เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: Keppra  (อ่าน 11717 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Keppra
« เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2012 เวลา 16:44 น. »
Keppra ตัวนี้ทานแล้ว ไม่ค่อยเห็นผลข้างเคียงอะไรครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ dararat

• Newbie
  • *
Re: Keppra
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2012 เวลา 15:53 น. »
 keppra หรือ Levetiracetam อาการข้างเคียงจากยาที่สามารถพบได้บ่อย เช่น ง่วงนอน ปวดศีรษะ กล้ามเนื้ออ่อนแรง

ยาตัวนี้ ตัวเองทานมาได้ 2-3 ปี แล้วค่ะ ทุกวันนี้ ทานอยู่วันละ 1400 mg. ที่เห็นชัดๆ คือ ง่วงนอนค่ะ

ออฟไลน์ pansak

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2012 เวลา 18:24 น. »
ลูกทานตัวนี้แล้วดื้อมากเลยครับ ไม่อยู่นิ่ง เดินวิ่งตลอด โมโหร้าย ฉุนเฉียว เล่นกับพี่และน้องแรงๆ บางครั้งก็ซึมเศร้า น้อยใจ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:41 น. »
ระยะแรกที่ทาน ลูกชายมีอาการข้างเคียง คือ โมโหฉุนเฉียวง่าย ก้าวร้าว อารมณ์แปรปรวน โกรธง่าย จำได้ว่าช่วงนั้นกรี๊ดทุกวัน วันละหลายครั้ง ไม่พอใจอะไรก็กรี๊ด ตอนหลับก็เป็นเหมือนคนนอนฝันร้าย แต่ทานได้ซักระยะอาการก็น้อยลง และหากเพิ่มปริมาณยาขึ้น รู้สึกว่าอาการก็กลับมามากขึ้น แต่ตอนนี้เลิกทานไปแล้ว เนื่องจากคุมชักไม่ได้ค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 มิถุนายน 2012 เวลา 18:32 น. »
ขอเพิ่มเติมน๊ะครับ พอดี เคยเห็นน้องตอนโหลดยา keppra เข้า แล้วเขาโมโหร้ายด้วยครับ
พอหยุดโหลดยา keppra ไปแล้วก็ค่อยๆคลายความขี้โมโหลงครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 มิถุนายน 2012 เวลา 19:19 น. »
เหยยยยย....  แล้วที่ต่ายโมโหร้ายอยู่ เพราะ keppra งั้นหรือ
  คริ คริ  จะได้ บอกว่า เป็นเพราะยาดีกว่า มันไม่ใช่นิสัยที่แท้จริงของต่าย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 มิถุนายน 2012 เวลา 09:12 น. »
  คริ คริ  จะได้ บอกว่า เป็นเพราะยาดีกว่า มันไม่ใช่นิสัยที่แท้จริงของต่าย

มีที่ให้ลงแล้วนะคุณต่าย

ออฟไลน์ Panita singpor

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 มิถุนายน 2012 เวลา 18:44 น. »
ตอนแรกทานไม่ค่อยได้แต่ หมอค่อย ๆ ให้ทานตอนนี้ทานได้ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Seefah

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 สิงหาคม 2012 เวลา 09:05 น. »
ของฟ้าทานตัวนี้ค่ัแล้วรู้สึกโง่ๆ ช้าๆ เพลีย อ่อนแรง ค่ั
ทาน 500 mg วันละ 2 เม็ดอ่ะค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 สิงหาคม 2012 เวลา 18:10 น. »
ของฟ้าทานตัวนี้ค่ัแล้วรู้สึกโง่ๆ ช้าๆ เพลีย อ่อนแรง ค่ั
ทาน 500 mg วันละ 2 เม็ดอ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าทานมานานแล้วหรือยังครับ
แล้วที่ว่าอ่อนแรงนี่เป็นยังไงครับ คือแขนขาไม่ค่อยมีแรงหรือเปล่าครับ
ช่วยอธิบายทีครับขอบคุณครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 สิงหาคม 2013 เวลา 15:44 น. »
เจอผลข้างเคียงเพิ่มเติม ทำให้ถ่ายยาก ปกติ 2-3 วันถ่าย พอทาน keppra ไปแล้วกลายเป็นประมาณ 6-7 วันถ่ายทีนึง
เบ่งนานมากกว่าจะออก คำว่านานคือ วันนึงเบ่งหลายครั้งมาก กว่าจะออกบางทีก็ไม่ออก ไปออกอีกวันครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ haji

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 09:15 น. »
ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนยามา 500mg  กินแล้ว เวียนหัวเดินเซค่ะ
ปรึกษาหมอแล้วบอกลองลดยาดเองเลยยังไม่หายเวียนหัวเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 11:04 น. »
ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนยามา 500mg  กินแล้ว เวียนหัวเดินเซค่ะ
ปรึกษาหมอแล้วบอกลองลดยาดเองเลยยังไม่หายเวียนหัวเลยค่ะ

ให้ลดยาเองเลยหรือคะ ไม่กำหนดมาให้หรือคะ

ออฟไลน์ haji

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 12:59 น. »

ให้ลดยาเองเลยหรือคะ ไม่กำหนดมาให้หรือคะ

ใช่ค่ะ คือตอนแรกหมอเจ้าของไข้ให้กิน 2 เม็ดแล้วเวียหัวมาก ยืนไม่ได้เลย
ไปหาหมออีกคนนึง(พอดีหมอเจ้าของไข้ไม่เข้า) หมอบอกว่าลองลดยาเองเลย
เป็น เช้า 1 เม็ด เย็น 1 เม็ด แต่กินเช้าแล้วเวียหัวตลอดวันเลย
ปัจจุบันกินเป็นกลางคืน 1 เม็ด เช้ายังไม่หายเวียนหัวเลยค่ะ 
ว่าจะไปปรึกษาหมอเจ้าของไข้ใหม่

ปล.ก่อนหน้านี้กิน Depakine ไม่มีปัญหาเลย แต่ตรวจเลือดแล้วค่าตับเกินเยอะ หมอเลยสั่งเปลี่ยนยาค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤศจิกายน 2014 เวลา 14:20 น. »

ใช่ค่ะ คือตอนแรกหมอเจ้าของไข้ให้กิน 2 เม็ดแล้วเวียหัวมาก ยืนไม่ได้เลย
ไปหาหมออีกคนนึง(พอดีหมอเจ้าของไข้ไม่เข้า) หมอบอกว่าลองลดยาเองเลย
เป็น เช้า 1 เม็ด เย็น 1 เม็ด แต่กินเช้าแล้วเวียหัวตลอดวันเลย
ปัจจุบันกินเป็นกลางคืน 1 เม็ด เช้ายังไม่หายเวียนหัวเลยค่ะ 
ว่าจะไปปรึกษาหมอเจ้าของไข้ใหม่

ปล.ก่อนหน้านี้กิน Depakine ไม่มีปัญหาเลย แต่ตรวจเลือดแล้วค่าตับเกินเยอะ หมอเลยสั่งเปลี่ยนยาค่ะ

แปลกนะค่ะ ทำไมให้ลดยาเอง กำหนดระยะเวลาเท่าไหร ของการลดยา(แล้วดูอาการ) หรือลดลักษณะไหน เพราะยาขนาด 500 มันหักครึ่งได้

แล้วที่บอกเวียนหัว กินมาแล้วนานเท่าไหรถึงเวียน หมอไม่ได้จดประวัดิหรือคะ คือยาทุกตัวกินแล้วก็เดินเซ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@