เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม โรคลมชักแบบโรแลนดิก  (อ่าน 12371 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunid

• Jr. Member
  • *
สอบถาม โรคลมชักแบบโรแลนดิก
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 13:59 น. »
อยากสอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับโรคลมชักค่ะ ตอนที่น้องเป็นอายุ. 7. ขวบ พอดีคุณหมอบอกว่าลูกเป็นลมชักแบบโรแลนดิก ประมาณอายุ15ปีจะหายได้เอง ซึ่งลูกสาวเริ่มมีอาการชักตั้งแต่ปลายเดือนกรกฎาคม2554 อาการครั้งแรกที่เริ่มเป็นคือมีอาการเกร็ง แขนขากระตุก น้องรู้สึกตัว หลังจากนั้น อีก3 วันน้องนอนหลับไม่นาน น้องก็กระตุกลุกขึ้นมานั่ง ตาเหลือก ปากเบี้ยวไปทางซ้าย แขน ขากระตุก. คราวนี้น้องไม่รู้สึกตัว รู้แต่ว่านอนหลับอยู่ จึงไปรักษา ทำEEG. คุณหมอ บอกว่าคลื่นสมองด้านขวาผิดปกติ จึงให้กินยา keppra 250mg เช้า เย็น ครั้งละ 1เม็ด. และนัดมาทำ MRI. พบรอยโรคแต่เล็กมาก หลังจากนั้นอีก. 6 เดือนประมาณต้นเดือนธ.ค.2554 นัดทำ EEG  โดยให้อดนอน ก็ยังพบคลื่นที่ตำแหน่งเดิมยังมีเยอะมาก และน้องก็เริ่มชักอีกครั้งที่3 หลังจากที่น้องนอนหลับระหว่างทางที่กำลังจะกลับบ้าน ซึ่งคุณหมอก็ไม่ได้ปรับยา และเริ่มชักครั้งที่4 ต้นเดือนก.พ.2555 ซึ่งน้องมีอาการชักแบบเกร็งแขน ขา ตาเหลือกปากเบี้ยว ไปทางซ้ายเหมือนเดิม ประมาณ  2นาทีกว่าๆ ก็ปรับยาเป็น เช้า 1 เม็ด เย็น 2 เม็ด และน้องก็เริ่มชักอีกเมื่อวันที่ 4 เม.ย.2555 อาการชักเหมือนเดิม หลังจากนอนหลับไม่นาน คราวนี้ชักประมาณ 4นาทีกว่า ตาค้าง หมดสติ ต้องส่งโรงพยาบาลทันที ประมาณ ครึ่งชั่วโมงจึงจะรู้สึกตัว ตอนนี้ปรับยาเป็น เช้า 2 เม็ด เย็น 2 เม็ด ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอแบบนี้ไหมค่ะ ตอนนี้เครียดมากๆ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: สอบถาม โรคลมชักแบบโรแลนดิก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 16:29 น. »
สวัสดีครับ
ผมพ่อน้องวินครับ เป็นกำลังใจให้น๊ะครับ
น้องวินก็มักจะเป็นช่วงกำลังหลับ หรือเคลิ้มๆครับ
ส่วนอาการที่ชักที่คุณแม่บอกว่าเป็นประมาณ 4 นาทีกว่า ถือว่านานทีเดียวครับ
หลักชักเสร็จน่าจะหลับ น้องวินเคยเป็นครับ ช่วงที่ชักมากๆ นานๆ พอชักเสร็จก็จะหลับไปเลยครับ
ครับ ผมเองตอนน้องชักก็เครียดมากเช่นกันครับ น้องวินก็เคยเข้าออกโรงพยาบาลบ่อยมากๆครับ ออกมาแป๊ปเดียวก็เข้าอีกแล้ว
แล้วก็ admit อยู่เป็นอาทิตย์ พอออกมักซักพักก็ชักใหม่อีก ก็เข้าไปอีก เคยเข้าออกๆอยู่เดือนกว่าๆ ทั้งมึนทั้งเครียดเลยครับ

ที่คุณแม่ว่า เพิ่มยาแล้วก็ยังคงชักอยู่อีก คิดว่ายาคงยังคุมอาการชักน้องได้ยังไม่ดีครับ
แต่ยา keppra ผลข้างเคียงน้อยมากๆครับ เพราะน้องวินก็ทานอยู่ครับ
ยังไงขอให้น้องคุมชักได้เร็วๆครับ
สู้สู้

