เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน  (อ่าน 45001 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: สูตรอาหาร ketogenic diet
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2010 เวลา 01:04 น. »
ขอบคุณครับพี่น้องที่มาให้ความรู้

ตอนนี้น้องเทรนด์ยังไม่ได้ทำ EEG เลย เคยเห็นคุณหมอพูดไว้เหมือนกัน สงสัยจะลืมแน่เลย
คราวถัดไปที่ไปหาหมอคงต้องลองถามคุณหมอดู ไม่ทราบว่าทำ EEG ราคาเท่าไหร่หรอครับ
คือผมทำที่พระมงกุฏแล้ว เบิกได้หมดเลยไม่ได้ดูราคามาครับ
ถ้าเอกชนมีแล้วสะดวกกว่า ก็คงอยากพาไปจะได้ไม่ต้องรอคิวนานด้วย

ส่วนเรื่องการเพิ่มพลังงาน ผมขอเพิ่ม น้ำมัน 2 กรัมดีกว่าครับ
เพราะเพิ่ม MCT ทีไรเขาหงุดหงิดทุกทีเลย
เดี๋ยวจะเริ่มเพิ่มพรุ่งนี้

ตัวคาร์โบไฮเดรต ในสูตรไม่ได้เขียนมาหนะครับ เขียนมาแต่ว่าใส่แป้ง 16 กรัมเท่านั้นเอง
แล้วก็น้ำตาล 10 กรัม เดี๋ยวคงต้องลองถามคุณหมอโภชนาการดู

ขอบคุณพี่น้องอีกครั้งครับ
ตอนนี้น้องก็เริ่มแข็งแรงขึ้น แต่ก็ยังอ่อนบ้างสลับไปมา แต่ไม่มากเหมือนเมื่อก่อนครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2010 เวลา 14:11 น. »
EEG 30 นาทีประมาณ 3,000.- บาท ถ้าเป็น 24 ชม. เป็น package จำไม่ผิดก็ประมาณ 18,000.- รวมค่าห้อง ค่าอาหาร ไม่รวมค่าเจ้าหน้าที่เทคนิคเฝ้าอาการ และค่าแพทย์ เราไม่ใช้เจ้าหน้าที่เฝ้าก็ได้ หมอชาคินทร์ ทำที่ รพ.บำรุงราษฎร์ ด้วยคิดว่าราคาใกล้เคียงกัน หรือแพงกว่าเล็กน้อย

วันเสาร์หน้าเพื่อนๆ ชวนไปเลี้ยงเด็กบ้านเด็กกำพร้าแถวรังสิต คิดว่าจะพาลูกสาวไปด้วย เธอก็ดีใจว่าจะไปช่วยเลี้ยงน้อง เล่นเกมส์ เล่านิทาน ให้เด็กที่นั่นสนุกสนานกัน และทำบุญไปด้วยในตัว

ขอให้น้องเทรนด์แข็งแรงขึ้นเรื่อยๆค่ะ

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มิถุนายน 2010 เวลา 16:32 น. »
คุณป๊อบ
น้องเทรนด์ดีขึ้นมั้ย ทานน้ำตาลลดลง วันก่อนคุยกับหมอของลูกสาวเล่าเรื่องน้องเทรนด์ให้ฟัง ว่าตุณป๊อบลดน้ำตาลลง หมอพูดสวนมาว่าให้เพิ่มน้ำมันแทนพลังงานที่หายไปสิ  ก็เลยตอบไปว่าบอกแล้ว หมอก็ยิ้มเลย

คุณปีอบยังไม่ได้แจ้งราคา MCT ให้เลย ลืมแล้วมั้ง
ตอนนี้กลางคืนกำลังปั่นบทความที่หมอให้เขียนเพิ่มอยู่ ใกล้เสร็จแล้ว

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 22:06 น. »
สวัสดีครับพี่น้อง

