เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: Depakine  (อ่าน 10941 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Depakine
« เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2012 เวลา 16:45 น. »
Depakine ตัวนี้ทานแล้วก็ไม่ค่อยเห็นผลข้างเคียงภายนอกครับ
แต่จะมีผลต่อเกร็ดเลือดต่ำครับ น้องวินเคยติดไวรัสโรต้า ไข้สูง เกร็ดเลือดต่ำมาก คุณหมอเลยถอน depakine ออกไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 04 เมษายน 2012 เวลา 17:13 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: Depakine
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 เมษายน 2012 เวลา 14:58 น. »
ตอนเอิร์นเปลี่ยนมาทานเดพากินแรกๆ มีเลือดกำเดาไหลค่ะ แต่เป็นแค่ครั้งเดียวค่ะ

ออฟไลน์ pansak

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2012 เวลา 18:20 น. »
ตอนนี้ลูกชายทานมาได้เดือนกว่าครับ อ้วนขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ปกติเค้าจะเป็นคนผอม แต่ตอนนี้อ้วนแล้วครับ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:45 น. »
ตอนนี้ลูกชายทานมาได้เดือนกว่าครับ อ้วนขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ปกติเค้าจะเป็นคนผอม แต่ตอนนี้อ้วนแล้วครับ

คุณหมอเคยบอกว่า Depakine ทำให้น้ำหนักขึ้นได้ แต่เกิดจาก Metabolism ต่ำลง ไม่ใช่เจริญอาหารขึ้น ทานเท่าเดิมก็ทำให้อ้วนขึ้นได้ เพราะร่างกายเผาผลาญน้อยลงค่ะ
แต่ลูกชายทานก็ไม่ได้รับผลข้างเคียงนี้นะคะ ที่สังเกตจะมีว่าหากทานที่ Dose สูงๆ มีอาการเดินเซ หกล้มบ่อยค่ะ

ออฟไลน์ Panita singpor

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:34 น. »
ตอนทาน depakinge แรก ๆ หมอให้มาก ลูกศิษย์อ.เพิ่มให้ตอนแรกไม่เป็นไร  แต่อีกประมาณ 6 วันต้องกลับมา รพ.เพราะเป็นไวรัส B ค่ะขนาดวันหนึ่งต้องกินยาเม็ดใหญ่ ๆ และต้องจดน้ำที่ทานทุกครึ่งวันด้วยค่ะ

ออฟไลน์ น้ำผึ้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:06 น. »
มีเลือดออกทางช่องคลอดเหมือนประจำเดือน ก่อนวันครบกำหนดมีประจำเดือน เมื่อก่อนทาน 200mg เช้าเย็น พอคุณหมอเปลี่ยนเป็น 500 mg ก่อนนอน สองวันมีเลือดออก ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม

ออฟไลน์ suntaree

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2012 เวลา 13:09 น. »
ลูกชาย 8 ขวบ 3 เดือน ทานได้ขนาด 500 m 1 เม็ดก่อนนอน ได้ 14 วัน ไอ อาเจียน บางทีอาเจียน ไอ ปวดท้อง บางทีไออยู่ก็ยิ้ม ๆ คะ ตอนนี้กำลังพิจารณาหยุดยาตัวนี้

ออฟไลน์ kidprasarn

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม 2013 เวลา 21:47 น. »
น้องโปรดทานชนิดน้ำ 1.5-1.8 เช้าเย็น
ตอนนี้ทานยาได้ง่ายขึ้น ทานข้าวเยอะ  อ้วนขึ้น
คุณหมอแอนที่พระมงกุฏนัดตรวจเลือดเป็นระยะ ครับ
เซ่ง พ่อ น้องโปรด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม 2013 เวลา 22:22 น. »
เพิ่งเห็นหน้าน้องโปรด น่ารักค่ะ

ออฟไลน์ konsiam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 สิงหาคม 2014 เวลา 18:21 น. »
น้องของแฟน ได้ยา ตัวนี้แล้วแพ้ เลยเป็นอาการ steven johnson syndrome ผดผื่นขึ้นทั้งตัว แถมตับอักเสบ เลยครับ (แต่ตัวนี้ผมทานมาหลายปีไม่เป็นไรนะ)

ออฟไลน์ wintrepk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 พฤศจิกายน 2014 เวลา 20:47 น. »
ได้รับยาตัวนี้ แล้วแพ้ยา มีอาการ steven johnson syndrome  แรก ๆ ตัวร้อน มีไข้สูง ตามตัวเป็นตุ่มเล็ก ๆ แดง ๆ  เจ็บคอ สุดท้ายต้อง นอน รพ.  อาการต่อมา เป็นแผลตามตัว ใบหน้า เหมือนโดนน้ำร้อนลวก คล้ายอีสุกอีใส แต่รุนแรงมากกว่า  ทรมานมาก ตอนนี้แผลเป็นยังไม่หายเลยครับ  สุดท้ายหมอต้องให้ยา keppra แทน ไม่มีอาการแพ้ ใด ๆ  ครับ

ออฟไลน์ anyarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 สิงหาคม 2015 เวลา 10:59 น. »
เราเป็นผู้ใหญ่คะ อายุประมาณ30 ปี กินderpakienมานานสัก3-4ปี ร่างกายปกติ แต่ นนขึ้นเร็วอ้วนขึ้นแต่ยาคุมอาการชักได้ดีคะ แต่พอปีที่5 ผมร่วงหนักมากหัวแทบล้านเลยขอหมอเปลี่ยนยา ตอนนี้กิน kappra แทนคะ