เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน  (อ่าน 44647 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
  • Hero Member
สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน
« เมื่อ: วันพุธที่ 28 เมษายน 2010 เวลา 00:48 น. »
อ้างถึงกระทู้คุณแม่แกม ที่คุณป๊อปสอบถามเรื่องสูตรอาหาร ketogenic diet

สูตรอาหาร ketogenic diet ที่ใช้อยู่เป็นสูตรอาหารที่ทำขึ้นเองค่ะ  ออกตัวก่อนนะคะว่าที่ทำได้เองเพราะคุณหมอท่านไว้ใจค่ะ ความที่ต้องดูแลลูกสาวเลยศึกษามาก คิดว่าเป็นหน้าที่ของเราที่ต้องทำอย่างนี้ คุณหมอหลายท่านบอกว่าญาติผู้ป่วยทำอย่างนี้จริงแต่ทำไม่ได้ดีเท่าคุณ ไม่ได้ภูมิใจอะไร แต่ทำให้มั่นใจขึ้น อาหารที่ใช้เปลี่ยนไปทุกวันตามความต้องการของลูกสาวว่าเธออยากทานอะไร โดยเน้นให้ได้ ketone 4+ โดยตอนนี้ใช้สัดส่วนอาหารอยู่ที่ fat : CHO + Portien = 1.4 : 1  ให้พลังงาน 1,500 kcal / วัน การให้อาหาร ketogenic แต่ละคนต้องการไม่เหมือนกัน ที่ใช้สัดส่วนนี้เนื่องจากคิดว่าดีต่อลูกสาว และเมื่อใช้ได้ผลดี คุณหมอก็ o.k. ให้ปรับเปลี่ยนได้เอง โดยเราต้องควบคุมคอเลสเตอรอล ไตรกลีเซอไรด์ และเกลือแร่ต่างๆ ของร่างกายให้สมดุล โดยตรวจเลือดและปัสสาวะเป็นประจำทุกเดือน สัดส่วนก็ปรับเปลี่ยนตามสภาพร่างกายและ activity ของเธอ อย่างตอนที่ยังลุกไม่ได้ต้องนอนอยู่บนเตียง สัดส่วนและ พลังงานต่ำกว่านี้ เมื่อเธอเริ่มเคลื่อนไหวมากขึ้นจึงให้พลังงานเพิ่มขึ้น ตอนนี้เธอทำกิจวัตรประจำวันเองได้ เดิ่น วิ่งช้าๆ  ว่ายน้ำได้ น่าชื่นใจมาก
มีเรื่องตลกจะเล่าให้ฟัง เมื่อประมาณ 5 เดือนที่แล้วผลตรวจเลือด   total colesteral ขึ้นไปถึง 298 คุณหมอบอกว่าคงต้องให้ยาลดคอเลสเตอรอล เราก็ไม่อยากให้ลูกสาวได้ยาเพิ่มอีกที่ได้ก็มากแล้ว เลยต่อลองว่าขอลองลดเองก่อนได้มั้ย คุณหมอบอกว่างั้นผมให้ 2 อาทิตย์ คุณไปลดมาให้ได้  เลยต้องเปลี่ยนสูตรอาหารใหม่ 2 สัปดาห์ลดลงเหลือ 230 ครบ 1 เดือน ลดลงเหลือ 185 ตกลงไม่ต้องทานยา เลยใช้วิธีคุมอย่างนี้ค่ะ เพราะอาหารประเภทนี้ต้องสงสารคนทานมากอยู่แล้วเมื่อแกอยากทานอะไรก็จะคำนวณส่วนประกอบอาหารเพื่อนำมาปรุงให้ได้ตามที่แกต้องการทาน และตรวจเลือดควบคุมไปเรื่อยๆ ค่ะ