ขอตอบคำถามนี้ก่อนน๊ะครับกลัวลืมอีก
MCT 1 ลิตร 700 บาท + vat = 749 บาทครับ

ตอนปรับตอนแรกก็มีสวิงๆแบบแข็งบ้างอ่อนบ้างครับ แต่ก็ไม่ได้อ่อนแรงมาก
ตอนนี้รู้สึกแข็งแรงขึ้นมาก คงเป็นเพราะว่า เวลากระตุ้นพัฒนาการเมื่อก่อนไม่ค่อยได้ให้เขาใช้กำลังของเขาเองเต็มที่
เห็นเขาร้องดัง แล้วหงุดหงิดก็กลัว ว่าเดี๋ยวลูกจะสุขภาพจิตเสีย
แต่ตอนนี้ พึ่งมาได้ประมาณ 4-5 วัน ผมจับเขานั่ง ปกติเขาจะชอบ ก้มตัวแล้วก็เอามือดันขึ้นมา
ผมเลยปล่อยให้เขานั่งแล้วก็หน้าอกติดพื้นอยู่ จนเขาต้องดันขึ้นมาเอง ให้เขาทำบ่อยๆ
เพราะท่านี้ เขาจะต้องออกแรงดันขึ้นมาเองใช้แรงเยอะมากๆเหมือนกัน ผมก็ปล่อยให้เขาทำ
ก็วันนึงก็ทำ 2-3 ครั้ง พอเขาทำไปวัน 2 วัน รู้สึกเลยว่าเขามีแรงขึ้นเยอะเหมือนกัน
เมื่อก่อนไม่เคยจะยกมือขึ้นเกินหัวไหล่ตัวเองได้เลย เดี๋ยวนี้ยกได้แล้ว
ดีใจมากๆเลย แม่เขาชอบเล่น คือ พอลูกยกมือขึ้น แม่เขาจะบอกว่าเจ๋งๆๆ แล้วก็ยิ้มกัน

ตอนหลังแม่เขาทำให้ดู คือ แม่เขายกมือขึ้นก่อน แล้วก็บอกเจ๋งๆๆๆ ลูกก็ยกมือขึ้นตาม
แต่บางครั้งก็ไม่ยก ส่วนใหญ่จะยกตาม รู้สึกดีใจ ว่าเหมือนเขาก็เข้าใจเหมือนกัน
ทำให้มีกำลังใจขึ้นอีก ตอนนี้ก็พยายามจะให้เขานั่ง แต่หลังๆ มา พอจะจับเขานั่ง
เขารู้ว่าจะให้ออกกำลัง เกร็งแขน เขาจะพยายามบิดตัวหนี แต่ผมก็พยายามบังคับเขา
จะได้ออกแรงดันพื้นให้ลำตัวยกขึ้นมา จะได้มีแรง เพราะผมเคยตอกแขน ตอกตามข้อต่างๆ
ก็ไม่เหมือนกับให้เขายกตัวเขาขึ้นเอง มันได้ใช้กำลังทุกสัดส่วนและใช้กำลังมากด้วยจริงๆ

ตอนนี้ การนั่งของเขา ยังทำไม่ได้ คือเขาไม่นิ่งด้วย พอจะให้นั่ง จะหนีๆๆๆๆ
ก็เลยไม่ได้หัดทรงตัวซักที แต่หลังแข็งขึ้นเยอะครับ รู้ได้เวลา
อุ้มพาเขาไปเดิน เขาจะยืดตัวขึ้น แล้วพยายามทรงตัว
ผมเองก็เวลาไปเรียนกระตุ้นพัฒนาการ ครูก็จะมีสอนให้นั่งบนลูกบอลแล้วจับสะโพกให้ติดกับพื้นลูกบอล
เพื่อให้เขาออกกำลังตรงกล้ามเนื้อสะโพก แล้วหมุนวน เพื่อให้เขาได้เกร็งต้าน เวลาเอนไปด้านใดด้านหนึ่ง
ตอนอุ้มผมก็เลยทำเหมือนกัน คือแกล้งโยกให้เขาต้องต้านเกร็งกลับมาให้สมดุล

สรุปแล้วทานน้ำตาลลดลงดีขึ้นครับ ผมกับแฟนว่าอย่างนั้นแน่นอน ตอนนี้น้ำตาลลดเหลือ 6 กรัมแล้ว
ว่าจะให้เหลือ 5 เลย แล้วก็เพิ่ม oil ตามที่พี่น้องบอกครับ