• *
Re: สอบถาม โรคลมชักแบบโรแลนดิก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 20:01 น. »
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวแม่จะลองไปคุยกับคุณหมอใหม่ เพราะตอนที่น้องชัก น้องอยู่ต่างจังหวัด เพิ่งออกจากโรงพยาบาลค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 20:13 น. »
ลมชักแบบโรแลนติก ต่ายก็ไม่รู้จักเหมือนกันค่ะ เพราะส่วนมากไปทาง cps
แต่ลมบ้าหมูก็เคยเป็นอยู่หลายครั้งแต่ละครั้งแม่บอกนานมากกกกก เกินกว่า 10 นาที
(ไม่รวมที่กว่าจะรู้สึกตัว ก็อีกหลายชั่วโมง) ส่ง ฉุกเฉินก็หลายหนอยู่
กว่าจะคุมชักได้ดี ก็ราว กว่า 15 ปี (มั้ง) คลื่นชักยังมีตลอดเวลา ทุก 10-20 วินาที และมักเป็น slow wave
ตลอด

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ กว่าจะถึงวันนี้ ไม่มีอะไรเลวร้ายไปเสียหมดค่ะ
สู้ๆ จ้าาาาาา
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 23:42 น. »
สวัสดีค่ะคุณ nunid
รูปแบบการชักเป็นแบบโรแลนดิค การชักแบบโรแลนดิค ถึงแม้จะหายเองเมื่ออายุ 15 ปี แต่ก็ต้องควบคุมการชักให้ดี มีประมาณ 20% ที่เปลี่ยนไปเป็นโรคลมชักแบบที่ไม่หายเองเมื่อครบ 15 ปี

น้องรักษาที่ไหนคะ ไม่ชอบเลยที่หมอให้อดนอนเพื่อทำ eeg ซึ่งเสี่ยงกับการชักของคนไข้มาก มีหลายเคสที่ให้คนไข้อดนอนเพื่อทำ eeg สรุปแล้วชักทุกราย การชักของน้องดูรุนแรงนานเกินไป ยังไงลองดูควบคุมการชักของน้องให้ดีกว่านี้ค่ะ ไม่อยากให้เปลี่ยนไปเป็นโรคลมชักแบบอื่น

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2012 เวลา 10:56 น. »
จริงๆ ต้องโทษนิดเองค่ะ นิดไม่อยากให้น้องกินยานอนหลับ ซึ่งตอนทำ EEG และ MRI ครั้งแรก น้องต้องกินยานอนหลับ เห็นแล้วสงสารน้องมากค่ะ หลังจากเจอฤทธิ์ยานอนหลับ นอนเหมือนคนเมา ดูเค้าทรมานมาก จึงขออ. ว่ามีวิธีไหนบ้าง อ.จึงให้ใช้วิธีอดนอน น้องรักษาอยู่บำรุงราษฎร์ แต่ตอนนี้กังวลมากค่ะ หลังจากน้องชัก 4 นาทีกว่าๆ และหมดสติ ตาค้าง ไปประมาณครึ่งชั่วโมง ซึ่งตอนทำ MRI อ.บอกว่าน้องมีฮิปโปแคมปัส ข้างขวาเล็กผิดปกติ และมีจุดขาวเล็กๆ และคลื่นก็ส่งออกมาจากด้านขวา แต่ไม่ใช่จุดที่เจอรอยโรค ซึ่งพัฒนาการน้องดีมาก และก็เรียนเก่ง IQ ปกติ ด้านภาษาดีมาก แต่น้องมีปัญหาเรื่องของสมาธิ อารมณ์แปรปรวน ขึ้หงุดหงิด และการแก้ปัญหา ซึ่งผิดปกติจากสมองด้านขวา ซึ่งนิดก็ไม่เข้าว่าทำไมอ.ตัดปัญหาจุดนี้ไป นิดก็ถามอ.ตลอดถึงจุดนี้ อ.ก็จะตอบว่าคลื่นจากสมองด้านขวาที่ส่งออกมารบกวนสมองซีกขวา จึงทำให้น้องบกพร่องสมองซีกขวา และทำงานได้ไม่เต็มประสิทธภาพ  นิดฟังอ.แล้วเข้าใจอย่างนั้นนะค่ะ จากที่ปรึกษา อ. น้องกินKeppra อยู่  อาจจะต้องเพิ่มยาอีกตัวค่ะ อาทิตย์หน้านิดจะพาน้องไปตรวจใหม่ค่ะ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ตรวจอยู่ที่กี่ค่ะ ถึงรู้แน่ชัดว่าสาเหตุเกิดมาจากอะไรแน่ เครียดจนไม่รู้ว่าจะเลือกทางไหนดีแล้วค่ะ กลัวน้องเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2012 เวลา 12:24 น. »
อารมณ์แปรปรวน ขี้หงุดหงิด ในเด็กบางคนมีผลมาจากการทาน keppra สาเหตุการชักหมอก็บอกมาค่อนข้างละเอียดอยู่แล้ว แต่ถ้ายังสงสัยก็สามารถหา second opinion ปรึกษาดูได้ค่ะ
ครั้งถัดไปถ้าจะให้อดนอนเพื่อทำ eeg ลองขอคุณหมอเปลี่ยนเป็น eeg 12 หรือ 24 ชม. แทนดีกว่ามั้ย แพงหน่อยไม่ต้องเสี่ยงให้ลูกชัก ยิ่งเคยชักรุนแรงด้วย น้องจะปลอดภัยกว่า  ;)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2012 เวลา 12:52 น. »
ขอบคุณค่ะ คุณNONG แล้วของคุณ NONG รักษาอยู่ที่ไหนค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2012 เวลา 13:17 น. »
รักษากับ อ.โยธิน ที่รพ.กรุงเทพ ค่ะ

