เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...  (อ่าน 11019 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณพ่อน้องตาตาร์

• Jr. Member
  • *
Re: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 07 มีนาคม 2012 เวลา 11:50 น. »
ตอนนี้ยังไม่มีครับ ยังใช้มือได้สองข้าง ก้มเก็บของได้ เดินนานๆๆไปปกติครับ

• *
Re: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2012 เวลา 08:10 น. »
รายงานควบคืบหน้าผลเลือด..ยังไม่ออกเลยครับเนื่องจากได้รับแจ้งว่าเครื่องพังใช้เวลาซ่อมประมาณ 1 เดือน เฮ้อ...

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2012 เวลา 10:55 น. »
แย่จัง แทนที่จะรู้เรื่องกันต้องรออีก น้องตาตาร์อาการเป็นอย่างไรบ้างคะตอนนี้

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2012 เวลา 21:57 น. »
อาการโดยทั่วไปยังปกติครับ..ว่าแต่ตอนนี้  DPK 200 mgแบบน้ำขาดตลาดหรือว่าเขาเลิกผลิตครับหาซื้อยากจัง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2012 เวลา 22:59 น. »
ยาขาดตลาดค่ะ ตามรพ.ยังมีอยู่ แต่ร้านขายยาหายากแล้ว

• *
Re: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ.รายงานผล 2 ปี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 11:08 น. »
เนื่องจากไม่ได้เข้ามานาน ขอรายงานผลการรักษา น้องตาต้าร์ ครับ
หลังจากรับประทานยา DPK มาครบ 2 ปี คุณหมอเจ้าของคนไข้ได้ทำ eeg ก่อนหยุดยา ผลปรากฎเป็นที่พอใจของคุณหมอ(คุณพ่อ-คุณแม่ก็พอใจ) จึงได้ให้หยุดยาได้เนื่องจากตลอดระยะที่ทานยา DPK มาเกือบ 2 ปี ไม่มีอาการชักให้เห็น(แต่ก็ยังกังวล)  แม้จะป่วยไข้แทบทุกเดือน หนักบ้างน้อยบ้าง(RSV,ไข้หวัดใหญ่)  เข้าๆๆ รพ.บ่อยครั้ง พัฒนาการทั่วไปก็ถือว่าช้าบ้าง โดยเฉพาะยังมีอาการเดินแขยง แต่ก็น้อยลง ตอนนี้หาโรงเรียนเพื่อให้น้องตาต้าร์ได้เข้าอนุบาล หลังจากอยู่เนอร์เซอรี่มาเกือบปี  ลุ้นต่อไปครับ..
ขอขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้ทุกครอบครัวครับ

สุดท้ายมียา DPK 200 ml. เหลือ 1 ขวด(ยังไม่เปิด) ครับ ใครต้องการบอกได้น่ะครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 12:45 น. »
ดีใจด้วยค่ะ ที่อาการดีขึ้นมากจนสามารถหยุดยาได้ ช่วงที่หยุดยาใหม่ๆให้คอยสังเกตุอาการด้วยนะคะ เผื่อมีอาการกลับมาจะเป็นชักหนักได้ ขอให้หายขาดเลยค่ะ

ยาแจกลงกระทู้ในห้องยาได้นะคะ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 เมษายน 2014 เวลา 09:49 น. »
ขอบคุณครับพี่น้อง

สู้ๆๆ ต่อไปครับ

ออฟไลน์ kidprasarn

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:56 น. »
ดีใจด้วย ครับที่ น้องดีขึ้น ขอให้หายไวๆ นะครับ
เซ่ง พ่อ น้องโปรด

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มิถุนายน 2014 เวลา 13:16 น. »
รายงานวามคืบหน้า น้องตาต้าร์ อายุ 3 ขวบ 5 เดือน
ปัจจุบัน เข้า รร.อนุบาล 1 ที่ รร.ตจว. ไม่ได้อยู่กับคุณพ่อ-คุณแม่(ด้วยเหตุผลความจำเป็นหลายประการ) พัฒนาการเดินแขยงน้อยลง เริ่มหัดขีดเขียนหนังสือ ความจำดี อาการโดยรวมดี เป็นห่วงคือไม่ได้อยู่กับพ่อ แม่

ขอขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้ทุกครอบครัวเหมือนเดิมครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 05 มิถุนายน 2014 เวลา 13:56 น. »
ทุกคนมีความจำเป็น เอาว่าสิ่งที่ทำคือพยายามทำดีที่สุดแล้ว ได้แค่ไหนก็แค่นั้น
ขอให้ พนก.ดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วไม่นานก็ตามเด็กอื่นทันค่ะ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มิถุนายน 2014 เวลา 11:06 น. »
เพิ่มเติมครับ จากหลายเดือนก่อน น้องตาต้าร์หน้าทิ่มบนรถเนื่องจากพ่อเบรครถกระทันหัน ฟันหน้าได้กระแทกคอนโซนรถ เลือดออก แต่ก็ดูแล้วไม่เป็นไรมากจึงไม่ได้พาไปหาหมอ และมีล้มอีก 2-3 ครั้ง ฟันหน้าก็กระแทกเช่นเดิมก็ดูแล้วไม่มีอะไรมากจึงวางใจไม่ไปหาหมออีกเช่นเคย แปรงฟันให้ทุกวันก็ดูไม่มีอะไร เคาะดูถามก็บอกว่าไม่เจ็บอะไร แล้วเดือนพฤษภาคม ก็เริ่มสังเกตุเห็นว่าฟันคู่หน้าบนเริ่มมีสีเหลืองๆ พออาทิตย์ต่อมาฟันก็เริ่มดำ พาไปหาคุณหมอฟัน x-ray ดู คุณหมอก็บอกว่าฟันคู่หน้าตายเนื่องจากฟันได้รับอุบัติเหตุ และที่พบอีกอย่างคือมีฟันซ้อนที่คู่หน้าบนขวางอยู่ จะต้องรอติดตามดูว่าถ้าไม่ส่งผลต่อฟันคู่หน้า(ฟันแท้งอกปกติหรือไม่)   ที่เล่ามาก็อยากให้เป็นอุทาหรณ์กับคุณพ่อ คุณแม่ ทุกท่านอย่าได้นิ่งนอนใจนะครับถ้าน้องล้มฟันกระแทก ควรพาไปหาหมอโดยเร็วนะครับ ขอบคุณครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธที่ 11 มิถุนายน 2014 เวลา 11:24 น. »
เรื่องสอนคุณพ่อคุณแม่ได้ดีเลย

ตอนนี้ถอนฟันคู่หน้าที่ตายออกแล้วใช่ไหมคะ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 11:19 น. »
คุณหมอยังไม่แนะนำให้ถอน ใช้คำว่าต้องติดตามอาการกันไป (คำนี้เริ่มได้ยินบ่อยมากทุกครั้งที่มีเหตุไปพบคุณหมอ) ถ้าไม่เจ็บไม่บวม ไม่เป็นหนอง และไม่มีเหตุแทรกซ้อน รอถอนตอนที่ปวด หรือว่า 5-6 ขวบ เลยครับ  เกาะติดเพิ่มอีกเรื่องกันไปยาวๆๆ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มิถุนายน 2014 เวลา 17:17 น. »
น้องอรรถล้มฟันหน้ากระแทกบิ่นแต่ไม่โยกไม่คลอน ผ่านไปหลายเดือนเห็นเหงือกบวม หมอบอกเป็นหนองจำต้องถอนออก
หมดหล่อเลยค่ะ