ขอให้พี่น้องปั่นบทความให้เสร็จไวๆน๊ะครับ จะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นอย่างมากเลยครับ
ขอบคุณพี่น้องครับ

ปล.หายไปหลายวัน ยุ่งกับเครื่องคอมมีปัญหาครับ cpu ก็พัง-_-
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 16 มิถุนายน 2010 เวลา 22:48 น. »
ยินดีด้วย ที่น้องเทรนด์แข็งแรงขึ้น ตอนลูกสาวพี่ฝึกยืน เดิน ใหม่อีกครั้งก็หนักเอาการอยู่เพราะนอนนานจนกล้ามเนื้อลีบ กระดูกบาง ตอนนั้นหมอยังไม่กล้าพูดว่าจะกลับมาเดินได้อีก พอกลับมาได้ดีใจกันมากๆ เลย

MCT ที่พระมงกุฏถูกกว่าที่พี่ซื้ออีก พี่ซื้อที่ รพ.รามา ลิตรละ 1,000.- บาท  มีเพื่อนเป็นหมอกายภาพอยู่ที่นั่นเป็นคนซื้อให้  ก็เป็นหมอที่มาดูเรื่องกายภาพให้ลูกสาว

แข็งแรงไวไวนะคะ ขอให้น้องเทรนด์ ยืน แล้วเดินได้ซะที

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 00:21 น. »
คุณป๊อบ

น้องเทรนด์ทานคีโตนแล้ว คุณหมอให้ทานมิตามิน เกลือแร่เสริมหรือไม่คะ ขอโทษทีที่เพิ่งถามไม่ทันนึกถึง วันนี้พอเขียนบทความเสร็จ (คุณหมอให้เวลามา 1 เดือน ครบพอดีเลย) ค่อยมานึกถึงน้องๆ ของสมาชิกในเวปนี้เลยนึกขึ้นได้ ที่คุณหมอบอกว่าได้สารอาหารครบ ยังไงก็ได้ครบแค่ คาร์โบไฮเดรต ไขมัน โปรตีน ส่วนเกลือแร่และวิตามินอื่นๆ  ไม่มีทางครบค่ะ คิดดูทานซ้ำเหมือนกันทุกวันจะครบได้ยังไง ต้องรับเสริมจากทางอื่น นี่อาจเป็นเหตุผลของหัวโตตัวลีบ และพัฒนาการอื่นๆ ช้า พี่ไม่ยอมให้โรคร้ายมาทำร้ายคนที่เรารัก พยายามหาวิธีช่วยหนะค่ะ ยังไงก็ช่วยกันนะคะ  ขอข้อมูลหน่อย ของลูกพี่ถือเป็นการทดลอง พี่ก็ไม่ว่ากันเพราะเธอก็เกือบไม่รอดซะหลายครั้ง ตอนนี้แทบจะทำการค้นคว้าอิสระเพื่อช่วยอีกทางหนึ่ง

น้องเทรนด์อย่างที่เคยบอกพี่ไม่เห็นทุกด้าน ไม่กล้าแนะนำอะไรมาก คนเห็นต้องเป็นคนตัดสินใจ  ตอนนี้คุณหมอปล่อยพี่อิสระ ให้ทำเอาเองเลย พี่ก็รายงานเสมอที่จะเปลี่ยนแปลงแต่ดูเธอไม่ค่อยสนใจเท่าไร เจอกันค่อยถามทีว่าตอนนี้ให้อะไร เท่าไร แล้วก็จดๆ ไว้ พี่ก็ภาวนาตลอดนะคะ ขอให้ลูกสาวดีอย่างนี้ตลอดไป ตอนนี้ plan ว่าจะไปเรียนต่อแล้ว เพราะตรวจครั้งก่อนคุณหมอเธอถามว่าพี่จะให้กลับไปเรียนรึยัง น่าจะกลับไปเรียนได้แล้ว พี่ก็ว่ายังคิดอยู่ เพราะกลัวเธอเครียดกับการเรียน และพี่ไม่ว่างมาเรียนด้วย ฮิฮิ เดี๋ยวต้องทำรายงานให้ลูกอีก ก็เธอใช้คอมพิวเตอร์ไม่ได้ คุณหมอห้ามไว้ (เคยชักตกเก้าอี้ตอนใช้คอมฯ อยู่)

