เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าชักหรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 2838 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sally

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าชักหรือเปล่าค่ะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 มีนาคม 2012 เวลา 18:31 น. »
สวัสดีค่ะ วันนี้มีเรื่องอยากปรึกษาคุ่ะ น้องเพียงอออายุได้ 2 เดือนกับ 24 วันค่ะ เป็นเด็กดาวน์คลอดก่อนกำนหด เมื่อเดือนก่อนน้องได้ไปแอดมิทที่โรงพยาบาลด้วยอาการที่สงสัยว่าชัก ตอนเกิดอาการนี้น้องกำลังหลับสบายๆอยู่เลย จู่ๆก็ร้องไห้เสียงดังแบบที่ไม่ค่อยร้องให้ได้ยินบ่อยๆ พอคุณยายอุ้มน้องขึ้นมาน้องก็ทำท่าเหมือนคนบิดขี้เกียจคือแขนสองข้างเอี้ยวไปข้างตัวแล้วตาก็เบิกโตลูกตาส่ายไปมาค่ะ คุณยายเห็นท่าไม่ดีเลยให้พาไปโรงพยาบาลแล้วก็แอดมิท ณ วันนั้นเลย ได้อัลตราซาวน์สมองแล้วปกติ แต่ตรวจคลื่นสมองแล้วคุณหมอระบบประสาทแจ้งว่าสมองซีกขวาของน้องส่งคลื่นผิดปกติมานิดหน่อยไม่มากค่ะ คุณหมอจ่ายยา Phenobarbitone มาให้ ต่อมาช่วงสองสามวันนี้สังเกตอาการแบบเดิมไม่มีแล้วค่ะแต่จะเป็นอาการเหมือนคนครึ่งหลับครึ่งตื่นแล้วแขนขาเค้าจะขยับยุกยิกน่ะค่ะ เลยสงสัยว่าแบบนี้เป็นอาการชักด้วยหรือเปล่า เพราะตอนนี้คุณแม่กลัวมากเลยค่ะ ไม่อยากให้น้องชักอีก

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าชักหรือเปล่าค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 มีนาคม 2012 เวลา 21:49 น. »
ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ต้องรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบเสริมด้วย ว่าการยุกยิกของเด็กเล็กมากๆ
อย่างไหนคือชักเฉพาะส่วน/อาการปกติ

เอาเป็นว่า ต้องรายงานหมอด้วยนะค่ะ ถ้าสามารถถ่ายคลิปให้คุณหมอดูด้วย จะดีมากค่ะ
ตอนนี้อย่าเพิ่งกังวลมากไปค่ะ จะเสียกำลังใจเปล่าๆ เด็กเล็กๆ ก็สามารถรับความรู้สึกเราได้
ว่าเรากำลังเครียด  สู้ๆ ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
Re: ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าชักหรือเปล่าค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 มีนาคม 2012 เวลา 22:51 น. »
ที่ว่าแขนขาขยุกขยิกเป็นแบบไหนคะ ไม่เข้าใจ อยากให้อธิบายให้ละเอียดกว่านี้ อาการผิดปกติอื่นๆ มีให้เห็นหรือเปล่าคะ หมอให้ฟีโนบาบมาทานตามเวลาอย่าขาดนะคะ แม้จะไม่เห็นอาการแล้ว

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 มีนาคม 2012 เวลา 11:34 น. »
พยายามถ่ายคลิปอาการไว้ครับ เผื่อให้คุณหมอดูชัดเจน
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 มีนาคม 2012 เวลา 12:28 น. »
เมื่อวานลองสังเกตอีกทีค่ะ อาการที่บอกว่าขาแขนยุกยิกจะเป็นเวลาที่เค้ากำลังเคลิ้มหลับ หรือว่ากำลังจะตื่นแต่ยังตื่นไม่สนิท แต่พอหลับลึกแล้วก็ไม่เป็นค่ะ ซึ่งอาจไม่ใช่อาการชัก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อไม่ประมาทได้ถ่ายคลิปไว้แล้วค่ะ ต้องขอบคุณคุณพ่อคุณแม่ที่เข้ามาให้คำตอบนะค่ะ ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 17:14 น. »
<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/4vNbQzRgVrg?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 07 มีนาคม 2012 เวลา 00:08 น. »
ดูคลิปแล้วไม่เหมือนชักนะคะ เหมือนอาการกล้ามเนื้อกระตุก (myoclonus) มากกว่า จะรำคาญนอนหลับไม่สนิท ถ้าเป็นมากบอกหมอได้ มียาทานแก้ได้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 มีนาคม 2012 เวลา 10:23 น. »
คุณหมอจ่ายยา Phenobarbitone มาให้

เพิ่มเติมให้อีกนิดค่ะคุณปุ้ม phenobarbital ไม่เหมาะสำหรับเด็กที่มีแนวโน้มพัฒนาการมีปัญหาแบบเด็กดาวน์ซินโดรม คารเลือกใช้กรณีจำเป็นที่ไม่มียาตัวอื่นให้เลือก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 มีนาคม 2012 เวลา 15:40 น. »
แล้วยังงี้ต้องทำยังไงดีล่ะค่ะ เพราะคุณหมอก็ทราบว่าน้องเป็นดาวน์แต่ว่ายังจ่ายยานี้ให้อยู่