เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายเป็นโรคชักตัวอ่อน เข้าเรียนที่ไหนดีคะ  (อ่าน 2113 ครั้ง)

ลูกชายเป็นโรคชักตัวอ่อน เข้าเรียนที่ไหนดีคะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 18:48 น. »
ลูกชายอายุ 2 ปี 9 เดือน เป็นโรคชักตัวอ่อน  เป็นมา 3 ครั้ง แล้วค่ะ ห่างกัน ประมาณ เกือบๆปี  รักษาที่ ร.พ.เด็ก แผนกโรคสมอง รับประทานยาตลอด สม่ำเสมอ  เมื่อถึงวัยเข้าเรียนควรเข้าเรียนที่ไหนดีคะ  เคยไปสมัครเรียนที่โรงเรียนแห่งนึง จ.ปทุมธานี เรียนไปได้ 2 วัน พอทางเรียนทราบเรื่องโรคประจำตัวนี้ ก็พูดทำนองว่าจะดูแลลูกเราไม่ไหว (หมายถึงจะไม่ให้เรียนที่นี่ต่อ) แล้วจะทำยังงัยดี  ลูกควรจะเรียนที่ไหนที่จะดูแลได้คะ  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  เครียดมากๆ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายเป็นโรคชักตัวอ่อน เข้าเรียนที่ไหนดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 20:00 น. »
หวัดดีค่ะ เข้าใจว่า ลมชักมีผลกับการเข้าสังคมอย่างนึงด้วย ยิ่งมีปัญหาพัฒนาการ ถ้าแนะนำก็คงต้องเป็นแนวบูรณาการซึ่งไม่เครียด ไม่เน้นวิชาการ  แต่รร.ส่วนมากก็แนววิชาการ

แต่จากที่อ่านคุณแม่ให้น้องเข้าเรียนค่อนข้างเร็วนะ เพราะยังไม่ถึง 3 ขวบ(หรือพิมพ์ผิดคะ/ไม่ละเอียด)

ลองหา รร. ที่ถูกใจเราไปเรื่อยๆค่ะ ต่ายเอง ลูกจะเข้า รร. ยังต้องไปหลายที่เลยว่า ทาง รร.ลักษณะอย่างไร ฯลฯ

มีข้อมูลโรคชักตัวอ่อนมากกว่านี้มั้ยคะ

ลองคุณพ่อคุณท่านอื่นมาตอบต่อค่ะ เพราะแถวปทุม อาจจะมีเพื่อนสมาชิกแถวๆนั้นก็ได้ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกชายเป็นโรคชักตัวอ่อน เข้าเรียนที่ไหนดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 21:00 น. »
ลูกชายอายุ 2 ปี 9 เดือน เป็นโรคชักตัวอ่อน  เป็นมา 3 ครั้ง แล้วค่ะ ห่างกัน ประมาณ เกือบๆปี  รักษาที่ ร.พ.เด็ก แผนกโรคสมอง รับประทานยาตลอด สม่ำเสมอ  เมื่อถึงวัยเข้าเรียนควรเข้าเรียนที่ไหนดีคะ  เคยไปสมัครเรียนที่โรงเรียนแห่งนึง จ.ปทุมธานี เรียนไปได้ 2 วัน พอทางเรียนทราบเรื่องโรคประจำตัวนี้ ก็พูดทำนองว่าจะดูแลลูกเราไม่ไหว (หมายถึงจะไม่ให้เรียนที่นี่ต่อ) แล้วจะทำยังงัยดี  ลูกควรจะเรียนที่ไหนที่จะดูแลได้คะ  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  เครียดมากๆ

สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่าโรคลมชักตัวอ่อนเป็นอย่างไรหรอครับ ช่วยให้รายละเอียดได้ไหมครับว่าอาการเป็นอย่างไรครับ
คือไม่มีแรงอย่างนี้หรือเปล่าครับ
เป็นกำลังใจให้น๊ะครับ
สู้สู้