ตอนแรกที่นักโภชนาการให้สูตรอาหารมาให้คาร์โบไฮเดรตลูกพี่มา 50 กรัม สัดส่วนไขมันอยู่ที่ 0.9:1 ตอนนี้พี่ให้อยู่ 1.5: 1  คาร์โบไฮเดรตไม่เกิน 25 กรัม อาการดีมากๆ เลย  ไม่มีภาพหลอนให้เห็นตลอด 3 เดือนที่ผ่านมา นึกถึงตอนเธอนั่งคอตกอยู่ตลอดเวลา เงยหน้าก็ไม่ได้ ขยับแขนขาก็ไม่ได้  หน้าบวม ตัวบวม พี่นึกแล้วเศร้ากับไอ้โรคร้ายนี่ซะจริง ทำเราแทบบ้าตายไปด้วย

น้องเทรนด์มีอะไรคืบหน้ามาบอกด้วยนะคะ พรุ่งนี้จะส่งบทความแล้วถ้าพิมพ์แล้วจะบอกค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 02:08 น. »
ให้ทานครับพี่น้อง
คือ บางตัวผมจะให้สลับวันกัน เพราะไม่อร่อย ถ้าให้มือเดียวแล้วลูกจะไม่กินต้องแบ่งครึ่งหนะครับ
1.เฉพาะวันคู่
- มัลติวิตามิน  (MEDIVIT) [50TAB] ให้ 1 เม็ด
- CHALKTAB 1.5GM (CALCIUM CARBONATE)[40TAB] 1 เม็ด

2.เฉพาะวันคี่
- ZINCAPS TAB (ZNSO4=ZN 25MG) [50TAB] 1 เม็ด
- B1-6-12[30TAB] 1 เม็ด

3.ให้อาทิตย์ละครั้ง FOLIC ACID 5 MG TAB[10TAB]

4.ให้ทุกวัน
- เหล็ก ฉลากเขียนว่า FERMATE TAB (PER FUMARATE 20-0MG) [50TAB] ให้ครึ่งเม็ด
- วิตามิน B6 50 MG TAB[120TAB] ให้ 2 เม็ด

ตอนนี้น้องแข็งแรงขึ้นครับ หลังเริ่มแข็งแล้ว แขนก็เริ่มให้ยันนั่งเอง
แต่ยังนั่งเองไม่ได้ครับ ต้องคอยประคองและตบๆ ให้ทรงตัว
เขายังทรงตัวไม่ได้ครับ ก็พยายามทำทุกวัน ทำแรกๆไม่ค่อยมีปัญหา
ทำหลังๆเขาเริ่มรู้แล้วก็จะบิดตัวหนี แต่ก็ฝืนให้เขาทำบ่อยๆ กล้ามเนื้อจะได้แข็งแรง

ร่างกายเขาตอนนี้ ผมก็ว่า ตัวจะผอมๆครับ แต่ยิ้มแย้มแจ่มใสดี
ไม่ได้อิดโรยครับผม เหมือนหัวถั่วงอก แต่ก็คงไม่ขนาดนั้นครับ
เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดูล่ะกันคร๊าบ

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 21:38 น. »
คุณป๊อบ
เข้าใจหละค่ะ คุณหมอก็ให้ทานวิตามิน เกลือแร่ เพิ่มแล้ว คงให้ตามผลการตรวจlab

