เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ  (อ่าน 14416 ครั้ง)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 08:53 น. »
Sabril บดผสมน้ำหวานเฮลบลูบอยได้ครับ ห้ามนม ตัวอื่นไม่เคยลองครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 10:23 น. »
ผสมได้ค่ะไม่มีปัญหา  อย่าผสมปริมาณมากนักเดี๋ยวทานไม่หมดจะได้ยาไม่ครบ ให้ระวังอย่าให้มียาเหลืออยู่ในช้อนหรือถ้วยผสม ควรเติมน้ำป้อนต่ออีกนิดหน่อยค่ะ

ยากันชักควรให้ก่อนหรือหลังให้นม 1 ชม. เพื่อให้การดูดซึมยาได้ผลดี

ออฟไลน์ poppula

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 01:09 น. »
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 มีนาคม 2012 เวลา 19:01 น. »
ขอถามความเห็นหน่อยครับ
      ด้วยว่าวันนี้เวลา 15.00 น น้องบอลกินนมไปหลายอย่างเลยทำให้ป่วนท้องแล้ว
น้องบอลก็อยากอ๊วก โดยที่มีเสียงพูดเริ่มช้า(แบบเอ๋ยเฉื่อย)ลงแต่พอเราเรียกชื่อ ก็ยังตอบอยู่รู้สึกตัวแต่ผมรู้สึกว่าเค้าช้ากว่าเดิมแล้วเค้าเริ่มพยายามจะมองขึ้นด้านบนแล้วค่อยๆเฉียงซ้าย แต่เราเรียกเค้า เค้ารู้สึกตัวอยู่ตลอด ตอบเราอยู่ทุกครั้งที่เราเรียกผมไม่รู้ทำไงเลย เอามือล้วงคอเค้าให้อ๊วก พอเค้าอ้วกเสร็จ อาการที่ว่าทั้งหมดก็หายไปแล้วกลับมาซนแบบเดิม (รู้สึกว่าตั้งแต่กินยา เดพากิ้น รู้สึกซนเอามากๆๆๆ พูดไม่ฟังเลย เจอเพลง so much เป็นที่นอนกระจาย ไม่รู้เกี่ยวเกี่ยวกับยา หรือ มากจากกรรมพันธ์)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 มีนาคม 2012 เวลา 20:35 น. »
พอมีความผิดปกติทางร่างกาย น้องบอลก็ทำท่าจะมีอาการชัก ดูยังไวต่อความผิดปกติที่เกิดขึ้นอยู่
อาการซนส่วนหนึ่งมาจากยาได้ แต่ฟังเล่าน่าจะมาจากกรรมพันธุ์ คุณวีรชัยตอนเด็กซนมากเปล่าล่ะ  ;D ยังไงให้ซนหน่อยดีกว่าซึมนะคะ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มีนาคม 2012 เวลา 14:35 น. »
พอมีความผิดปกติทางร่างกาย น้องบอลก็ทำท่าจะมีอาการชัก ดูยังไวต่อความผิดปกติที่เกิดขึ้นอยู่
อาการซนส่วนหนึ่งมาจากยาได้ แต่ฟังเล่าน่าจะมาจากกรรมพันธุ์ คุณวีรชัยตอนเด็กซนมากเปล่าล่ะ  ;D ยังไงให้ซนหน่อยดีกว่าซึมนะคะ

