เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาดยาไป 3 วันแล้วเวียนหัวบ่อยอ่อนเพลียง่าย  (อ่าน 4961 ครั้ง)

ออฟไลน์ จรียุทธ์ วัลบุตร

• Newbie
  • *
ขาดยาไป 3 วันแล้วเวียนหัวบ่อยอ่อนเพลียง่าย
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 มกราคม 2012 เวลา 10:09 น. »
ผมเป็นลมชักมา 12 ปีครับตั้งแต่ปี 2542 ชักมา 3 ครั้งครับ ครั้งล่าสุด กุมภา 2549  เนื่องจากหยุดยาไปประมาณ 2 สัปดาห์ครับ และหลังจากนั้นก็ทานยามาเรื่อยแต่ก็มีขาดยาบ้างอาจจะเดือนละ 2-3 วัน ยาที่ทานเป็น
phenytoin 100 mg(DILANTIN-L)A-TAB วันละ 3 เม็ดก่อนนอนครับ ขาดยาเมื่อต้นเดือนตุลาคม ประมาณ 5 วันเพราะยาหมด คือผมทำงานอยู่ระยองแต่รักษาที่ รพ.วิภาราม กรุงเทพ ไปหาหมอไม่ตรงตามเวลาครับ เกิดอาการเวียนหัว บ่อย(บางครั้งเวียนหัวจนเดินไม่ไหว) เหนื่อยง่ายครับ และหลังจากไปหาหมอ หมอให้ยาตัวเดิมมาพร้อมกับ ยานอนหลับมาให้ ผมก็ดีขึ้นเป็นปกติ และเมื่อต้นเดือนธันวาคม ผมขาดยา  3 วัน อาการกลับมาเวียนหัวอีกและได้ซื้อยามาทานเองเป็นยาตัวเดิมครับอาการเริ่มดีขึ้นแต่ยังเป็นอยู่บ้างเมื่อคืนนี้เวียนหัวมากครับ ผมกลับมาทานยาได้  10 วันแล้วครับ และมีอาการท้องอืด(ท้องป่องมากถึงแม้ทานนิดเดียวก็ป่องครับ)ที่บ้านผมแม่เป็นเบาหวานด้วยครับ
คำถาม
1 อาการเวียนหัวที่เกิดมีสาเหตุจากท้องอืดได้หรือเปล่าครับ
2 ยาที่ซื้อมาทานเป็นยา นอกสีส้มขาว (ทางร้านบอก)ยาเดิมเป็นยาของรัฐมีผลต่ออาการหรือเปล่าครับ
3 อาการของเบาหวานเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
4 ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขาดยาไป 3 วันแล้วเวียนหัวบ่อยอ่อนเพลียง่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 มกราคม 2012 เวลา 10:49 น. »
NONG [06|ม.ค. 10:11 AM]:   คุณจรียุทธ์ ตอบให้ตรงนี้ก่อนเลย
NONG [06|ม.ค. 10:12 AM]:   ยากันชักทานแบบนี้ไม่ได้ ต้องทานตามเวลา ตลอด ทานแล้วหยุด ทำให้มีอาการกลับมา ทำให้ดื้อยาได้ง่าย
NONG [06|ม.ค. 10:12 AM]:   ควรรักษาลมชักแบบจริงจังดูอาการเป็นไม่มาก น่าจะรักษาเพื่อให้หายขาดเลย
NONG [06|ม.ค. 10:15 AM]:   ยากันชักที่ซื้อมาถ้าเป็นตัวเดียวกันไม่น่ามีปัญหา แต่ยากันชักมักมีรูปแบบเดียวไม่มีหลายแบบยานอก ยาใน น่าแปลกเหมือนกันที่ลักษณะยาไม่เหมือนกัน
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:16 AM]:   ครับ แต่อาการเวียนหัวผมไม่เคยเป็นพึ่งมาเป็นช่วงนี้ครับ
NONG [06|ม.ค. 10:16 AM]:   อาการของเบาหวานเริ่มต้นจะปัสสาวะบ่อย นน.ลด ไม่ใช่ท้องอืดค่ะ
NONG [06|ม.ค. 10:17 AM]:   ต้องหาสาเหตุของการเวียนหัวค่ะ อาจไม่ใช่จากอาการชักก็ได้
NONG [06|ม.ค. 10:17 AM]:   มีอีกอย่างคนเป็นลมชักนานๆ มักมีอาการไมเกรนร่วมด้วย น่าจะปรึกษาหมอดูนะคะ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:18 AM]:   ครับผมจะดูแลตัวเองให้มากขึ้น
NONG [06|ม.ค. 10:18 AM]:   ตลอดสิบกว่าปีชักแค่สามครั้งหรือ?
NONG [06|ม.ค. 10:19 AM]:   หมอบอกไหมคะว่าชักจากสาเหตุใด ชักแบบไหน
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:19 AM]:   ครับ ปี 42 ชัก 2 ครั้ง ห่างกัน 1 เดือน และก็มาปี 49 เลยครับ ที่เหลือแค่อาการเกร็ง
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:19 AM]:   ตรวจคลื่นสมองที่รพ.พุทธชินราช หมอบอกว่าหาสาเหตุไม่พบครับ
NONG [06|ม.ค. 10:20 AM]:   ตรวจคลื่นสมอง(EEG) ไม่รู้สาเหตุค่ะ ต้องตรวจ MRI
NONG [06|ม.ค. 10:20 AM]:   อาการเกร็งคืออาการชักค่ะ ต้องนับด้วย
NONG [06|ม.ค. 10:21 AM]:   เป็นบ่อยแค่ไหน
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:22 AM]:   ไม่บ่อยครับ และก็เป็นไม่นานครับ ตั้งแต่ป่วยมา ไม่น่าถึง 5 ครั้งครับ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:23 AM]:   แค่รู้สึกว่ากล้ามเนื้อมันเกร็ง ไม่แรงครับ
NONG [06|ม.ค. 10:23 AM]:   อืม น่าจะดูอาการชักอาจมีหลายรูปแบบแล้วไม่รู้ตัว
