เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ  (อ่าน 14270 ครั้ง)

ออฟไลน์ โร--ซ่า--

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 22:04 น. »
เป็นกำลังใจให้นะคะ.....ขอบอกว่ามันเครียดมาก จริง จริง สงสาร เค้า มาก แต่ก็คิดว่า ยังดีที่เค้าได้เกิดมาเป็น ลูกเรา เพราะ เราจะไม่ทิ้ง เค้า คะ.......

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2012 เวลา 11:07 น. »
ดูคำอธิบาย EEG ของน้องบอลกันหน่อยค่ะ หมออธิบายมาชัดเจนมาก ขอบคุณคุณหมอมากเลยค่ะ
(แอบดีใจนิดนึง เรื่องอ่าน EEG เพราะดูว่าไม่ใช่คลื่นชักเหมือนกัน แต่อาการน่าจะใช่  ;D ;D)

ผลตรวจEEGครับ

EEG หน้าเดียวที่ส่งมาให้ดู มีลักษณะคล้ายคลื่นหลับ (vertex waves) บริเวณ C4 ซึ่งพบได้ปกติ แต่ที่ผิดสังเกตคือ เด็กที่อายุตั้งแต่สองปีขึ้นไป ควรพบคลื่น vertex นี้บริเวณสมองสองข้างพร้อมกันคือ C3 และ C4
การที่พบคลื่น vertex ขณะหลับเพียงข้างเดียวเมื่อเด็กอายุ 3 ขวบครึ่ง จึงเป็นสิ่งผิดปกติ แต่ไม่ใช่คลื่นชัก และเนื่องจากมี EEG มาให้เพียงหน้าเดียว จึงสรุปได้เพียงเท่านี้  อย่างไรก็ตามการวินิจฉัยว่าเด็กเป็นโรคลมชักหรือไม่นั้น ขึ้นกับประวัติทีได้ รวมถึงประวัติการคลอด ประวัติพัฒนาการ ประวัติครอบครัว ร่วมกับการตรวจร่างกายประกอบกันไป ถ้าสามารถถ่ายวิดิโอขณะที่เด็กมีอาการได้และนำมาให้แพทย์ช่วยดูว่าใช่ชักหรือไม่ จะมีประโยชน์มากกว่าการตรวจคลื่นสมองก็อาจช่วยได้แต่ไม่ใช่ประเด็นหลักสำหรับเคสนี้ เท่าที่ฟังจากประวัติที่เล่ามาก็เข้าข่ายอาการชักได้ครับ

มีข้อแนะนำดังนี้
1. ถ้าพัฒนาการปกติสมวัย และมีอาการเพียงครั้งเดียว แนะนำให้ตรวจคลื่นสมองซ้ำภายใน 24-48 ชั่วโมงหลังจากมีอาการครั้งต่อไป และถ้ามีอาการครั้งที่สองก็ควรจะเริ่มรักษาด้วยการกินยากันชัก
2. ถ้าพัฒนาการปกติ แต่ตรวจร่างกายทางระบบประสาท หรือ ถ่ายภาพสมอง (CT หรือ MRI brain) พบสิ่งผิดปกติ แสดงว่ามีแนวโน้มรักษาด้วยยากันชักได้ ไม่จำเป็นต้องรอให้มีอาการครั้งที่สอง
3. ถ้าพัฒนาการช้า ไม่ว่าตรวจร่างกายหรือคอมพิวเตอร์สมองจะเป็นอย่างไร ก็มีแนวโน้มที่จะต้องรักษาด้วยยากันชักได้เลย ไม่จำเป็นต้องรอให้มีอาการครั้งที่สอง

โดย : นพ.มนตรี แสงภัทราชัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2012 เวลา 11:23 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2012 เวลา 11:59 น. »
 แอนว่าถ้าดีนะคะคุณพ่อพอจะมีปัจจัย อยากให้เอาน้องบอลไปพบอ.โยธิน (ที่รพ.กทหรือพระมงกุฎ)
อ.ชาคินทร์(บำรุงราษฎร์หรือพระมงกุฎ) อ.มนตรี(รพ.กท) อ.3ท่านนี้เก่งค่ะ จะได้ช่วยเช็คอีกทีโดยละเอียดว่าน้องเป็นหรือไม่เป็นลมชัก แต่ถ้าไปรัฐบาลก็จะช้านิดนึงรอคิวการทำeeg or mriคงนานหลายเดือน แอนว่าอย่าเสี่ยงรอเลยเพราะถ้ารอ หมอไม่แน่ใจว่าชักหรือไม่อาจให้ยากันชักโดยที่น้องอาจไม่เป็นตามการดูคลื่นไฟฟ้าสมองของอ.มนตรี แอนว่าไม่ดีแน่ถ้าลูกเราไม่ได้เป็นแล้วต้องทานยากันชักพวกนี้ คุณพ่อก็ลองพิจารณาดูค่ะว่าพอสู้ไหวไหม และถ้าเป็นอ.3คนนี้เก่งก็จะคุมชักน้องได้ดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2012 เวลา 12:36 น. โดย ann »