ไช่ครับตอนนี้ก็อุ่นใจที่เค้าซนนี้แหละครับ ขอบคุณ คุณnong มากครับ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 07:47 น. »
น้องบอลชักอีกรอบแล้วรอบนี้ป็นครั้งที่2 (admit โรงพยาบาลเด็ก 3 วัน)
อาการเหมือนครั้งแรกทุกอย่าง ไอ-อาเจียน-ตาลอยมองซ้าย-หมดสติ แต่ครั้งนี้นานมากเพราะเหตุเกิดตั้งแต่โรงเรียนน้อง ผมคิดว่ารวมๆน่าจะ 1 ชัวโมงขึ้น พอฟื้นมาน้องบอลเมามาก มึนงง ทรงตัวไม่ได้เลย ยกคอก็ไม่ได้(ต่างจากครั้งแรกมากที่ครั้งแรกฟื้นมาก็ปกติทุกอย่างเดินได้) แต่ครั้งนี้ พูดได้จำทุกอย่างได้แต่ออกจะช้า
ขอความเห็นหน่อยจากทุกคนหน่อยครับผมมีข้อสงสัยในอาการ
1-น้องบอลชักแบบ ตาลอยมองทางซ้าย ไม่รู้สึกตัวเลยและติดต่อกันนานมากจากที่อ่านอาการชักเหม่อจะเป็นแค่แปปเดียวก็จะกลับคืนสติได้เองแต่ของน้องบอลไม่สามารถคืนสติได้เอง ต้องถึงห้องฉุกเฉินทุกครั้งถึงจะคืนสติได้ และตอนที่กำลังพาไปโรงพยาบาล ผมลองเอามือไปลูบตาน้องเค้าพอมือโดนขนตาน้องเค้าก็กระพิบตาพอเอามือลูบตาลงเค้าก็กลับลืมขื้นอีก และน้องเค้ายังอาเจียนเป็นเมือกเหนียวในขณะหมดสติด้วย น้องเค้าชักแบบไหนครับ
2-อาการที่น้องเค้า มึนงง เมา ทรงตัวไม่ได้นี้ เป็นเพราะ ยา หรือเป็นเพราะ ชักนานเกินไปครับ ตอนนี้คุณหมอ ปรับยา เดพากิ้น จาก 0.75 เป็น 1 ซีซี และเพิ่ม DITOIN 30 mg อีก 1ตัว (แต่ทางคุณหมอบอกเป็นเพราะยาเห็นบอกว่าผลตรวจเลือดมียาเต็มไปหมด)
3-น้องเค้าอาจจะเป็นโรคสมองอย่างอื่นอีกไหม ใครมีประสบการณ์คล้ายๆผมช่วยแนะนำทีครับ มืดแปดด้านแล้วไม่อยากให้มีครั้งที่3แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 10:34 น. »
1.ต่ายให้ความเห็นไม่ได้ชัดนะค่ะ (เพราะอาจจะผิด) ว่าชักแบบไหน จำได้ว่าเคยอ่านหลายกระทู้ลักษณะอาการชักคล้ายแบบนี้ แต่ถ้าแบบกระพริบตาก็ชักแบบ partial
การฟื้นตัวของผู้ป่วย ใช้ระยะเวลาไม่เท่ากันค่ะ ต่ายเองบางครั้งก็หลายชั่วโมง ( ชักเหม่อ) บางครั้งก็ทำงานต่อได้เลยโดยที่คนรอบข้างก็ยังไม่ทราบ หลายครั้งที่ส่งฉุกเฉินก็จำไม่ได้ก็มี (ต้องกลับไปถามแม่เรื่องผ่านมา ราว 20ปีแล้ว  ก็ยังจำไม่ได้อีก แม่ก็เห็นต่ายลืมตา ยังสงสัยว่า ทำไมต่ายไม่รู้เรื่อง )
การปฐมพยาบาลจึงเป็นเพียงระมัดระวัง ให้ผู้ป่วยอยู่ในที่ปลอดภัย อย่างไปรั้งเขา คอยให้กำลังใจเวลาเขาตื่น (ถึงรับฟัง ก็ใช่ว่าเขาจะได้ยินนะค่ะ)

การคืนสติของจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า จะอยู่ที่บ้านหรือฉุกเฉิน เพราะเคยไปฉุกเฉิน กลับมาบ้าน แล้วก็ยังไม่ตื่น

