจเข้าใจผิดว่าหมอให้ทานยา 1 เดือน ถ้าเป็นโรคลมชักจริงยังต้องหาหมออีกนานค่ะ

ลูกสาววัย 4 เดือน มีอาการชักแบบไม่ทราบสาเหตุ ไม่พบความผิดปกติในสมอง ทางคุณหมอแจ้งว่าน่าจะเป็นอาการของโรคลมชัก
ทำไมหมอถึงใช้คำว่าน่าจะเป็นอาการของโรคลมชัก อาการชักหรือคล้ายชักมีหลายสาเหตุ น่าจะตรวจดูให้แน่ใจว่าใช่โรคลมชักหรือไม่   รักษาผิดเด็กจะยิ่งเสียโอกาสในการรักษาค่ะ

• Newbie
  • *
Re: ต้องการทราบการซื้อยา PHENOBARBITONE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2012 เวลา 16:16 น. »
ขอบคุณ คุณNONG มากนะค่ะสำหรับคำตอบ ตอนนี้น้องมีคุณหมอประจำที่ โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ ค่ะ เป็นคุณหมอด้านประสาทวิทยาเด็กโดยตรง มีการ Scan สมอง (TC SCAN) และ วัดคลื่นสมองแล้วค่ะ แต่ไม่พบอาการผิดปกติค่ะ และ มีนัดคุณหมออีก 1 เดือนข้างหน้าค่ะ แต่ทางโรงพยาบาลจ่ายยามาแค่ 17 วัน ก็เลยไม่แน่ใจจริง ๆ ค่ะ ว่าจะไปซื้อยาที่ไหนเพิ่ม ก็เลยทำให้กังวลใจค่ะว่าอีก 13 วัน ก่อนไปพบคุณหมออกีครั้งจะไปหายาที่ไหนให้น้องทางค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2012 เวลา 16:23 น. »
เป็นโรคที่คุณหมอสรุปค่ะ รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ ว่าใช่โรคลมชักหรือเปล่าค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 เมษายน 2012 เวลา 16:40 น. »
บอกแต่ว่ามีอาการชัก ไม่ได้บอกเป้นโรคลมชักค่ะ ยาต้องซื้อที่ รพ.อย่างเดียวค่ะ
หมอให้ทาน phenobarb เพราะมีอาการชักมากว่า 1 ครั้งแล้ว เป็นการกินกันไว้ก่อน ยังไม่ได้ลงความเห็นว่าเป็นโรคลมชัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 10:34 น. »
คุณNONG ขอถามเพิ่มเติมนะค่ะ เมื่อวานน้องเกิดอาการแพ้ยาหลังจากทานไป 1 สัปดาห์ มีอาการผึ่นแดงขึ้นบริเวณใบหู ไปโรงพยาบาลธรรมศาสตร์ แผนกฉุกเฉิน(เพราะไปนอกเวลาราชการค่ะ) ได้เจาะเลือดเพื่อตรวจการอักเสบของตับ ไม่พบอาการผิดปกติ ทางหมอเด็กฉุกเฉิน ให้หยุดยากันชักก่อนค่ะ และ นัดพบคุณหมอประสานวิทยาอีกครั้ง (อ.พญ.ขนิษฐา  คูศิวิไลส์) อยากจะถามว่าจะทิ้งระยะการทานยาน้องนานเกินไปไหมค่ะ ควรจะไปโรงพยาบาลอื่นเลยดีไหมค่ะ และ ไม่ทราบว่าเคยมีข้อมูลการรักษาน้องคนอื่น ๆ ที่รักษากับ อ.ขนิษฐา ไหมค่ะ ว่าอาจารย์เชี่ยวชาญเรื่องประสานวิทยามากน้องแค่ไหนค่ะ ขอรบกวนอีกเรื่องรบกวนแนะนำเพิ่มสำหรับการเข้าไปรักษาที่ไหนดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 11:16 น. »
คุณหมอระบบประสาทจะเข้ามาอีกทีวันไหนคะ

ถ้าเป็นแกม คงหาหมอที่อื่นก่อนค่ะ รอไม่ไหวแน่ เสี่ยงต่อการชัก ยิ่งมีแบบไม่ทราบสาเหตุด้วย น้องอายุแค่ 4 เดือน ไม่อยากให้ชักมากเดี๋ยวสมองจะเสียหายและคุมชักยากไปกว่านี้

