เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ  (อ่าน 14407 ครั้ง)

ออฟไลน์ poppula

• Jr. Member
  • *
ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2012 เวลา 22:10 น. »
สวัสดีครับผมชื่อ วีรชัย พ่อน้องบอลครับ   น้องบอลอายุ 3ขวบ 6เดือน เมื่อ วันที่ 6/1/55 น้องสาวของน้องบอลที่พึ่งคลอดออกจากโรงพยาบาลมาวันนี้พอดี น้องบอลก็มัวแต่ดูน้องซึ่งแปลกสำหรับน้องเค้าที่มีสมาชิกมาใหม่จนเวลา 01.30 น้องบอลก็เข้านอน 05.00 น้องสาวเขาร้องให้น้องบอลก็เลยตื่นเลยพาไป ชี่ จนเวลาเวลา 05.20 น.  น้องบอลมีอาการตาค้างตามองด้านข้างและหมดสติ แต่ก่อนหมดสติมีอาการค่อยๆอ่อนแรงและค่อยๆเบล่อ เรียกเริ่มไม่รู้สึกตัว แต่ยังยืนเองได้สักพักค่อยๆอ่อนแรงแล้วหมดสติ ไปถึงโรงพยาบาลตำรวจประมาณ 05.40 อยู่ ฉุกเฉิน แล้ว06.30 หมอก็ส่งไปห้องพักผู้ป่วยน้องบอลตื่นมาตอน 08.40 ร้องให้กลับบ้านจำทุกอย่างใด้วิ่งเล่นปรกติ
โรงพยาบาลตำรวจได้ตรวจเลือด ผลเลือด ปกติ แต่ไม่ได้ตรวจ EEG เพราะเห็นหมอบอกโรงพยาบาลตำรวจไม่มีและไม่มีหมอเด็กทางด้านนี้ด้วย อยู่จนถึงวันที่ 9/1/55  แล้วให้ใบส่งตัวต่อไป โรงพยาบาลวชิระ และให้ยา phenobarb 30 mg น้องเค้ากินแล้วเบล่อแบบสุดๆครับผมเป็นพ่อเห็นแล้วยังร้องไห้เลย ตัวอ่อนปวกเปียก ไม่ร่าเริง ซึม งอแง่ เหมือนกับคนเมาเหล้าเลย  ผมก็เลยไม่ไห้น้องเค้ากินยา วันที่ 11/1/55 และไป โรงพยาบาลวชิระในวันที่ 16/1/55 เนื่องจากดูในเว็บจะมีหมอโรคประสาทเด็กออกเวรตรวจวันนี้ แต่แล้วทางหมอที่วชิระก็บอกน้องเค้าชักแล้วจะส่งไป EEG ที่ โรงพยาบาลตากสิน เนื่องด้วยเครื่องEEGที่ โรงพยาบาล วชิระเสียหมอ
บอก ผมเลยทนไม่ไหวเนื่องจากเวลาก็เดินไปผมซึ้งใจร้อน และ เป็นห่วงลูก และไม่รู้จะได้คิวตรวจไหมจะโดนส่งต่ออีกหรือเปล่า ขากลับเลย แวะตรวจที่ โรงพยาบาลพญาไทเลย และหมอนัดฟังผล วันนี้ที่ 20/1/55 ผลออกมาคุณหมอบอก ว่ามีคลื่นชัก และให้ยาน้ำ depakin 200 mg ให้ทานเช้า-เย็น จะเริ่มทานเย็นนี้ครั้งแรก

ผมไม่มีประสบการณ์ และไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรในตอนนี้ ไม่รู้ว่าควรให้น้องเค้าทานยาเวลาไหนดี ขอพี่ๆทุกคนในบอร์ดนี้ช่วยแนะนำทีนะครับจะได้เป็นแนวทางปฏิบัติตั้งแต่หยุดทานยา น้องเค้าก็ร่าเริงปรกติ และยังไม่มีอาการชักอีก
และผมได้แนบไฟล์ผลตรวจ EEG มาให้ ช่วย พิจรณาด้วยครับ ขอบคุณ Adminเว็บด้วยที่ทำเว็บนี้ขึ้นมา ให้ผมได้มีที่ระบาย มีความมั่นใจกับพี่ๆทุกคนที่มีประสบการณ์ตรงในคำแนะนำ และขอบคุณทุกคนที่แนะนำและทุกคนที่ให้ความสนใจในกระทู้ผมด้วย  ขอบคุณจริงๆๆครับ