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 11:03 น. »
ขอบคุณคุณหมอมากๆ ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ poppula

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:17 น. »
ขอบคุณคุณหมอ มากครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:33 น. »
คุณวีรชัย น้องบอลเป็นอย่างไรบ้าง ทานยาแล้วยังมีอาการอีกไหม ดำเนินการอะไรไปอีกบ้างหรือยังคะ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:54 น. »
ไม่มีค่อยเวลาเข้ามาเล่าอาการน้องบอลเลยตั้งแต่ครั้งนั้น
ตอนนี้น้องบอลรักษาที่ โรงพยาบาล เด็กครับ ซึ้งเป็นหลายโรค ตอนแรกเข้าไปตรวจเรื่อง ภูมิแพ้+ต่อมทอลซินโต ทำให้เกิดภาวะอุดกั้น ทางเดินหายใจส่วนต้น ขณะนอนหลับในเด็กครับ ซึ้งทางคุณหมอ ก็ให้ทำ x-ray ดูทอลซินและต่อม อะดิน่อย และนัดตรวจ Polysommography (PSG) เป็นการตรวจด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ในขณะที่เด็กหลับตลอดคืน และได้เล่าเรื่อง ชักของน้องเค้าให้คุณหมอฟัง คุณหมอก็เขียนใบให้ผมถือไป แผนก ประสาทเด็ก คุณหมอก็นัดตรวจ EEg ในวันที่ 5 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา  โดยหลับเองไม่ใช้ยานอนหลับ สรุป ผล ออก มาว่า น้อง มีคลื่นชัก เต็มไปหมด และคุณหมอก็ให้ กินยา depakine 200 mg 0.75 ml เช้า-เย็น ซึ้งแนวทางการรักษาและตัวยาก็เป็นแบบเดียวกับที่ โรงพยาบาลพญาไท ให้มาครับ ผมเลยบอกคุณหมอว่า เคยตรวจที่พญาไท ผลก็ออกมาแบบนี้ "คุณหมอบอกว่าผมลองความสามารถหมอเหรอ" ผมตกใจ! เลยพูด เปล่าครับ ความหวังของผมที่จะให้ลูกผมหายก็อยู่ที่คุณหมอ ผมอยากตรวจEEgให้แน่ใจอีกรอบ และเริ่มการรักษากับคุณหมอเลยตั้งแต่ต้นแบบนี้ครับ คุณหมอก็เข้าใจ และ นัด อีก2เดือนครับ ส่วนเรื่องทางเดินระบบหายใจมีนัดฟังผล x-ray วันที่ 22 นี้ ส่วนการตรวจแบบทดสอบการนอน วันที่ 13 มีนา ครับ ตอนนี้ผมมีภาระค่าใช้จ่ายค่อยค่างสูงเลยต้องรักษาโรงพยาบาลรัฐครับ แต่ดีที่เป็นคลีนิกนอกเวลาเลย ไม่ช้ามากครับ อย่างเช่น นัดตรวจEEgนี้นัดแค่ 1อาทิตย์ตรวจเสร็จฟังผลได้เลยครับ  ขอบคุณคุณหมอ มนตรี ที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณทุกๆคนที่แสดงความคิดเห็นครับ 

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:04 น. »
คุณวีรชัย น้องบอลเป็นอย่างไรบ้าง ทานยาแล้วยังมีอาการอีกไหม ดำเนินการอะไรไปอีกบ้างหรือยังคะ
ขอบคุณ คุณน้อง มากครับที่เป็นห่วง อาการน้องบอลทานยาปกติทุกวัน อาการปกติดีครับ และขอไห้เป็นแบบนี้ตลอดไปครับ 555

