เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: Lamictal  (อ่าน 4897 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Lamictal
« เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2012 เวลา 16:42 น. »
มีกำลังดี คือไม่โรยหมดแรงง่าย
ปกติอุ้มพาไปเดินห้าง ไม่นานก็จะซบ แต่พอได้ยาตัวนี้ไปแล้ว มีกำลังวังชาดี
พาเดินได้โดยไม่เห็นว่าแรงหมดเลย

แต่ผลข้างเคียงคือ เลือดกำเดาไหลบ่อยมาก ยิ่งเพิ่มขนาดยาขึ้น รู้สึกว่าไหลเยอะขึ้นและถี่ขึ้น
ผลข้างเคียงอีกอย่างที่ผมเจอคือ เกิด drop attack ครับ
อันนี้ผลเคียงเคยงที่เกิดกับลูกผมน๊ะครับ แต่ละคนคงไม่เหมือนกันครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: Lamictal
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 สิงหาคม 2012 เวลา 00:15 น. »
คุณหมอว่าอาจทำให้เกิดผื่นแดงได้ค่ะ ต้องสังเกตุเป็นพิเศษถ้าเริ่มทานยาตัวนี้
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ qqqqq

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 สิงหาคม 2012 เวลา 14:16 น. »
ทานยาตัวนี่อยู่  ถ้ามีเลือดกำเดาไหล ต้องแจ้งแพทย์ใช่ไหมค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 สิงหาคม 2012 เวลา 19:20 น. »
ทานยาตัวนี่อยู่  ถ้ามีเลือดกำเดาไหล ต้องแจ้งแพทย์ใช่ไหมค่ะ

แจ้งครับคุณออย ให้คุณหมอท่านทราบก่อน
ลองสังเกตุดูว่าไหลบ่อยขนาดไหนครับ
ของน้องวินยิ่งเพิ่มยิ่งไหลถี่ขึ้น และเยอะด้วยครับ
แต่ถ้าไหลครั้งเดียว อาจจะเป็นจากสาเหตุอื่นก็ได้ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ qqqqq

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 สิงหาคม 2012 เวลา 20:15 น. »
ขอบคุณค่ะคุณป๊อป  ปรับยามาได้ยา  1 อาทิตย์  เลือดกำเดาไหล 2  ครั้ง แล้วนะค่ะ
ได้คำตอบอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะค่ะ