ผลตรวจEEGครับ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
Re: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2012 เวลา 22:47 น. »
- ให้ยา phenobarb 30 mg น้องเค้ากินแล้วเบล่อแบบสุดๆครับผมเป็นพ่อเห็นแล้วยังร้องไห้เลย ตัวอ่อนปวกเปียก ไม่ร่าเริง ซึม งอแง่ เหมือนกับคนเมาเหล้าเลย  ผมก็เลยไม่ไห้น้องเค้ากินยา
- ให้ยาน้ำ depakin 200 mg ให้ทานเช้า-เย็น จะเริ่มทานเย็นนี้ครั้งแรก

สวัสดีคะ คุณพ่อน้องบอล น้องกูเกิ้ลเองก็เป็นลมชักคะ ชักตั้งแต่ 1 เดือนครึ่ง + รอยหยักสมองผิดปกติ มีร่องที่สมองทั้งซ้ายขวา ตอนนี้อายุ 13 เดือน ก็ยังมีชักเฉลี่ยเดือนละครั้ง ก็ถือว่านานๆชักที ก็ยังต้องกินยาทุกวัน 3 มื้อ ไม่เคยขาดไม่เคยลืม เพราะเป็นการช่วยคุมชัก เราไม่รู้ว่าวันไหนมีสิ่งใดมากระตุ้นอาการชัก(มีไข้,เครียด ฯลฯ) เราจึงต้องให้ลูกกินตลอดไม่ให้ขาดคะ เพราะถ้าเกิดชักที เซลล์สมองจะโดนทำลาย หรือกล้ามเนื้อจาอ่อนแรงลง ได้ไม่คุ้มเสีย

ส่วนเรื่องยา phenobarb กูเกิ้ลก็ได้ยาตัวนี้เป็นตัวแรกเลย กินไปตอนนั้น มีอาการหลับ งอแง ซึม เช่นกันคะ อีกอย่างเป็นยาทีกูเกิ้ลกินแล้วคุมชักไม่อยู่ด้วย ตอนนี้ก็เลยเพิ่มมาอีก 2 ตัว คือ Keppra และ Tegretol หมอก็ยังไม่ถอด phenobarb ออก เพราะคิดว่าอาจได้รับร่วมกับยาตัวอื่นแล้วทำให้คุมชักได้คะ ส่วน depakin ตัวนี้ไม่รู้ว่าผลข้างเคียงเป็นอย่างไรรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบดีกว่าคะ

ส่วนผล EEG มีผู้เชี่ยวชาญในเวปนี้อยู่ คุณ NONG มาตอบให้ด้วยนะคะ :P

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณวีรชัย ต้องมีสติ และความอดทนให้มากๆนะคะ ต้องทำใจและยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้นให้ได้
"ความรักของพ่อแม่ ยิ่งใหญ่เหนือกฎธรรมชาติ" สู้เพื่อลูกคะ  :)
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำสมาชิกใหม่ไม่มีประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2012 เวลา 23:01 น. »
รูปคลื่นeeg มีแค่รูปเดียวหรือคะ รูปนี้มีคลื่นผิดปกตินิดหน่อย ไม่เห้นคลื่นชักชัดเจนค่ะ  น่าจะมีรูปมากกว่านี้นะคะ หมอที่พญาไทเป็นหมอลมชักโดยตรงหรือไม่คะ อยากให้น้องบอลเริ่มจากการหาหมอประสาทที่เชี่ยวชาญลมชักโดยตรง การรับยาครั้งแรกมีผลต่อการรักษามาก น้องบอลเสียเวลาไปหลายวันแล้วตรวจ eeg สามารถฟังผลได้ทันทีหลังตรวจ ไม่รู้ทำไมหมอนัดฟังผลอีกหลายวันให้หลัง น้องบอลชักครั้งแรกอาการค่อนข้างมาก นอกจากที่บอกว่ามีคลื่นชักแล้วหมอบอกอะไรเกี่ยวกับโรคให้ทราบบ้าง เช่นคลื่นน้องบอลออกมาจากประสาทส่วนไหน ลักษณะคลื่นเป็นแบบไหน เป็นลมชักชนิดใด เมื่อเริ่มยาแล้วต้องทานตามเวลาและปริมาณตามแพทย์สั่งห้ามทานๆ หยุดๆ แม้จะไม่มีอาการชักให้เห็น

