Forum > รับแจ้งผลข้างเคียงจากการใช้ยา

Depakine

(1/3) > >>

popja:
Depakine ตัวนี้ทานแล้วก็ไม่ค่อยเห็นผลข้างเคียงภายนอกครับ
แต่จะมีผลต่อเกร็ดเลือดต่ำครับ น้องวินเคยติดไวรัสโรต้า ไข้สูง เกร็ดเลือดต่ำมาก คุณหมอเลยถอน depakine ออกไปครับ

kedy:
ตอนเอิร์นเปลี่ยนมาทานเดพากินแรกๆ มีเลือดกำเดาไหลค่ะ แต่เป็นแค่ครั้งเดียวค่ะ

pansak:
ตอนนี้ลูกชายทานมาได้เดือนกว่าครับ อ้วนขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ปกติเค้าจะเป็นคนผอม แต่ตอนนี้อ้วนแล้วครับ

nongtt:

--- อ้างจาก: pansak ที่ วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2012 เวลา 18:20 น. ---ตอนนี้ลูกชายทานมาได้เดือนกว่าครับ อ้วนขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ปกติเค้าจะเป็นคนผอม แต่ตอนนี้อ้วนแล้วครับ

--- End quote ---

คุณหมอเคยบอกว่า Depakine ทำให้น้ำหนักขึ้นได้ แต่เกิดจาก Metabolism ต่ำลง ไม่ใช่เจริญอาหารขึ้น ทานเท่าเดิมก็ทำให้อ้วนขึ้นได้ เพราะร่างกายเผาผลาญน้อยลงค่ะ
แต่ลูกชายทานก็ไม่ได้รับผลข้างเคียงนี้นะคะ ที่สังเกตจะมีว่าหากทานที่ Dose สูงๆ มีอาการเดินเซ หกล้มบ่อยค่ะ

Panita singpor:
ตอนทาน depakinge แรก ๆ หมอให้มาก ลูกศิษย์อ.เพิ่มให้ตอนแรกไม่เป็นไร  แต่อีกประมาณ 6 วันต้องกลับมา รพ.เพราะเป็นไวรัส B ค่ะขนาดวันหนึ่งต้องกินยาเม็ดใหญ่ ๆ และต้องจดน้ำที่ทานทุกครึ่งวันด้วยค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version