เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: Keppra  (อ่าน 11730 ครั้ง)

ออฟไลน์ haji

• Newbie
  • *
Re: Keppra
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 14:47 น. »
ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนยามา 500mg  กินแล้ว เวียนหัวเดินเซค่ะ
ปรึกษาหมอแล้วบอกลองลดยาดเองเลยยังไม่หายเวียนหัวเลยค่ะ

ให้ลดยาเองเลยหรือคะ ไม่กำหนดมาให้หรือคะ

ใช่ค่ะ คือตอนแรกหมอเจ้าของไข้ให้กิน 2 เม็ดแล้วเวียหัวมาก ยืนไม่ได้เลย
ไปหาหมออีกคนนึง(พอดีหมอเจ้าของไข้ไม่เข้า) หมอบอกว่าลองลดยาเองเลย
เป็น เช้า 1 เม็ด เย็น 1 เม็ด แต่กินเช้าแล้วเวียหัวตลอดวันเลย
ปัจจุบันกินเป็นกลางคืน 1 เม็ด เช้ายังไม่หายเวียนหัวเลยค่ะ 
ว่าจะไปปรึกษาหมอเจ้าของไข้ใหม่

ปล.ก่อนหน้านี้กิน Depakine ไม่มีปัญหาเลย แต่ตรวจเลือดแล้วค่าตับเกินเยอะ หมอเลยสั่งเปลี่ยนยาค่ะ

แปลกนะค่ะ ทำไมให้ลดยาเอง กำหนดระยะเวลาเท่าไหร ของการลดยา(แล้วดูอาการ) หรือลดลักษณะไหน เพราะยาขนาด 500 มันหักครึ่งได้

แล้วที่บอกเวียนหัว กินมาแล้วนานเท่าไหรถึงเวียน หมอไม่ได้จดประวัดิหรือคะ คือยาทุกตัวกินแล้วก็เดินเซ

ไม่ได้บอกระยะเวลาอ่ะค่ะ  แต่ลดแค่วัดเดียวก็รู้ผลเลย
วันแรก กิน 2 เม็ด(ตามหมอเจ้าของไข้สั่ง) เซจนลุกไม่ได้ ไป รพ เจอหมออีกคนเค้าแนะนำลดยาเป็น เช้า1เม็ด เย็น1เม็ด เลยถามเค้าต่อว่าถ้ามีอาการอีก เค้าบอกว่าลดเองไปเลยเหลือแค่วันละ 1เม็ด แต่พอลดเหลือ 1เม็ดกินตอนเช้ารู้สึกไม่โอเค เลยกิน 1เม็ดกลางคืน ปัจจุบันกิน 1 เม็ดกลางคืนยังไม่โอเค เลยกะว่าไปหาหมอใหม่ค่ะ เผื่อเปลี่ยนยา

เมื่อก่อนกิน Depakine 500mg คู่กับ Trileptal 300 mg ไม่มีอาการนี้เลยค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:49 น. »
ไม่ได้บอกระยะเวลาอ่ะค่ะ  แต่ลดแค่วัดเดียวก็รู้ผลเลย
วันแรก กิน 2 เม็ด(ตามหมอเจ้าของไข้สั่ง) เซจนลุกไม่ได้ ไป รพ เจอหมออีกคนเค้าแนะนำลดยาเป็น เช้า1เม็ด เย็น1เม็ด เลยถามเค้าต่อว่าถ้ามีอาการอีก เค้าบอกว่าลดเองไปเลยเหลือแค่วันละ 1เม็ด แต่พอลดเหลือ 1เม็ดกินตอนเช้ารู้สึกไม่โอเค เลยกิน 1เม็ดกลางคืน ปัจจุบันกิน 1 เม็ดกลางคืนยังไม่โอเค เลยกะว่าไปหาหมอใหม่ค่ะ เผื่อเปลี่ยนยา

เมื่อก่อนกิน Depakine 500mg คู่กับ Trileptal 300 mg ไม่มีอาการนี้เลยค่ะ
คือปริมาณ 500 * 2 เม็ดต่อวัน   (รวม 1000 ต่อวัน) เทียบกับตารางในหน้านี้คร่าวๆ นะค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,258.0.html
ยามากไปน้อยไป เขาจะเจาะเลือดดูเพื่อความมั่นใจอีกที
และการที่เด็กมีอาการผลกระทบ หมอต้องจดจำนวนโดส (เช่นต่าย overdose tregatalCR 1000)
หมอบางคนไม่จด ต่ายต้องจำเอง เพราะการรักษาลมชักไม่ใช่แค่ 5-10 ปี บางทีก็ต้องเปลี่ยนหมอ