อยากแนะนำให้คุณวีรชัย ศึกษาโรคลมชักให้มากลองฟังคำบรรยายของอ.โยธิน ในเวปนี้ก็ได้ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,296.0.html น่าจะรู้จักโรคลมชักมากขึ้น
แล้วอ่านกระทู้ของสมาชิกท่านอื่นๆ เพิ่มขึ้นด้วย และเกี่ยวกับยา เรามีห้องยารักษาโรคลมชักให้ศึกษา

สิ่งที่อยากแนะนำอีกอย่างคือขอให้ตรวจสอบประวัติหมอที่ทำการรักษาว่าเป็นหมอประสาททางด้านลมชักโดยตรงหรือไม่  เริ่มจากหมอที่สามารถดูแลได้ดีมีโอกาสหายได้ค่ะ ถ้ารักษาหลงทางไปนานอาการจะมากขึ้นเรื่อยๆ รักษายากขึ้นด้วย  เข้าใจถึงความรู้สึกสับสน กังวล และเป็นห่วงลูกของคุณวีระชัย หากมีข้อสงสัยอะไรก็ถามมาได้ค่ะ ถ้าสามารถตอบได้หรือหาคำตอบให้ได้จะจัดการให้แน่นอน เอาใจช่วยในการรักษาน้องบอลค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2012 เวลา 23:55 น. »

ตอนนี้ น้องเขาอยู่ช่วงเปลี่ยนการรักษาหลายที่  เท่าที่ต่ายเคยผ่านมา  เวลาเปลี่ยนแพทย์ จะมีการเปลี่ยนตัวยา /เพิ่มตัวยา แล้วแต่ดุลพินิจของหมอ สำคัญคือ ต้องถามให้แน่ใจหากเปลี่ยนหมอว่า ยาตัวเดิม จะต้องค่อยๆ ถอนออกทีละนิด  และค่อยๆ เพิ่มยาตัวใหม่เข้าไป  ตรงนี้ อยากให้ คุณพ่อให้ความสำคัญ และถามแพทย์ให้ละเอียด เพราะตอนที่ต่ายชัก แม่ไม่มีความรู้เรื่องลมชัก   เพราะหมอไม่อธิบาย
ทำให้มีการเพิ่ม /เปลี่ยนยา เป็นแบบกระทันหัน  แทบทุกครั้ง ผลที่ได้คือ ชักหนักมาก จนต้องส่งฉุกเฉิน หมอห้องฉุกเฉิน ให้คำตอบเรื่องการกินยา คือ "มีอะไร ก็กินๆ ไป"

การรักษาลมชักตั้งแต่แรกเริ่มมีความสำคัญมาก เพราะปล่อยไว้ จะรักษายากและกลายเป็นคนไข้ดื้อยาไป

อาการของอาการชัก คุณพ่อควรดูคลิปให้มากๆ รูปแบบลมชักบางอย่าง แทบสังเกตุไม่ออกเลย  เหมือนคนปกติ  เพราะอาจจะแค่เหม่อ/ทำอะไรอัตโนมัติ เช่น หากกินข้าว ก็ยังกินต่อไปได้เรื่อยๆ  หรือทำอะไรซ้ำๆ (CPS) 
หรือ  นิ่งค้าง 2-3 วินาที(Absence)  มีอาการออร่า (ตรงนี้คงต้องถามตัวน้องเขาเองว่า เขาเห็นหรือเปล่า)
ขอให้สังเกตุจาก แววตานะค่ะ  ว่าเปลี่ยนไป และหากต้องการเทส คือ ลองพูดตัวเลขหรือสิ่งของให้จำ  แล้วถามภายหลังเมื่อน้องดูปกติดีแล้ว หากมีอาการ ผู้ป่วยที่ชักแบบนี้จะบอกไม่ได้

