Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

ข้อดีและข้อเสียบัตรคนพิการ

<< < (2/3) > >>

jikkee_na:
ได้ทำบัตรผู้พิการให้ลูกเหมือนกันค่ะ  ถ้าอนาคตเค้าหายแล้วจะทำบัตรประชาชนไม่ได้เลยหรือคะ น่าจะมีวิธีบ้างค่ะ  ก็เค้าหายแล้วหมอก็รับรองแล้ว จะไม่ได้เลยเหรอ

iichapor:
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะคะ ว่าลูกก็มีบัตรผู้พิการเหมือนกัน แต่ว่า ลูกเป็นออทิสติก ค่ะ ไม่ใช่โรคลมชัก แต่อยากแสดงความเห็นเล็กน้อย เรื่อง สิทธิ์ผู้พิการ ค่ะ ..

ลูกสาวดาว เพิ่งจะขึ้นทะเบียน เป็นผู้พิการ เมื่อ 3 - 4 เดือนที่ผ่านมา (ปัจจุบันน้องอายุ 2 ขวบ 5 เดือน) น้องเป็น ออทิสติก และ มะเร็งจอประสาทตาค่ะ .. ทาง สถาบันราชานุกูล แนะนำ และ รับรอง ว่าลูกของดาวเป็นผู้พิการ (ออทิสติก)

สิทธิ์ที่ได้รับ โดนรวม ดาวว่าดีนะคะ เพราะ น้องมี สิทธิ์ 30 บาท ต้นสังกัต คือ พระมงกุฎ สิทธิ์ ตามแม่ (คือดาว) โดยรวมแล้ว ถือว่า ดีค่ะ เพราะ อย่าง ตอนส่งตัวรักษา ที่ รามา ทางเจ้าหน้าที่ ก็บอกว่า ต่อไปนี้ ถ้า ค่ารักษา ค่ายา เกิน 5,000 บาท ไม่ต้องจ่าย ยื่นบัตรผู้พิการได้เลย ดาวว่า แล้วแต่ สถานพยาบาล ด้วยค่ะ ส่วน เรื่อง บัตรประชาชน ทางสถาบันราชานุกูล เคยแจ้งว่า ถ้า วันนึง น้องหายเป็นปกติ เราก็ไม่ต้องต่ออายุ บัตรผู้พิการค่ะ แต่เราต้องไปแจ้ง น้องก็จะได้สิทธิ์ ของความเป็น คนปกติ ทั่วไปแบบเราๆกลับมา .. ถ้า ข้อมูลไม่แน่น หรือ ผิดพลาด ขอโทษด้วยค่ะ ^^

kidprasarn:
น้องโปรดก็ทำบัตรครับ
แต่เคสน้องโปรดเป็น CP?จึงต้องทำไว้
น้องโปรดไปโรงพยาบาลไม่ได้ใช้บัตรคนพิการครับ
เพราะภรรยาเป็นข้าราชการเลยใช้สิทธิข้าราชการ
ความเห็นผม
ถ้าคุณหมอวินิจฉัยลงความเห็นว่าเป็นอาการพิการอย่างไดอย่างหนึ่งแล้ว
ควรทำบัตรครับ อย่างน้อยก็เป็นขอมูลของภาครัฐ
เพื่อใช้ให้การคิดนโยบายช่วยเหลือคนพิการในประเทศ
ให้ดีกว่าเดิม

สำหรับสิทธิค่ารักษาพยาบาล สำหรับท่านที่ไม่มีสิทธิอื่น
ก็ถือว่าดีนะครับ

ส่วนสิทธิเดือนละ500 บาทหรือการได้กายอุปกรณ์อื่น
ก็ถือว่ารัฐช่วยเหลือเล็กๆน้อยก็แล้วกันครับ
อย่าได้คิดมากเป็นสาระเลย
------------พ่อน้องโปรด----------------

maimomnamo:
พึ่งทำให้ ณโม เหมือนกันค่ะ เมื่อเดือน ต.ค.56 นี่เอง
ทาง โรงพยาบาลก็แจ้งนะคะ ว่าถ้าน้องหายดี ก็ไม่ต้องไปต่อบัตรคนพิการค่ะ

maimomnamo:
http://saraded.blogspot.sg/2012/07/blog-post.html

ลองฟัง จาก Blog นี้นะคะ
- คนพิการกับการทำบัตรประจำตัวประชาชน              (เสียงบรรยายประกอบ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version