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:24 AM]:   แต่อาการเบลอ นี่เป็นบ่อยครับ
NONG [06|ม.ค. 10:24 AM]:   ตรวจ eeg ครั้งสุดท้ายคือที่รพ.พุทธ ใช่ไหม
NONG [06|ม.ค. 10:24 AM]:   แล้วเจอคลื่นชักไหม
NONG [06|ม.ค. 10:24 AM]:   อาการเบลอเหม่อก็เป็นอาการชักแบบหนึ่งด้วย
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:25 AM]:   ใช่ครับ แต่นานมากนะครับ ตั้งแต่ปี 42 เลยครับ หมอบอกว่าไม่พบครับ
NONG [06|ม.ค. 10:25 AM]:   แนะนำให้ตรวจรักษาใหม่ค่ะ เริ่มตั้งแต่ทำ EEG ใหม่เลย ดูว่าแท้จริงแล้วมีอาการมากน้อยแค่ไหน
NONG [06|ม.ค. 10:26 AM]:   การที่มีอาการมาเรื่อยๆ บ่อยๆ แบบเหม่อไป สมองก็กระทบกระเทือนได้ เป็นนานๆ สมองฝ่อได้เหมือนกัน
NONG [06|ม.ค. 10:27 AM]:   ส่วนอาการปวดหัวอาจเป็นอาการข้างเคียงของโรคที่พบได้ค่ะ
NONG [06|ม.ค. 10:27 AM]:   หมอที่วิภาราม พูดถึงอาการของโรคว่าไงบ้างคะ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:29 AM]:   ทุกครั้งที่ไปพบหมอจะจัดยาให้และก็ถามอาการ ไม่ได้พูดว่าอะไรครับ เคยแค่จะลดยาลง แต่ก็ยังไม่เห็นปรับยาให้นะครับ
NONG [06|ม.ค. 10:31 AM]:   อยู่ๆลดยาลงคงไม่ได้แน่ อาการยังไม่คงที่เลย ตั้ง 12 ปีแล้วหมอที่วิภาราม ได้ดู eeg ที่ทำหรือเปล่า
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:32 AM]:   หมอก็จะบอกว่าเป็นโรคประจำตัวต้องทานยาตลอดประมาณนี้ครับ ไม่เคยให้ตรวจ EEG นะครับ ผมใช้ประกันสังคมนะครับรักษาที่นี่มา 4 ปีแล้วครับแต่ได้เอาประวัติจากรพ.เก่ามาด้วยครับ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:33 AM]:   ลืมบอกไปครับ รพ.ที่ผมรักษาไล่มานะครับ 1 รพ.พุทธ 2 รพ.เปาโลสมุทรปราการ3 วิภารามครับ
NONG [06|ม.ค. 10:34 AM]:   เอาเป็นว่าตามความเห็นส่วนตัวนะคะ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:35 AM]:   ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
NONG [06|ม.ค. 10:35 AM]:   การจะบอกว่าเป็นโรคประจำตัวต้องทานตลอดชีวิต หมอต้องตรวจให้มากกว่านี้ ว่าสมองมีรอยโรคหรือไม่ หรือชักจากกรรมพันธุ์ หรือ ชักแบบไม่มีสาเหตุ
NONG [06|ม.ค. 10:36 AM]:   การที่ทานยามาตลอดแล้วยังมีอาการเบลอ เหม่อ เกร็ง แสดงว่ายังคุมชักได้ไม่หมด จะบอกว่าต้องทานตลอดได้ไง
NONG [06|ม.ค. 10:37 AM]:   ถ้าคุมชักได้ดี ไม่มีอาการ ค่อยมาดูว่าสามารถลดยาลงได้ไหม
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:37 AM]:   นอกจากรพ.พุทธ ที่ผ่านมาไม่เคยให้ผมตรวจเลยครับไปรับยาอย่างเดียวจริงๆ
NONG [06|ม.ค. 10:37 AM]:   บางคนสามารถลดยาลงจนหมดได้ นี่หมอยังไม่ได้ทำอะไรเลย ตรวจ eeg มาสิบกว่าปีใช้มาถึงเดี่ยวนี้ได้ไง
NONG [06|ม.ค. 10:38 AM]:   หมอท่านไหนคะที่รักษาปัจจุบัน
NONG [06|ม.ค. 10:39 AM]:   อาการชักที่มีอยู่ตอนนี้คิดว่ารบกวนการดำเนินชีวิตไหม
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:39 AM]:   แล้วแต่ว่าเราไปรักษาเจอหมอคนไหนครับ
NONG [06|ม.ค. 10:40 AM]:   อ้าว รพ.เอกชนไม่ใช่หรือ ทำไมไม่ได้หมอประจำ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:40 AM]:   คือผมใช้ประกันสังคมเวลาพบหมอจะเป็นหมอรวมนะครับ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:41 AM]:   เคยให้พบอาจารย์หมอครั้งหนึ่งแต่ ท่านยิ่งไม่พูดอะไรเลย ให้ยามาแล้วผมก็กลับมาทานยาเหมือนเดิม
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:42 AM]:   ไม่มีครับ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:42 AM]:   ในช่วง 4 ปีนี่ผมเจอหมอ มา 5 คนครับ
จรียุทธ์ วัลบุตร [06|ม.ค. 10:42 AM]:   วนเวียนอยู่อย่างนี้ครับ
NONG [06|ม.ค. 10:43 AM]:   อืม อยากแนะนำให้ตรวจรักษาจริงจัง กับหมอโรคลมชักโดยตรง แบบนี้รักษาไปก็ไม่คืบหน้า ส่วนยาจะไปเบิกที่เดิมก้แล้วแต่
NONG [06|ม.ค. 10:43 AM]:   แต่ถ้าคิดว่าทานยา และมีอาการบ้างอยู่แบบนี้ไปเรื่อยๆก้ไม่มีปัญหา ก็แล้วแต่คุณจรียุทธ์