ที่นี้ ดูจากปริมาณยาที่ต่ายกิน คือ 250 *2 เวลา (นน.ตัว 40 กก.) 
การลดยาเพียง 1 วัน เมตบอลิซึ่มโอเคแล้วหรือ (ไม่รู้ใช้คำนี้หรือเปล่า พี่น้องช่วยต่อทีค่ะ)
อย่างตอนที่ต่าย overdose ใช้เวลาหลายวันค่ะกว่าจะเข้าที่ และเป็นหนูทดลองถึง 2 ครั้ง ด้วยความไม่รู้ของหมอ และของต่าย+ของแม่
พอครั้งที่ 3 เกทได้ด้วยตัวเอง จำจำนวนโดส+อาการ+เวลาหลังจากกิน  เลยลดเองเลย

การเซ เซมากที่นาทีที่เท่าไหร่หลังป้อนยา (ราวๆ  30-45 นาทีหรือเปล่า)

ตรงนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 04 พฤศจิกายน 2014 เวลา 11:47 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 พฤศจิกายน 2014 เวลา 10:18 น. »

เพิ่งกินยาวันแรกหมอถึงให้ลดเองได้ ที่หมอบอกมาเป็น step ในการลดยาอยู่แล้ว แต่แทนที่จะให้ยาโดสสูง เพื่อทดแทนยาเก่า น่าจะค่อยๆปรับยาเก่าออก เติมยาใหม่ทีละน้อยแล้วค่อยๆ ขึ้น จนถึงระดับคุมชักได้จะดีกว่าไหม? แล้วหมอที่สั่งลดยาเพื่อลดอาการการเดินเซคิดหรือไม่ว่าปริมาณยากันชักจะเพียงพอในการคุมชักหรือไม่ ในเมื่อตอนนี้ปรับยาเก่าออกหมดแล้ว นี่ผ่านมากี่วันแล้วคะ ปริมาณยาเก่าในเลือดอาจลดจนหมดแล้ว ให้ระวังการชักด้วยค่ะ

ส่วนที่ลดยาวันแรกรู้สึกว่าดีขึ้น เป็นไปแบบนั้นล่ะค่ะคุณต่าย เพราะยาเพิ่งทานเข้าไป 1 วันปริมาณยาในเลือดยังไม่เต็มโดส ถ้าทานตามเดิมเข้าไปจนเต็มก็จะลดลงอย่างช้าๆ ตาม half life แต่เมื่อเพิ่งเริ่มการเติมน้อยลงปริมาณยาก็ลดลงด้วย

ออฟไลน์ haji

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 พฤศจิกายน 2014 เวลา 13:19 น. »

คือปริมาณ 500 * 2 เม็ดต่อวัน   (รวม 1000 ต่อวัน) เทียบกับตารางในหน้านี้คร่าวๆ นะค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,258.0.html
ยามากไปน้อยไป เขาจะเจาะเลือดดูเพื่อความมั่นใจอีกที
และการที่เด็กมีอาการผลกระทบ หมอต้องจดจำนวนโดส (เช่นต่าย overdose tregatalCR 1000)
หมอบางคนไม่จด ต่ายต้องจำเอง เพราะการรักษาลมชักไม่ใช่แค่ 5-10 ปี บางทีก็ต้องเปลี่ยนหมอ

ที่นี้ ดูจากปริมาณยาที่ต่ายกิน คือ 250 *2 เวลา (นน.ตัว 40 กก.) 
การลดยาเพียง 1 วัน เมตบอลิซึ่มโอเคแล้วหรือ (ไม่รู้ใช้คำนี้หรือเปล่า พี่น้องช่วยต่อทีค่ะ)
อย่างตอนที่ต่าย overdose ใช้เวลาหลายวันค่ะกว่าจะเข้าที่ และเป็นหนูทดลองถึง 2 ครั้ง ด้วยความไม่รู้ของหมอ และของต่าย+ของแม่
พอครั้งที่ 3 เกทได้ด้วยตัวเอง จำจำนวนโดส+อาการ+เวลาหลังจากกิน  เลยลดเองเลย

การเซ เซมากที่นาทีที่เท่าไหร่หลังป้อนยา (ราวๆ  30-45 นาทีหรือเปล่า)

ตรงนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ

กิน Depakine 500mg คู่กับ Trileptal 300 mg มา 6-7 ปีแล้วค่ะ ไม่เคยมีอาการข้างเคียงใดๆค่ะ
ยาใหม่จำนวนยาน่าจะไม่เกิน(จากตาราง)

กินยาใหม่ไม่ใช่แค่เดินเซ แต่ลุกไม่ขึ้นเลยในช่วงแรก(กิน2เม็ด)

เดินเซกี่นาทีไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ เพราะกินก่อนนอน แต่เช้าตื่นมายังมีอาการยันเย็นเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  :)