ให้คีโตนก็ผอมลงบ้างหละค่ะ เอาเป็นว่าให้ดูดีขึ้นทุกวัน ไม่มีอาการชัก  พัฒนาการก็คงกลับมาได้
พยายามหน่อย สู้ สู้ นะคะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มิถุนายน 2010 เวลา 22:19 น. »
ตอนนี้น้องเทรนด์ยังมีอาการชักอีกมั้ยคะ
 แต่เท่าที่อ่านมาโดยรวมน้องเทรนด์ดีขึ้นมากเลยนะคะ น่าจะไปได้ดีกับอาหารคีโตฯ ยินดีด้วยค่ะและเป็นกำลังใจให้ด้วย สู้ๆนะคะ
สงสัยอาจารย์จะลืมเรื่องวิตามิน เกลือแร่ของน้ำใส ตอนทานอาหารคีโตฯ เขาก็ไม่มีวิตามินเสริมค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 13:01 น. »
ไม่มีชักแล้วครับคุณปิ่น
ขอบคุณครับผม

แต่บางทีเหมือนตัวอ่อนลงนิดหน่อย แต่โดยรวมถือว่าดี

เมื่อวาน 20 /6/53

ตอนประมาณ บ่าย 3 โมงครึ่ง
ผมจะพาน้องไปดูสติ๊กเกอร์ที่ติดฝาผนัง เป็นรูปสัตว์ต่างๆ
ผมเดินไปแล้วเหยียบรถที่เข็นปกติผมจะให้นอนแล้วป้อนข้าว
ผมเองก็ไม่คิดว่าจะเหยียบโดน แป๊ปเดียวผมเหยียบแล้วสบัดคว่าหน้าลงไปเลย
ขณะที่อุ้มเทรนด์อยู่ ผมจับเขาไม่ได้เลยเหมือนมันเร็วมาก
ตัวน้องเขาลอยไปกระแทกกับฝาพนังแล้วหล่นลงมา ซึ่งผมเองล้มแบบว่าทรงตัวไม่ได้เลย
รีบเรียกแฟนเลย เพราะน้องเขาหัวกระแทกที่ฝาพนังแรงมากเหมือนกัน
เพราะแรงที่ผมจะเดินไปข้างหน้าด้วยยิ่งส่งให้น้องเขาพุ่งเข้าหากำแพง
ตอนตกลงมา เขาก็ตกลงมาเอง ผมก็ไปรับไม่ทัน อย่างที่บอกมันเร็วมาก
ดีที่ตกลงมามีที่นอนที่ผมปูนอนกับพื้นรองอยู่อีกที

สรุปแล้วพอแฟนรีบมาดู ปรากฎว่าเห็นเลือดออก แต่ดูแล้วเป็นที่ปากน้อง คิดว่าตอนกระแทก
คงโดนปากด้วย ไม่นานผมก็รีบหาผ้าแล้วก็น้ำแข็งมาประคบ
หัวน้องปูดขึ้นเร็วมาก ใหญ่ประมาณ ลูกปิงปอง 1 ลูกครึ่งได้
เขาร้องจ๊ากเลย ผมเองก็ทำอะไรไม่ค่อยถูก ยิ่งลูกเป็นลมชักอยู่แล้วด้วย
ส่วนที่โนนั่นค่อยๆโนขึ้นเรื่อยๆ ผมกลับมากว่าน้องเขาจะเป็นอะไรไหม ถึงตอนนี้ก็รอดูอาการอยู่ครับ
เห็นเขาก็มีหน้าซีดๆบ้าง แต่ที่บวมยุบลงแล้ว

ส่วนที่โนนั้น ตรงขมับด้านขวา เหนือหูขวาขึ้นไปประมาณนิ้วนึง ตอนนี้ก็กลุ้มอยู่
แต่คิดว่าน่าจะดีขึ้นแล้ว ไม่อยากไป รพ.เพราะเดี๋ยวจะเป็นเรื่องใหญ่และลำบากทำอาหารคีโตนด้วย

ก็เลยรอดูก่อน

วันนี้เลยหยุดกับแฟนรอดูอาการน้องเขา แต่โดยรวมถือว่าดีครับ

ผมไปตรวจสอบสภาพรถเข็นที่ป้อนข้าว ก้านล้องอเลย แล้วลูกล้อก็แตกด้วย
เวลาเข็นรถรู้สึกรถมันเองงึกงักงึกงักเลย ก็ภาวนาให้สิ่งศักสิทธิ์คุ้มครองให้น้องปลอดภัย