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ขาดยาไป 3 วันแล้วเวียนหัวบ่อยอ่อนเพลียง่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 มกราคม 2012 เวลา 07:49 น. »
จริงจริงถ้าคุณจรียุทธิ์พอจะไหวอยากให้รักษาจริงจังน่าจะหายกะคุณหมอระบบประสาท เพราะประกันสังคมคงจะไม่ชอบนักกับคนไข้ที่มีโรคประจำต้องทานยาประจำเขาขาดทุน เพราะฉนั้นเขาก็จะไม่ต้อนรับและไม่ตรวจอย่างจริงจังและขาดการดูแลเอาใจใส่ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 มกราคม 2012 เวลา 08:00 น. »
เพราะประกันสังคมคงจะไม่ชอบนักกับคนไข้ที่มีโรคประจำต้องทานยาประจำเขาขาดทุน
โดนจายยยยยยยยยยยยย

แนะนำว่า รักษากับหมอลมชักโดยตรง และค่อยเบิกยาโดยใช้สิทธิประกันสังคมค่ะ
เพราะปัจจุบันต่ายก็ทำแบบนี้ (ถึงจะคุมชักได้แล้ว แต่ยังคงต้องทานยาตลอดชีวิตค่ะ )
-เวียนหัว หรือปวดหัว (ลักษณะเป็นแบบ หัวหนักๆ หรือเปล่า ปนง่วงเพลีย) ลองสังเกตุดีๆ เพราะหากเป็นการชักอื่น(เช่นเหม่อ ซึ่งคุณไม่ทราบ)  ก็อาจจะมาจากลมชักก็ได้ค่ะ
-การที่หมอไม่อธิบายละเอียด กับโรคนี้ (ไม่ทราบว่า หมอให้คนไข้ไปคิดเองหรือเปล่าเป็นการบ้าน)  แนะนำ ว่า ควรจะหาที่สำรองไว้ก็ดีค่ะ  เพราะตัวเอง เคยมาแล้วค่ะ  เมื่อก่อนลมชักเป็นโรคที่ไม่รู้จัก หมอก็ไม่อธิบาย  กว่าจะเข้าที่ เข้าใจโรคนี้ ใช้เวลานานมาก
-ท้องอืด ไม่ใช่มาจากยาลมชักหรือข้างเคียงของลมชักแน่นอน ลองหาสาเหตุดูค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