ออฟไลน์ mimin2544

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 เมษายน 2012 เวลา 20:24 น. »
อาการคล้ายลูกสาวค่ะ ลูกสาวเป็นลมชักแบบ Benign Rolandic จะมีอาการชักตอนที่หลับลึก
คุณหมอบอกว่า จะหายไปเองตอนอายุ 15-16 ปี
ลูกสาวเริ่มเป็นตอนอายุ 5 ขวบ ตอนนี้อายุ 11 ปี แล้วค่ะ ชักมาทั้งหมด 20 ครั้ง เพิ่งพาไปตรวจ
เมื่อเดือนที่แล้วเองค่ะ แต่ต้องนัดตรวจคลื่นชักอีกครั้ง เพราะนี่เป็นแค่การตรวจเบื้องต้น

สำหรับการชักแบบนี้ คุณหมอบอกว่าในช่วงอายุ 10-12 ปี จะเป็นช่วงที่มีการชักบ่อยที่สุด
และจะหายไปเองตอนอายุ 15-16 ปี
ของลูกสาวคุณหมอบอกว่า ยังไม่จำเป็นต้องกินยากันชัก ให้ไปปรับพฤติกรรมที่เป็นตัวกระตุ้น
ให้เกิดการชัก เช่น การอดนอน และ เล่นเกมส์ ซึ่งมีผลจริง ๆ เลยค่ะ เพราะ เมื่อวันจันทร์ที่แล้ว
แกนอนดึกประมาณห้าทุ่ม ตื่นนอนตอนเจ็ดโมงครึ่ง ตอนบ่ายไปอยู่กับคุณยาย เล่นเกมส์ในมือถือ
ตลอดบ่ายจนหลับคาเกมส์ไปเลย ได้เรื่องเลยค่ะ เกิดอาการชักทันที ยายกับตา ตกใจกันใหญ่
(คุณแม่ทำงาน) คราวนี้ คุณยาย เข็ดแล้ว ไม่ใจอ่อนยอมให้หลานเล่นเกมส์เลยค่ะ

แหม เล่าเรื่องตัวเองซะยาว เพื่อจะเป็นประโยชน์กับคุณ nunid ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 16:00 น. »
คุณmimin2544น้องรักษาอยู่ที่ไหนค่ะ แล้วส่วนใหญ่ชักประมาณกี่นาทีค่ะ ทานยารึป่าวคะ นิดเจอครั้งที่ 3 คุณหมอแนะนำให้ทานค่ะ. น้องจะชักหลังจากนอนหลับประมาณได้ 10นาทีค่ะ. ชักตั้ง 20 ครั้งไม่เป็นอะไรเหรอค่ะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 21:37 น. »
คุณ nunid ค่ะ เพิ่งเริ่มไปตรวจที่จุฬาค่ะ
ลูกสาวจะเกิดอาการชักเมื่อหลับไปได้ประมาณ 25-30 นาที โดยในการชักแต่ละครั้งไม่น่าจะเกิน 3 นาที
เพราะจะพยายามปลุกให้ได้สติเร็วที่สุด ซึ่งวิธีที่เร็วที่สุดคือใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดหน้า แต่เดี๋ยวนี้ต้องถึงขั้นในน้ำราดถึงจะรู้สึกตัว