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น้องน้ำใสน๊ะครับ
สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 13:04 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 14:30 น. »
คุณป๊อป แกมอ่านแล้วตกใจมากเลยค่ะ ขอให้น้องไม่เป็นอะไรนะคะ ไม่กระเทือนสมอง โดนที่อื่นไม่เป็นไรเดี๋ยวก็หายเองค่ะ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ขอองค์พ่อพิฆเนศคุ้มครองนะคะ

น้องเนยเพิ่งโดนเหมือนกันค่ะ แกพยายามเดินเอง เกาะเครื่องบินของเล่นที่นั่งแล้วเอาขาไถไปได้ ยืนเกาะอยู่ แกมนั่งดูห่างๆ อยู่ๆ ก็คว่ำหน้าลงคร่อมลงไปกับเครื่องบิน ผลคือริมฝีปากบนเจ่อเลย ฟันหน้ากระแทกหน่อยนึง สำรวจหน้าผากแล้วไม่โดน คงเพราะเครื่องบินของเล่นรองรับช่วงท้องเค้าไว้ เลยลดแรงกระแทกลง แต่ก็ร้องจ้ากเลยค่ะ น่าจะตกใจมากกว่า มันเร็วมาก แกมก็เริ่มอุ้ยอ้าย รับไม่ทันค่ะ หลังร้องแค่ 1 นาที ก็เริ่มชักแล้วก็หลับไป ใจหายแว๊บเลย

พ่อแม่ทำอะไรต้องระวังตลอดเวลาเลยค่ะ เผลอไม่ได้เลยกับน้องๆ ที่เป็นโรคลมชักเนี่ย
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 16:08 น. »
คุณป๊อบ

น่าจะลองพาไปตรวจซักหน่อยนะคะ รพ.ใกล้บ้านก็ได้ ไม่ต้องเป็นพระมงกุฏ ดูภายนอกอย่างเดียวบางทีบอกไม่ได้
น่าสงสารจริง  ขอให้ปลอดภัยค่ะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 22:06 น. »
คุณป๊อบ พาน้องเทรนด์ไปตรวจสักหน่อยก็ดีค่ะ
พี่ก็เคยซุ่มซ่าม ทำลูกตกเตียงเหมือนกัน จนถึงวันนี้ยังใจแป้วเลยค่ะ น้ำใสร้องกรี๊ดลั่น รู้เลยค่ะว่าเค้าเจ็บมากแค่ไหน เราประมาทเกินไปคิดว่าลูกพัฒนาการช้า คงเคลื่อนไหวช้า ที่ไหนได้เค้าจะเร็วมากในช่วงที่เราเผลอ (น้ำใสอยากโชว์ว่าเขาแข็งแรง คอตั้ง เขารีบกลิ้งไปมาตอนเราหันไปทำกิจกรรมอื่น เขาเคยกลิ้งลงมาแล้วยืนได้เอง แล้วรอให้เราชม เค้าภูมิใจค่ะ)  ตอนนั้นเค้าร้องจนหลับ แม่ก็กอดเค้าแน่นและร้องแข่งกับลูก สำนึกผิดมากๆ เป็นไปได้จะไม่อยากให้ลูกเจ็บเลย คุณหมอให้รอดูอาการ หากไม่มีอ๊วกพุ่งก็ไม่ต้องวิตกมาก แต่ก็ประคบแผลให้เค้าหน่อย เวลาระบมเค้าจะเครียดค่ะ ในส่วนของน้ำใส หลังจากที่ตกไป นิสัยเค้าจะเปลี่ยนไปเยอะค่ะ นี่เรื่องจริงนะคะ ทุกคนที่มาเยี่ยมพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ซนและขี้แยมากขึ้น เอาแต่ใจตัวเองมากๆ และจากที่เคยเป็นเด็กนอนเฉยๆ ก็ตื่นตัวขึ้น หากมีใครโทรศัพท์มา เค้าจะแย่งโทรศัพท์เลย และชอบขอบเตียงมากๆ อยากเอาตัวกลิ้งลงจากเตียงไปที่พื้นเอง ประมาทไม่ได้แล้วค่ะ
ก่อนหน้านี้ก็มีล้มตอนหัดเดิน เลือดกลบปากมาแล้ว
แต่อย่ามัวแต่โทษตัวเองนะคะ น้องเทรนด์เค้าทราบค่ะว่าคุณป๊อบรักเค้าสุดหัวใจ
ช่วงนี้เฝ้าดูอาการอย่างไกล้ชิดนะคะ (น้ำใสโชคดี เพราะหลังจากนั้นคุณหมอสั่งสแกนสมองเลย ก็ไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ)