ไม่ได้ใช้โภชนากร มานานแล้วตอนแรกโภชนากรให้สูตรอาหารมาแต่มันไม่ยืดหยุ่น ติดต่อลำบากเหมือนต้องรอตลอด เลยค้นคว้าเอง ซึ่งก็ใช้ได้ผลค่ะ อ้อ! มีเขียนบทความให้คุณหมอเรื่องวิธีทำอาหาร ketogenic diet ด้วย คุณหมอบอกว่าจะพิมพ์แจกผู้ป่วย ลูกคุณป๊อปรักษาที่ รพ.พระมงกุฏ ถ้าคุณหมอพิมพ์แจกคงได้เห็นค่ะ
อาหาร น้ำนมไก่ที่คุณป๊อป เขียนไว้ดูดีนะคะ พอดีว่าดิฉันไม่ได้ศึกษาของเด็กเล็กมากนักอ่านของคุณป๊อปแล้วเลยน่าสนใจดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 27 มิถุนายน 2011 เวลา 01:07 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: สูตรอาหาร ketogenic diet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 เมษายน 2010 เวลา 21:10 น. »
อยากอ่านบทความจังครับพี่น้อง ตอนนี้ผมก็อยากปรับสูตรบ้างแล้ว เพราะรู้สึกสงสารน้อง คือเวลาเห็นใครทานอะไร ปากน้องเขาก็จะจั๊บๆๆๆๆ
วันนี้ ผมกินโกโก้อยู่ แล้วน้องเขาก็ทำปากจั๊บๆๆๆ ผมก็เลยเอาหลอดดูดโกโก้ขึ้นมาพอเอาหลอดไปใกล้ๆ ปาก ปรากฎว่าอ้าปากครับ
เห็นแล้วสงสารจริงๆ เพราะปกติให้ทานแต่อาหารเดิมๆซ้ำๆ กลัวคีโตนจะแกว่ง
 เลยเอาหลอดดูดโกโก้หยดใส่ปากน้องให้น้องเขาชิมดู เขาก็ชิบจั๊บๆๆๆ ง่า สงสารจริงๆ
พอเอาให้อีก ก็อ้าปากรออีก เฮ้อ ตอนนี้เลยอยากปรับสูตรเองแล้ว อยากให้น้องเขาได้ทานอะไรที่มันแปลกๆบ้าง
เพราะผมว่า มันน่าจะช่วยทำให้พัฒนาการของน้องเขา เกี่ยวกับการรับรู้รสชาติแปลกๆบ้าง น่าจะดีขึ้น ดีกว่าทานอาหารเดิมๆซ้ำไปซ้ำมา
ตอนนี้คุณหมอก็ไม่ได้ให้ทานอย่างอื่นเลย ตอนนี้น้องถ่ายยากมากๆ อุนจิ แข็งมาก 7 วันแล้วไม่ได้ถ่าย ต้องสวนตลอด
เดี๋ยวว่าจะปรึกษาคุณหมอใหม่ ตอนนี้กะว่า จะให้ลองทานส้มดู จะได้มีกากอาหาร ให้ถ่ายได้คล่องๆบ้าง
แต่ถ้าตรวจแล้วคีโตนลง คงต้องหยุด แต่ถ้าคีโตนยังขึ้นเหมือนปกติ ก็คงทานเป็นประจำไปเลย
เห็นคุณหมอให้เน้นคุม น้ำตาล กับแป้ง 2 อย่าง ยังไงแล้ว จะมารายงานให้ทราบอีกครั้งครับ

ดีใจจริงๆเลย ที่พี่น้อง เขียนบทความแจกจ่ายด้วย เป็นประโยชน์มากเลยน๊ะครับ บุญกุศลจะทำให้ลูกพี่ แข็งแรงยิ่งๆขึ้นไปโดยเร็ววันเลยครับ
อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ...