คุณหมอบอกว่า Benign Rolandic นี้ไม่อันตราย จะหายไปเองตอนอายุ 15-16 ปี ของลูกสาวคุณหมอยังไม่จ่ายยากันชัก เพราะดูจากสถิติของทุกปีถือว่าถี่มาก แต่เมื่อเดือนที่แล้วเพิ่งปิดเทอม ชัก 4 วันติดกัน ซึ่งแบบนี้ถือว่าบ่อย แต่ให้กลับมาปรับพฤติกรรมที่เป็นตัวกระตุ้นการชักก่อน ของลูกสาวคือ นอนดึก ตื่นเช้า และเล่นเกมส์ ถ้ามีการปรับแล้วยังมีการชักอย่างต่อเนื่อง แบบนี้ต้องให้ยากันชัก
ถามคุณหมอว่า ถ้าเกิดแกนอนหลับไป แล้วชักโดยที่ไม่มีใครเห็นจะทำอย่างไร คุณหมอบอกว่า จะหายไปเอง แต่เราไม่เคยปล่อยให้หายเองนะ ต้องพยายามเรียกให้แกรู้สึกตัวเร็วที่สุด

สำหรับลูกสาวเพิ่งเริ่มได้รับการรักษา อาจจะยังให้ข้อมูลได้ไม่เยอะเท่าที่ควรนะค่ะ ส่วนชักเยอะขนาดนี้เป็นอะไรมั๊ย คุณหมอบอกว่า มันก็มีผลอยู่แล้วถ้าเทียบกับเด็กที่ไม่มีการชัก แต่ก็มีผลน้อยมาก ซึ่งเดิมทีลูกสาวมีปัญหาด้านพัฒนาการด้วย แกเป็น mild mr ค่ะ พัฒนาการจะช้ากว่าอายุจริง 2 ปี เราก็ไม่แน่ใจว่า การชักมันมีผลทำให้พัฒนาการช้าไปด้วยหรือเปล่า แต่คุณหมอบอกว่า ไม่มีผล เพราะเราไปตรวจเจอ mild mr ตอน 4 ขวบ ก่อนที่แกจะชักครั้งแรกตอน 5 ขวบค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 22:10 น. »
การเรียกในขณะที่ชักไม่มีผลให้หยุดชักกลับมารู้สึกตัวค่ะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 23:30 น. »
อ้าว จริงหรอค่ะคุณ nong
คือ เราก็ไม่รู้ทำยังไงรู้แต่ว่าพยายามทำให้เขารู้สึกตัวเร็วที่สุด
ทั้งเรียก ทั้งเขย่า แต่วิธีที่ได้ผลเร็วที่สุดคือ ใช้ผ้าชุบน้ำมาเช็ดหน้า หลังๆนี่ต้องใช้ราดกันเลยทีเดียว
ต้องขอคำแนะนำจากคุณ nong เพิ่มแล้วล่ะค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรถ้าลูกชัก

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 เมษายน 2012 เวลา 23:37 น. »
เด็กชักจะหยุดเองอย่างที่หมอบอกค่ะ แค่คอยระวังไม่ให้ระหว่างชักเกิดอันตราย เช่นอยู่ใกล้โต๊ะ  ล้มลงมาทับได้ หรือนั่งอยู่บนเก้าอี้อาจตกลงมาได้ ให้จับนอนตะแคงข้างด้านซ้ายจะดีที่สุด  อย่ากด หรือยึดเพื่อให้หยุดชักจะทำให้คนไข้บาดเจ็บได้ ห้ามงัดปากหรือพยายามเอาอะไรใส่ปากให้งับจะเกิดอันตรายได้มาก ถ้าชักนานเกินห้านาทีถือว่าอันตรายควรส่ง รพ.ค่ะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ควรทราบสำหรับดูแลผู้ป่วยที่มีอาการชัก