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 23:07 น. »
คุณแกม พี่น้อง คุณน้ำใส

ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้น้องดีขึ้นแล้ว
จากเมื่อเช้าทั้งวัน หงอยๆ ซึมๆ ไม่รู้ระบมเจ็บด้วยหรือเปล่า
แต่คิดว่าคงเจ็บระบมด้วย เลยแบบหงุดหงิดมาก

ตอนเย็นพอดีลองเล่นกับเขา ตอนเขากินข้าวเย็นเสร็จ
อยู่ๆเข้าก็หัวเราะ ไม่รู้ขำอะไร เราก็เล่นธรรมดา
จากนั้นเขาก็เริ่มดีขึ้นครับ ตอนนี้ก็เหมือนเริ่มร่าเริงแล้ว
แต่ก็ยังคงกังวลใจอยู่ เพราะตอนโดน เราเห็นคนเดียว แฟนเราไม่เห็น
เราจะรู้ถึงความแรงที่กระแทก
แต่ถ้าพรุ่งนี้ดูแล้วไม่มีอะไร ก็คงจะเริ่มสบายใจแล้วครับ

พอดีแฟนผมโทรไปถามเพื่อนที่เป็นเภสัช
เขาบอกว่า ถ้ากระแทก ยังไงข้างในจะไม่อักเสบ จะมีก็แต่เลือดออก
ข้างนอกก็จะเป็นอาการบวมแบบนี้
เท่าที่สังเกตน้องไม่มีอาการอ๊วก มีแต่ซึมๆ

พรุ่งนี้ขอดูอีกซักวัน ถ้าดีก็คงไม่ได้ไปหาหมอครับ 

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 00:09 น. »
คุณป๊อบ

น้องเทรนด์น้ำหนักลดไปกี่กิโลแล้ว ตั้งแต่ทาน ketogenic ถ้าน้ำหนักต่ำกว่ามาตรฐานมาก ลองปรึกษาคุณหมอเพิ่มพลังงานขึ้นสักหน่อย เพราะถ้าน้องมี activity เพิ่มขึ้นก็เพิ่มพลังงานได้ เมื่อ 4 เดือนก่อนลูกสาวน้ำหนักเหลือ 42 กก. พี่ก็ปรึกษากับคุณหมอว่าดูน้ำหนักน้อยเกินไปขอเพิ่มน้ำหนักขึ้น คุณหมอเธอก็เห็นด้วยบอกเอาสัก 45-46 กก. พี่ก็เพิ่มพลังงานให้ที่ละน้อย ตอนนี้ นน.ก็อยู่ประมาณ 45-46 กก.ตามต้องการ เธอเลยดูดีสดใสมีแรงขึ้นมาก ไว้ดูในหนังสือที่คุณหมอจะพิมพ์ลงรูปลูกสาวพี่ด้วย

นี่ส่งบทความให้แล้ว หมอยังไม่ว่าไงเลย ไม่รู้อ่านรึยัง พอจะถามก็ไปเมืองนอกซะอีก ที่ รพ.กรุงเทพก็รอกันอยู่หลายคนเลย มีพยาบาลบอกเจออาจารย์ที่ไหนก็ถามแต่เรื่องหนังสือ ketogenic ต้องกดดันบ่อยๆ เดี๋ยวนี้พอเจออาจารย์รีบเดินหนีเลย พี่ก็ขำ ก็หมอเพิ่งให้เขียนเรื่องขนมเพิ่มจะพิมพ์ได้ไง