แม้กระทั่งตัวต่ายเอง เป็นลมชักแต่ตากผ้าจนเสร็จจนลงบันไดได้  กว่าจะรู้ตัวคือ ล้างเท้า ล้างมือ เรียบร้อยแล้ว
ไม่ก็เคยแม้กระทั่ง ขึ้นรถ ลงเรือ ได้สำเร็จ  รถเบรคกันเอี๊ยดเพราะต่ายข้ามถนน  ก็ผ่านมาแล้วค่ะ 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 09:06 น. »
หวัดดีครับคุณวีรชัย
ช่วงนี้คงต้องคอยสังเกตอาการผิดปกติของน้องครับ ถ้ามีอะไรแปลกๆก็จดรายละเอียดไว้ ไม่ก็ถ่ายเป็นคลิปอาการไว้ครับ น้องยังโชคดีว่าอายุ 3.6 ขวบแล้ว พัฒนาการมาตามวัยตลอด

ทานยาสม่ำเสมอ พบหมอตามนัด ช่วงแรกอาจนัดถี่หน่อย ห้ามหยุดยาเอง อาจต้องมีการเจาะเลือดดูระดับยา depakine ถ้าระดับยาอยู่ในเกณฑ์ ไม่มีอาการแปลกๆอีก ก็ทานต่อเนื่องอีกซัก2 ปีครับ

อยากให้พบหมอด้านกุมารเวชระบบประสาทโดยตรงเลยครับ ไม่งั้นเสียเวลารักษา ยิ่งชักมากขึ้นอันตรายมากครับ การเลือกช้ยากันชักก็สำคัญมากที่สุด มีผลต่อเด็กอีกครับ  อาจต้องทำ ct brain หรือ mri เพื่อดูพยาธิสภาพของสมองว่าปกติดีครับ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวของลูกสาวครับ
ในนี้มีแต่พ่อแม่ที่มีประสบการณ์พอให้คำแนะนำเบื้องต้นได้ครับ

โรคลมชักรักษาได้ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 13:35 น. »
มีภาพเดียวครับ ภาพอื่นน่าจะปกติไม่ ปริ้นให้มา ส่วนอาการหมอบอกว่า ผิดปกติที่สมองซ้าย ครับ บอกแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 13:59 น. »
สวัสดค่ะคุณวีรชัย ดูแล้วถ้าผลทำคลื่นไฟฟ้าสมองมีแค่นี้น้องน่าจะเป็นไม่มาก คุมยาดีดีตรงตัวน่าจะหายได้ไม่ยาก น้องเขาโชคดีที่เป็นตอนนี้ถ้าเป็นแต่เล็กอาจมีปัญหาด้านพัฒนาการ เหมือนลูกเล็กหลายคนในเวปนี้ ตอนนี้รู้ตัวแล้วน้องอาจมีปัญหาด้านการเรียนสังคมบ้างแต่พอคุมยาได้ดีจะหายได้เป็นปรกติค่ะ คุณวีรชัยควรหาหมอทางด้านระบบประสาทโดยตรงจะได้จัดยาได้ตรงกับอาการที่เป็น หาหมอเก่งหน่อยจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องเปลี่ยนหมอเปลี่ยนยาในภายหลังค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจนะคะโรคนี้สามารถรักษาให้หายได้ค่ะ สู้สู้

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 14:09 น. »
เรื่องคุณหมอครับแล้วผมจะเช็คได้ยังไงว่าคุณหมอที่รักษาลูกผมอยู่ตอนนี้ว่าเชียวชาญลมชักหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 14:21 น. »
เรื่องคุณหมอครับแล้วผมจะเช็คได้ยังไงว่าคุณหมอที่รักษาลูกผมอยู่ตอนนี้ว่าเชียวชาญลมชักหรือเปล่าครับ

ก็ดูเบื้องต้นว่าเป็นคุณหมอด้านระบบประสาทโดยตรง ให้ความเข้าใจที่ถูกต้องของโรคลมชัก
ถ้ามีข้อข้องใจก็ลองถามใน web นี้อีกทีก็ได้ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 23:44 น. »
สวัสดีค่ะพ่อน้องบอล