เต้ย

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 11 มกราคม 2012 เวลา 11:31 น. »
ผมรักษาที่สถาบันประสาทโดยตรงเลยครับใช้ประกันสังคมร.พ.ตามบัตรส่งตัวไปครับแต่กว่าจะได้บอกได้เลยว่ายากมากๆครับสงสัยคงกลัวเสียชื่อคุณหมอที่สถาบันประสาทชื่อพ.ญ.กาญจนา อั๋นวงศ์ครับจะรักษาทุกพุธที่1,3,5ของทุกเดือนผมได้ทำการตรวจคลื่นสมองและเอ็กซ์เรย์MRIแล้วครับเหลือแต่ทำการทดสอบความทำการทดสอบความจำและVDO EEGครับเพราะคุณหมอบอกผมแล้วว่าอาการของผมต้องผ่าตัดสมองอย่างเดียวครับตอนนี้ผมก็เริ่มเวียนแล้วเหมือนกันครับเพราะว่าตอนที่รู็ว่าเป็นโรคลมชักผมไม่เชื่อคุณหมอครับกินยาบ้างไม่กินยาบ้างจนน็อคไปคุณหมอบอกว่ายังดีที่ฟื้นและบอกว่าอย่าให้มีครั้งที่2ผมบอกได้เลยว่าแค่ครั้งเดียวก็เข็ดจนวันตายแล้วครับ และตั้งแต่ฟื้นมาเหมือนว่าผมกินยาแล้วไม่หายเป็นเหมือนเดิม(เหมือนที่เป็นตอนแรก)ก็เลยอยากรู็้้้้เหมือนกันว่าผมเป็นหนักแค่ไหนแล้วอ่ะครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 08:46 น. »
สถาบันประสาท ต่ายก็เคยไปแล้ว และย้ายแล้ว

-ทำไมคุณหมอบอกว่าต้องผ่าตัดคะ สาเหตุที่ชักมาจากอะไร
-คุณใช้สิทธิประกันสังคม ซึ่งดีกว่า 30 บาท สามารถย้ายที่ได้ทุกปี แนะนำว่า เข้ามาคุยเรื่อยๆ เพื่ออาจจะได้ข้อมูล
เพื่อตัดสินใจการรักษาต่อไปนะค่ะ
-ข้อมูลที่คุณสงสัยได้สอบถามแพทย์หรือเปล่าคะว่ามาจากอะไร  การเวียนหัว (จะถามว่า เวียนแบบ หมุนๆ หรือหนักๆ  ลองอธิบายชัดกว่านี้ได้หรือเปล่า )
-เหนื่อยง่าย ไม่ค่อยชัดเจนค่ะ  (ลักษณะเป็นอย่างไร หายใจไม่ทัน ฯลฯ หรือคุณมีโรคประจำตัวอื่น หอบหืดด้วย)  แต่ถ้าบอก เพลียจากอาการชัก น่าจะใช่กว่า
เคยวัดความดันหรือเปล่า
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ toey

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 15:50 น. »
หมอบอกว่าผมเป็นหนักมาก ต้องกินยาตลอดชีวิตและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และอยากให้กลับมาทำงานตามปกติได้ แต่ตอนนี้ผมรอทำVDO EEGอยู่เพราะว่ายังไม่รู็ว่าจุดเกิดอาการชักว่าอยู่ตรงไหนแน่นอน อาการเวียนหัวจะรู้สึกเหมือนหมุนรอบตัวเอง บางรู้สึกว่าจะอ้วกด้วย ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากยาที่ผมกินเองหรือเปล่า ยาตัวแรกที่ผมกินZeptrol200ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นTegretol200เพราะว่าที่รพ.ยันฮีก็ให้ยาตัวนี้มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 16:29 น. โดย toey »
Tegretol CR (200mg) 2-2
Keppra (500) 1-1

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 19:47 น. »
คุณหมอเคยตรวจเลือดหรือเปล่าว่า overdose มั้ย เวียนหัวหนักช่วงเวลาไหน หลังกินยากี่นาที
ลองกินยาให้ตรงเวลากันทุกวัน ทุกมื้อดูค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ว่ามาจากอะไร
ลมชัก จะไม่หมุนนะ ในความรู้สึกต่าย
แต่จะมือไม้ช้า สมองช้า คิดไม่ออก  ปากไม่ขยับ(ถึงสมองสั่งว่าจะให้พูดอะไร)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 20:23 น. »
คุณต่ายย้ายไปตอบในกรู้ของคุณเต้ยเองดีกว่านะคะ