2.การมึนงง /เซ หมอได้ให้ความเห็นว่าอย่างไร มีการตรวจเลือดแล้ว  overdose หรือแค่ ผลข้างเคียง หรือ ลักษณะหลังชัก ให้น้องทานยาตรงเวลาทุกวันทุกมื้อมั้ยคะ  แล้วสังเกตุอาการดูหลังยาดูดซึม ประมาณ 30 ถึง 45 นาที ถ้า overdose จะเห็นชัดเจนว่าเซมาก (คือทั้งวันจะเซเป็นปกติ)

3. โรคสมองอย่างอื่น ต้องให้แพทย์ผุ้เชี่ยวชาญตรวจเพิ่มนะค่ะ

ต่อเรื่องคุณ poppula

การเครียดจนต้องไปให้น้ำเกลือเป็นสิ่งไม่ดีเลย  เรากำลังดูแลลูกที่ป่วยมากกว่าเรา แต่เรากลับยอมแพ้ด้วยความเครียด ที่วางไม่ลง แล้วใครจะดูแลเขาหากเราเป็นอะไรไป

การอยู่กับปัจจุบันทุกขณะจิต เป็นสิ่งที่เราต้องทำ การสวดมนต์นั้นดีอยู่แล้ว แต่การ หัดรู้สึกตัวบ่อยๆ จะช่วยทำให้ ความเครียดเรา ถูกตัดออกเป็นส่วนๆ  แทนที่จะทุกข์จนบานปลาย คิดอะไรไม่ออก ความเครียดจะค่อยๆช้าลง สติเริ่มกลับคืน 

ก่อนอ่านประโยคนี้จบ คุณ poppula  หายใจเข้า ยาวหรือสั้นคะ ได้สังเกตุตัวเองหรือเปล่า
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2012 เวลา 00:12 น. »
ขอบคุณคุณต่ายครับ
คืออาการชักของน้อง เป็นแบบนี้พอคุณหมอถาม ผมก็ตอบได้ไม่ชัดเจนแบบที่เขียนนี้แหละครับ คุณหมอก็บอกว่ามองภาพไม่ออก แต่น้องจะชักเหม่อ แบบนี้แค่ครั้งเดียวโดนที่ไม่มีอาการชักซ้ำอีก ประมาณว่า มาแบบหนักๆ ครั้งเดียว นะครับ
2-อาการ ข้างเคียง กับ overdose ต่างกันอย่างไรครับ แต่ตอนนี้น้องดีขึ้นเรื่อยๆ นั้งได้เดินได้ แต่ยังออกอาการช้าๆ มึนๆ อยู่ครับแต่ก็โอเคสำหรับผมล่ะ ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป.
3-ก่อนออกจากโรงพยาบาล ผมได้แจ้งขอความประสงค์จะขอตรวจ mri หรือทุกอย่างที่จะค้นหาความผิดปกติของสมอง ในอาทิตย์หน้าครับ