เพื่อนสมาชิกช่วยกันตอบหมดแล้ว เอาใจช่วยให้คุมชักได้โดยเร็ว เจอยาที่รักษาได้ตรงจุดนะคะ เมื่อแน่ใจว่าน้องเป็นลมชักแล้ว หลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นด้วยนะคะ ระวังให้มาก ยิ่งชักมาก สมองยิ่งเสียหายมากค่ะ  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 00:05 น. »
มีภาพเดียวครับ ภาพอื่นน่าจะปกติไม่ ปริ้นให้มา ส่วนอาการหมอบอกว่า ผิดปกติที่สมองซ้าย ครับ บอกแค่นี้ครับ

เห็นค่ะว่ากราฟสมองด้านซ้านผิดปกติแต่มีไม่มาก ยังไงจะลองเอาให้ คุณหมออ่านให้อีกครั้งนะคะ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 20:47 น. โดย NONG »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 10:54 น. »
ขอบคุณ ทุกท่านครับ และผมจะศึกษาอาการน้องเค้าเพื่อให้ได้รายละเอียด ต่อไปครับ   

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 14:40 น. »
สวัสดีค่ะคุณวีรชัย
สำหรับผลการตรวจ EEG อยากจะแนะนำว่า ให้ขอเป็น File save ใส่แผ่น CD ไว้เลย เก็บไว้เป็นประวัติของลูก หรือหากต้องการหา Second Opinion กับคุณหมอท่านอื่น ก็สามารถนำ File ให้ดูได้ ไม่ต้องทำ EEG ใหม่ เพราะหมอแต่ละท่านอาจอ่านผลไม่เหมือนกัน ลูกชายเคยตรวจ EEG ที่พญาไทเหมือนกัน คุณหมอก็ Print ใส่กระดาษมาแผ่นเดียวแบบนี้ บอกว่า Print ให้เฉพาะช่วงที่เห็นว่าผิดปกติ แต่พอไปให้หมอท่านอื่นดู กลับบอกว่าปกติ
สำหรับยา Depakine หลังทานสักพักคุณหมอน่าจะมีการตรวจเลือดดูระดับยา หากยาอยู่ในระดับ 50-100 ug/ml และไม่มีอาการชักเพิ่มขึ้น ก็คงจะให้ทานอยู่ในระดับนั้น แต่หากยังมีอาการอยู่ อาจต้องมีการเพิ่มยา ซึ่งถ้าเพิ่มยาทีคุณหมอก็มักจะสั่งเจาะเลือดดูระดับยาด้วย สำหรับลูกหน่อง พอเปลี่ยนมาทาน Depakine ก็ต้องเจ็บตัวเจาะเลือดค่อนข้างบ่อย ซึ่งก่อนเจาะจะทายาชาให้เค้าทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมง ตอนเจาะก็จะไม่รู้สึกเจ็บ ไม่ต้องจับมัดกันให้เหนื่อยค่ะ
ที่สำคัญ การทานยากันชักต้องทานอย่างสม่ำเสมอ ห้ามหยุดยาเองเด็ดขาด ตามที่สมาชิกหลายท่านแนะนำไว้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 14:56 น. โดย nongtt »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 21:58 น. »
ขอบคุณคุณ nongtt มากครับ คุณหมอ ให้เป็น cd มาครับ พร้อมกับใบการรักษา ครับ ตอนนี้ก็ยังเก็บอยู่ ตอนนี้ก็รอดูอาการน้องเค้าอยู่ครับ กินยาตัวนี้ค่อนข้างดีครับไม่มีค่อยมีผลกระทบกับ น้องบอลครับ น้องเค้าตอนนี้ ร่าเริงปกติดีอยู่ครับ แต่ทาง ผม กับ แฟน นี้สิครับตอนนี้ เป็นเอาหนัก กับ อาการวิตกจริต อะไรนิดๆหน่อยๆ เป็นตกใจไปหมดครับ เดียว นานๆไปคงจะชิน ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 22:02 น. »
ได้ซีดีมาเปิดแล้วตัดมาหลายๆรูปที่ต่อเนื่องกันหน่อยได้ไหมคะ คุณวีรชัย อย่าคิด วิตกให้มากไป จะได้พร้อมรับมือโรคนี้ค่ะ ยังต้องต่อสู้่กับมันอีกนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2012 เวลา 23:23 น. โดย NONG »