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:39 น. »
ไม่มีค่อยเวลาเข้ามาเล่าอาการน้องบอลเลยตั้งแต่ครั้งนั้น
ตอนนี้น้องบอลรักษาที่ โรงพยาบาล เด็กครับ ซึ้งเป็นหลายโรค ตอนแรกเข้าไปตรวจเรื่อง ภูมิแพ้+ต่อมทอลซินโต ทำให้เกิดภาวะอุดกั้น ทางเดินหายใจส่วนต้น ขณะนอนหลับในเด็กครับ ซึ้งทางคุณหมอ ก็ให้ทำ x-ray ดูทอลซินและต่อม อะดิน่อย และนัดตรวจ Polysommography (PSG) เป็นการตรวจด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ในขณะที่เด็กหลับตลอดคืน และได้เล่าเรื่อง ชักของน้องเค้าให้คุณหมอฟัง คุณหมอก็เขียนใบให้ผมถือไป แผนก ประสาทเด็ก คุณหมอก็นัดตรวจ EEg ในวันที่ 5 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา  โดยหลับเองไม่ใช้ยานอนหลับ สรุป ผล ออก มาว่า น้อง มีคลื่นชัก เต็มไปหมด และคุณหมอก็ให้ กินยา depakine 200 mg 0.75 ml เช้า-เย็น ซึ้งแนวทางการรักษาและตัวยาก็เป็นแบบเดียวกับที่ โรงพยาบาลพญาไท ให้มาครับ ผมเลยบอกคุณหมอว่า เคยตรวจที่พญาไท ผลก็ออกมาแบบนี้ "คุณหมอบอกว่าผมลองความสามารถหมอเหรอ" ผมตกใจ! เลยพูด เปล่าครับ ความหวังของผมที่จะให้ลูกผมหายก็อยู่ที่คุณหมอ ผมอยากตรวจEEgให้แน่ใจอีกรอบ และเริ่มการรักษากับคุณหมอเลยตั้งแต่ต้นแบบนี้ครับ คุณหมอก็เข้าใจ และ นัด อีก2เดือนครับ ส่วนเรื่องทางเดินระบบหายใจมีนัดฟังผล x-ray วันที่ 22 นี้ ส่วนการตรวจแบบทดสอบการนอน วันที่ 13 มีนา ครับ ตอนนี้ผมมีภาระค่าใช้จ่ายค่อยค่างสูงเลยต้องรักษาโรงพยาบาลรัฐครับ แต่ดีที่เป็นคลีนิกนอกเวลาเลย ไม่ช้ามากครับ อย่างเช่น นัดตรวจEEgนี้นัดแค่ 1อาทิตย์ตรวจเสร็จฟังผลได้เลยครับ  ขอบคุณคุณหมอ มนตรี ที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณทุกๆคนที่แสดงความคิดเห็นครับ

ตรวจ eeg ครั้งนี้มีคลื่นชักเต็มไปหมอเลยหรือ คราวนี้คงเห้นชัดแล้วกระมัง เอาใจช่วยในการรักษา ขอให้ดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วมาเล่าอาการน้องบอลให้ฟังบ่อยๆนะคะ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:52 น. »

ตรวจ eeg ครั้งนี้มีคลื่นชักเต็มไปหมอเลยหรือ คราวนี้คงเห้นชัดแล้วกระมัง เอาใจช่วยในการรักษา ขอให้ดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วมาเล่าอาการน้องบอลให้ฟังบ่อยๆนะคะ
ครับเห็นชัดเจนครับ ถึงจะเข้าข้างตัวเองแค่ไหนแตาถ้ามีคุณหมอยืนยันถึง2ท่านแบบนี้ก็ต้องทำใจครับ ส่วนตัวผมก็พึ่งน๊อค ต้องให้น้ำเกลือ เพราะภาวะเครียด และทานอาหารไม่ลง แค่ตอนนี้ดีขึ้นล่ะพร้อมสู้ต่อล่ะครับ ขอบคุณคุณน้องอีกครั้งครับแล้วจะมาเล่าอีกครับ!!

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 16:45 น. »
  คุณพ่อต้องใช้ธรรมะช่วยทั้งตัวเองและลูกค่ะ เรามีลูกเป็นลมชัก ท่องไว้ ฉันจะเป็นอะไรไม่ได้ จำให้ขึ้นใจค่ะ
คุณพ่อพยามพาน้องทำบุญเยอะเยอะ ขอขมาพระรัตนตรัยก่อน แล้วก็ค่อยกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร สวดมนต์ที่บ้านก็ได้ค่ะ ถ้าไม่มีหนังสือสวดมนต์บอกที่อยู่มาค่ะ เดี๋ยวจัดให้

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 13:57 น. »
  คุณพ่อต้องใช้ธรรมะช่วยทั้งตัวเองและลูกค่ะ เรามีลูกเป็นลมชัก ท่องไว้ ฉันจะเป็นอะไรไม่ได้ จำให้ขึ้นใจค่ะ
คุณพ่อพยามพาน้องทำบุญเยอะเยอะ ขอขมาพระรัตนตรัยก่อน แล้วก็ค่อยกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร สวดมนต์ที่บ้านก็ได้ค่ะ ถ้าไม่มีหนังสือสวดมนต์บอกที่อยู่มาค่ะ เดี๋ยวจัดให้
ขอขอบคุณ คุณ ann มากครับ
ตอนนี้ก็ศึกษา ธรรมะ อยู่ครับ ส่วนหนังสือสวดมนต์มีครับ ปกติก็สวด บทสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก พาหุงมหากา ชินบัญชร เมตตาเจโตวิมุตติ อยู่ครับ ขอบคุณเรื่องหนังสือด้วยครับ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 16:10 น. »
อนุโมทนาค่ะ อีกบทที่ช่วยเรื่องโรคภัยไข้เจ็บคือโพชฌังคปริตร และคิริมานนทสูตรค่ะ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 08:36 น. »
อนุโมทนาค่ะ อีกบทที่ช่วยเรื่องโรคภัยไข้เจ็บคือโพชฌังคปริตร และคิริมานนทสูตรค่ะ
อืม เดียวฝึกครับ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 01:41 น. »
ขอถามหน่อยครับ ยากันชักนี้ผสมน้ำหวานได้ไหมครับ