โรงพยาบาลที่มีศูนย์รักษาลมชักเด็กโดยตรงมีหลายที่ค่ะ รามา จุฬา พระมงกุฎเกล้า .. ถ้าเอกชนก็ กรุงเทพ บำรุงราษฎร์ แล้วแต่จะเลือกค่ะ ถ้าไม่ลำบากเรื่องการเงินก็ไปเอกชนจะสะดวกและเร็วกว่ามาก (จริงๆ) แต่ถ้ามีงบจำกัดก็เลือกของรัฐแต่จะใช้เวลาเกือบทั้งวันในการรอตรวจและรับยาค่ะ ... ถ้าหมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคลมชักจริงๆ ต้องรักษากันอีกยาวนาน .. ลองพิจารณาดูนะคะ

ขอพระคุ้มครองให้น้องไม่เป็นอะไรมากค่ะ :)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 13:17 น. »
คุณแกมค่ะ มีพบคุณหมอ วันอังคารที่จะถึงนี้ค่ะ  ตอนนี้กังวลไม่อยากให้น้องต้องทำ TC Scan ใหม่ กับ วัดคลื่นสมองใหม่ค่ะ น้องโดดเจาะเลือดทีหัวใจแม่แทบสลายค่ะ
ขอให้คำอวยพรของคุณแกมส่งผลให้น้องอย่าเป็นอะไรมากกว่านี้เลยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 13:38 น. »
มันจำเป็นค่ะเช็คให้ชัวร์ย่อมดีกว่าค่ะ ถึงยัวไงถ้าเป็นการทานยาลมชักหลายตัวก็ต้องโดนเจาะเลือดอยู่แล้วค่ะ เพื่อวัดระดับยา

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 13:53 น. »
คุณNONG ขอถามเพิ่มเติมนะค่ะ เมื่อวานน้องเกิดอาการแพ้ยาหลังจากทานไป 1 สัปดาห์ มีอาการผึ่นแดงขึ้นบริเวณใบหู ไปโรงพยาบาลธรรมศาสตร์ แผนกฉุกเฉิน(เพราะไปนอกเวลาราชการค่ะ) ได้เจาะเลือดเพื่อตรวจการอักเสบของตับ ไม่พบอาการผิดปกติ ทางหมอเด็กฉุกเฉิน ให้หยุดยากันชักก่อนค่ะ และ นัดพบคุณหมอประสานวิทยาอีกครั้ง (อ.พญ.ขนิษฐา  คูศิวิไลส์) อยากจะถามว่าจะทิ้งระยะการทานยาน้องนานเกินไปไหมค่ะ ควรจะไปโรงพยาบาลอื่นเลยดีไหมค่ะ และ ไม่ทราบว่าเคยมีข้อมูลการรักษาน้องคนอื่น ๆ ที่รักษากับ อ.ขนิษฐา ไหมค่ะ ว่าอาจารย์เชี่ยวชาญเรื่องประสานวิทยามากน้องแค่ไหนค่ะ ขอรบกวนอีกเรื่องรบกวนแนะนำเพิ่มสำหรับการเข้าไปรักษาที่ไหนดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ถ้าหมอคิดว่าแพ้ phenobarb ก้ทานยาไม่ได้ค่ะ แต่ยากันชักต้องทานต่อเนื่องถึงจะสามารถคุมอาการชักได้ ถ้าขาดยาเลยอาจทำให้กลับมาชักใหม่ รอถึงวันอังคารนานเกินไป หากเป็นลมชักจริงต้องให้ยาอื่นทดแทนกว่ายาให้จะถึงระดับคุมชักได้ก็ต้องใช้เวลาหลายวัน อย่างที่คุณแกมบอกมีหลาย รพ.มีหมอเชี่ยวชาญด้านลมชักโดยเฉพาะ น้องเพิ่งเป็นถ้ารีบรักษาสามารถคุมอาการได้ หายได้เหมือนกัน ส่วนเรื่องการรักษาของหมอขนิษฐาลองเข้ามาคุยกับคุณสาธิตา (คุณออย) ดูนะคะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 14:55 น. »
ตอนแรกอ่านนึกว่าจะส่งยาให้น้อง พออ่านละเอียดก้อพบว่าน้องแพ้ยาซะแล้ว ยังไงคงต้องรอพบหมอแล้วเปลี่ยนยาอ่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณแม่ค่ะ ตอนลูกสาวก็ตรวจทุกอย่างค่ะ เจาะตรวจน้ำไขสันหลังด้วย พยาบาลไม่ให้แม่เข้าไปดูเลย T T แต่เพื่อการรักษา เราต้องยอมค่ะ ขออย่าให้น้องเป็นอะไรมากนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 15:30 น. โดย kedy »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 เมษายน 2012 เวลา 13:59 น. »
ขอบคุณกำลังใจที่ส่งมาให้นะค่ะ ตอนนี้น้องปกติดีมากค่ะ รอพบคุณหมอพรุ่งนี้อีกที แล้วจะแจ้งอาการให้ทราบอีกครั้งค่ะ