สุดท้าย เรื่องความเครียดนี้ผมเข้าใจดีครับว่ามันไม่ทำอะไรให้ดีขึ้น แต่ช่วงที่เกิดการณ์ร้ายๆ นี้ชอบเข้ามาตอนที่มาภาระมากทุกครั้ง ดีที่เจ้านายเข้าใจแต่ก็ต้องทำงานเค้าให้เสร็จให้ได้ด้วยความรับผิดชอบ แต่ตอนนี้ทุกอย่างก็ ok ครับ ลูกดีขึ้นงานคลี่คราย แต่เรื่องสุดท้ายที่คุณต่าย บอกนี้สิ ไม่เคยรู้เลยว่า ผมหายใจสั้นหรือ ยาว เป็นเรื่องจริงครับผมต้องขอบคุณมากครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2012 เวลา 00:44 น. »
1-น้องบอลชักแบบ ตาลอยมองทางซ้าย ไม่รู้สึกตัวเลยและติดต่อกันนานมากจากที่อ่านอาการชักเหม่อจะเป็นแค่แปปเดียวก็จะกลับคืนสติได้เองแต่ของน้องบอลไม่สามารถคืนสติได้เอง ต้องถึงห้องฉุกเฉินทุกครั้งถึงจะคืนสติได้ และตอนที่กำลังพาไปโรงพยาบาล ผมลองเอามือไปลูบตาน้องเค้าพอมือโดนขนตาน้องเค้าก็กระพิบตาพอเอามือลูบตาลงเค้าก็กลับลืมขื้นอีก และน้องเค้ายังอาเจียนเป็นเมือกเหนียวในขณะหมดสติด้วย น้องเค้าชักแบบไหนครับ
อาการแบบนี้ไม่ใช่ชักเหม่อค่ะ เป็นการชักแบบนิ่ง ไม่มีการเกร็งกระตุก เหมือนหยุดนิ่งไปเฉยๆ เป็นอาการชักแบบหนึ่งทำ eeg ก็เห็นเป็นคลื่นชักค่อนข้างแรงด้วย เพียงแต่ตัวไม่กระตุก
2-อาการที่น้องเค้า มึนงง เมา ทรงตัวไม่ได้นี้ เป็นเพราะ ยา หรือเป็นเพราะ ชักนานเกินไปครับ ตอนนี้คุณหมอ ปรับยา เดพากิ้น จาก 0.75 เป็น 1 ซีซี และเพิ่ม DITOIN 30 mg อีก 1ตัว (แต่ทางคุณหมอบอกเป็นเพราะยาเห็นบอกว่าผลตรวจเลือดมียาเต็มไปหมด)
มึน งง ทรงตัวไม่ได้ส่วนใหญ่มาจากเมายา เป็นหลังตื่นจากที่หมอให้ยาเพื่อให้หยุดชักหรือเปล่าคะ
3-น้องเค้าอาจจะเป็นโรคสมองอย่างอื่นอีกไหม ใครมีประสบการณ์คล้ายๆผมช่วยแนะนำทีครับ มืดแปดด้านแล้วไม่อยากให้มีครั้งที่3แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
มีอีกไหมต้องให้หมอตอบละค่ะ ว่าตรวจเจออะไรอีกไหม ลองตรวจ MRI ยังคะ จะได้เห็นว่าสมองมีความผิดปกติหรือไม่

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 เมษายน 2012 เวลา 07:44 น. »
ขอบคุณ คุณน้องครับ
ผมนัดหมอ คุยเรื่อง MRI อีก 7 วัน แต่ครั้งนี้ คุณ หมอที่รักษาประจำน้องบอลไม่อยู่ เลยทำอะไรไม่ได้มากครับ สงสัยต้องรอคุณหมอก่อน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 เมษายน 2012 เวลา 19:54 น. »
สุดท้าย เรื่องความเครียดนี้ผมเข้าใจดีครับว่ามันไม่ทำอะไรให้ดีขึ้น แต่ช่วงที่เกิดการณ์ร้ายๆ นี้ชอบเข้ามาตอนที่มาภาระมากทุกครั้ง ดีที่เจ้านายเข้าใจแต่ก็ต้องทำงานเค้าให้เสร็จให้ได้ด้วยความรับผิดชอบ แต่ตอนนี้ทุกอย่างก็ ok ครับ ลูกดีขึ้นงานคลี่คราย แต่เรื่องสุดท้ายที่คุณต่าย บอกนี้สิ ไม่เคยรู้เลยว่า ผมหายใจสั้นหรือ ยาว เป็นเรื่องจริงครับผมต้องขอบคุณมากครับ

ถ้าจะเอาแผ่น http://www.jozho.net/index.php?mo=3&art=128296 คู่มือนักภาวนายุคใหม่(หรือแผ่นอื่น)  เจาะจงแผ่นมาได้เลยค่ะ
ต่ายจะส่งไปให้ค่ะ ขอที่อยู่(หลังไมค์) เพราะทางเวปคุณโจโฉแจกฟรีเป็นธรรมทาน ..หรือสมาชิกท่านอื่นก็ได้นะค่ะ  จะได้แบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายทางเวปด้วยค่ะ

