เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนเป็นลมชัก แต่บอกหมอว่าไม่ชัก ทำยังไงดีคะ  (อ่าน 2608 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaekae

• Newbie
  • *
แฟนเป็นลมชัก แต่บอกหมอว่าไม่ชัก ทำยังไงดีคะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 มีนาคม 2012 เวลา 16:16 น. »
คือว่าแฟนเราเป็นลมชัก แต่ตอนนี้รักษาอยู่ที่ รพ.ศิริราช มาปีกว่าแล้วค่ะ เค้าก็ทานยาอยู่ปกติ แต่ยังมีอาการชักบ้างเป็นครั้งคราวประมาณเดือนละครั้ง แต่เค้าจะบอกหมอเสมอว่าไม่มีอาการชัก เรากลัวหมอจะลดยา เค้าไม่ยอมให้เราพูดความจริงกับหมอ เราเครียดมากเลย ไม่รู้จะทำยังไงดี ใครมีคำแนะนำดี ๆ บ้างคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แฟนเป็นลมชัก แต่บอกหมอว่าไม่ชัก ทำยังไงดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 มีนาคม 2012 เวลา 16:33 น. »
บอกแฟนนะคะ การที่ยังมีอาการชักอยู่สม่ำเสมอถึงจะแค่เดือนละครั้งก็จะทำให้สมองฝ่อได้ ซึ่งสมองที่ฝ่อไปแล้วไม่สามารถรักษากลับมาได้ ในเมื่อทานยาประจำอยู่น่าจะบอกหมอให้รุ้ว่ายังคุมชักไม่ได้จะเป็นผลดีกับคนไข้เองมากกว่า
ส่วนที่กลัวหมอจะลดยานั้น ไม่ต้องกังวล หมอไม่ลดยาตามที่คนไข้แจ้งว่าไม่มีอาการชัก ในขั้นตอนลดยาจะต้องทำ eeg เพื่อดูคลื่นชักที่ออกมาด้วย ซึ่งถึงตอนนั้นโกหกไม่ได้ คนไข้บางคนไม่มีอาการชักเลยก็ยังไม่สามารถลดยาได้เนื่องจากเมื่อทำ eeg คลื่นชักยังคงออกมาต่อเนื่อง
คุณ jaekae เครียดไปไม่มีประโยชน์ คุยกับแฟนให้เข้าใจรักษาให้ถูกต้องมีโอกาสหายได้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: แฟนเป็นลมชัก แต่บอกหมอว่าไม่ชัก ทำยังไงดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 มีนาคม 2012 เวลา 22:21 น. »
ต่ายตอบจากการที่ต่ายรักษารพ.รัฐนะค่ะ ว่าการที่ลดยา ไม่ได้มีการทำeeg ทุกครั้งไป (หรือเปล่า)
แต่สำหรับต่าย การลดยาครั้งนี้ ต่ายไม่ให้ ทาง รพ.รัฐลดเด็ดขาดค่ะ เพราะไม่เสี่ยงกับ เหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้น
เพราะแพทย์เข้าใจว่า ต่ายไม่ชัก  (แต่จริงๆ ชักเหม่อ) พอลดยา ก็ ชักชุดใหญ่เลย

คุณjaekae เอง ถ้ายังกลัว และไม่ยอมพูดความจริงในปัจจุบัน  ก็ต้องยอมรับเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตด้วย

คำแนะนำดีๆ ก็คง ต้องยอมรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น อยู่กับมันให้ได้ อายไปไม่มีประโยชน์ ไม่มีใครช่วยเราได้นอกจากเราต้องดูแลตัวเอง

ต่ายเข้าใจนะว่า แฟนคุณjaekae ด้วยความเป็นผู้ชาย ผู้นำ ป่วยไม่ได้ อ่อนแอไม่ได้

ฝากถึงแฟนคุณ jaekae ด้วยว่า เราหนีความจริงไม่ได้ แต่เลือกที่จะอยู่อย่างไรได้ค่ะ

อย่าวิ่งหาความสุข..จากสิ่งที่ไม่มี
           แต่ให้หาความสุข..จากสิ่งที่มี

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jaekae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2012 เวลา 22:04 น. »
ขอบคุณ k.nong กับ k.ต่าย มากๆนะคะ เราก็พยายามพูดกับเค้าแล้ว หาจังหวะดีๆพูดด้วยก็แล้ว แต่เค้ายังไม่เชื่อเราเลยค่ะ เราก็ไม่รู้ว่ายาที่เค้ากินมันดีหรือไม่ดี เพราะว่ากินแค่  trileptal300ml. อย่างเดียว เช้า1เม็ด ก่อนนอน2เม็ด เราก็ถือว่ายาไม่เยอะมาก แต่เค้าจะเป็นคนคิดมากและใจร้อนมากด้วย อยากจะรักษาแบบทีเดียวหาย กลุ้มใจจริงๆเลยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2012 เวลา 22:30 น. »
Fโรคลมชักจะรักษาแล้วหายเลยคงยากค่ะ ทานยาโดยไม่มีอาการชักยังต้องทานต่อเนื่องอย่างน้อย สองปี นี่ยังมีอาการชักอยู่ตลอด ถ้ายังคุมให้หยุดชักไม่ได้ การเลิกยาคงยาก นอกจากนี้ควรระวังอาจเกิดอาการชักใหญ่ตามมาได้ถ้าไม่รักษาเพื่อควบคุมการชักให้ดี