รู้สึกว่าตัวเอง สะดุดใจ ใช่ไหมค่ะ เมื่อต่ายทักเรื่องลมหายใจสั้น - ยาว ความเครียดก็เหมือนกัน หากเราหัดรู้สึกตัวบ่อย ๆ  จนชินเป็นนิสัย  ก็จะรู้สึกสะดุด ทำให้ความเครียดค่อยๆ ช้าลงไปเอง

หากวันนึง น้องบอลถามว่า "พ่อไปหาหมอให้น้ำเกลือเพราะผม" หรือ ..คุณ poppula   จะตอบลูกอย่างไรดีคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 เมษายน 2012 เวลา 05:31 น. »

ถ้าจะเอาแผ่น http://www.jozho.net/index.php?mo=3&art=128296 คู่มือนักภาวนายุคใหม่(หรือแผ่นอื่น)  เจาะจงแผ่นมาได้เลยค่ะ
ต่ายจะส่งไปให้ค่ะ ขอที่อยู่(หลังไมค์) เพราะทางเวปคุณโจโฉแจกฟรีเป็นธรรมทาน ..หรือสมาชิกท่านอื่นก็ได้นะค่ะ  จะได้แบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายทางเวปด้วยค่ะ

รู้สึกว่าตัวเอง สะดุดใจ ใช่ไหมค่ะ เมื่อต่ายทักเรื่องลมหายใจสั้น - ยาว ความเครียดก็เหมือนกัน หากเราหัดรู้สึกตัวบ่อย ๆ  จนชินเป็นนิสัย  ก็จะรู้สึกสะดุด ทำให้ความเครียดค่อยๆ ช้าลงไปเอง

หากวันนึง น้องบอลถามว่า "พ่อไปหาหมอให้น้ำเกลือเพราะผม" หรือ ..คุณ poppula   จะตอบลูกอย่างไรดีคะ
ถูกต้องที่สุด อ่านที่คุณต่ายเขียนมารู้สึกว่าผมเดินหลงทางเลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 เมษายน 2012 เวลา 09:05 น. »
ถูกต้องที่สุด อ่านที่คุณต่ายเขียนมารู้สึกว่าผมเดินหลงทางเลย
อาการที่เรียกว่าหลงทางนั้น ตรงข้ามกับ การรู้สึกตัวว่า ตัวเองกำลังเครียด หรือตามศัพย์ เรียกว่า
"เผลอ" (ตรงข้ามกับคำว่า เพ่ง)   เมื่อเผลอ ก็ให้รู้ว่า เผลอ 

แล้วเริ่มใหม่ ไม่ต้องไปกังวลกับสิ่งที่ผ่านไป แบบ เบาๆ สบายๆ

บอกตัวเองว่า เผลอ  แล้วก็จบกันไป   ไม่ต้องไปลุ้นหรือเกร็ง คิดย้อนเก่าๆ (ว่าทำไมเราเผลอ/ทำไมเราเครียด ฯลฯ)

ต่อไปเอาใหม่ ถ้าเครียด ให้รู้ว่าเครียดก็พอแล้ว (เพ่ง)

ต่อไปถ้ามีอะไรเกิดขึ้นแบบกระทันหัน เช่น น้องป่วย  เราจะมีสติระลึกรู้ ไม่ตระหนกตกใจจนทำอะไรไม่ถูก
พร้อมที่จะดูแลน้องบอลให้ดีที่สุด

หมายเหตุ ต่ายเองก็เผลอบ่อยๆค่ะ ไม่ได้ว่าจะทำได้เสมอไป เพราะอารมณ์ตกใจ โกรธ ตื่นเต้น สนุก ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 29 เมษายน 2012 เวลา 09:15 น. โดย Thanks-Epi »