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:09 น. »
          หายไปหลายวัน พาลูกสาวไปเที่ยวภูเก็ต ก่อนไปต้องเตรียมการนิดหน่อยเกี่ยวกับอาหารที่เธอจะได้รับตลอด 3 วันที่อยู่ภูเก็ต ซึ่งก็พอใช้ได้ เธอดูสนุกสนานร่าเริงดี ว่ายน้ำ ดำน้ำ ภายใต้การดูแลได้ดี ช่วยเหลือตัวเองได้ไม่เป็นภาระแก่คนอื่น
          คุณป๊อบ พี่คิดว่าเข้าใจความรู้สึกของทั้งคุณป๊อบ และน้อง เพราะเคยผ่านภาวะนี้มาแล้ว ตอนที่ลูกสาวทานอาหาร ketogenic ใหม่ๆ ก็ทานได้ไม่มีปัญหา หลังจากทานแล้วอาการของเธอดีขึ้นมาก ต่างจากที่ไม่สบายมาตลอด 2 ปี หลังจากทานไปได้ประมาณ 4 เดือน พอแข็งแรงขึ้นเธอเริ่มรู้สึกว่าต้องการเพิ่มขึ้น ต้องการทานอาหารที่มีแป้ง น้ำตาล แล้วรู้สึกต่อต้านกับสิ่งที่พี่ทำให้ แสดงอาการก้าวร้าว ซึ่งไม่เคยทำมาก่อน เป็นช่วงที่ยุ่งยากใจมาก พี่พยายามอธิบายถึงความจำเป็น สิ่งที่จะตามมาถ้าไม่ทานอาหารตามที่กำหนด คุณหมอก็พยายามคุยกับเธอ แต่เธอต่อต้านตลอด แอบทานขนม จนเราต้องออกมาตรการป้องกันหลายอย่างเช่น ล๊อคตู้เย็น ตู้ขนม และอื่นๆ ซึ่งทำให้ความสัมพันธ์ของเรามีปัญหา แต่ไม่สามารถหยุดเธอได้ ทุกครั้งที่มีโอกาสเธอจะแอบทานขนม จนพี่สังเกตุเห็นความผิดปกติ หลังจากที่แอบทานขนมซึ่งแต่ละครั้งปริมาณไม่มากเธอเริ่มมีอาการผิดปกติ พี่รับรู้ได้เลยว่าเธอมีอาการแย่ลงเรื่อยๆ ประมาณ 1 สัปดาห์ เธอก็เริ่มมีอาการชัก และเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ จนต้องเข้า รพ.อยู่ word 2วันย้ายลง  ICU พอดีขึ้นก็ขึ้นมาอยุ่ WORD ได้ 2 วันก็ย้ายลง ICU อีกครั้ง อยู่ รพ.รวม 12 วันก็ออกมา ซึ่งช่วงแรกที่เข้าไปอาการแย่มากต้องติดเครื่อง EEG 24 ชม. แต่ไม่มีเจ้าหน้าที่เทคนิคเฝ้า พี่ต้องเฝ้าเองมีอยู่คืนหนึ่งมีคลื่นชักมาอย่างรุนแรง วุ่นกันจนถึงเช้า ก็เป็นอีกครั้งที่หมอบอกว่า "ถ้าไม่ใช่คุณเฝ้าคง....."  ตอนลูกสาวอยู่ รพ.เธอดูเศร้า เธอบอกว่าเสียใจที่แอบทานขนม เสียใจที่ทำให้ตัวเองมาเป็นอย่างนี้ พี่ก็บอกไปว่า มีโอกาสไม่บ่อยนัก หนูได้รับโอกาสมาอีกครั้ง ไม่รู้ว่าครั้งไหนจะเป็นครั้งสุดท้าย เพราะทุกครั้งที่เป็น ไม่มีใครรู้ว่าจะมีโอกาสรอดอีกไหม เธอดูเข้าใจขึ้นมาก คิดดูเถอะว่าความทรมานของผู้ป่วยที่ได้รับอาหารประเภทนี้ต้องอดทนมากเพียงใด
           บทความที่พี่เขียน เนื่องจากคุณหมอขอให้เขียนให้ ดังนั้นคงไม่นำมาเผยแผ่ก่อนที่คุณหมอเธอจะพิมพ์  แต่ถ้าคุณป๊อบสนใจพี่จะค่อยๆ อธิบายให้ เชื่อว่าคุณป๊อบจะเข้าใจและสามารถกำหนดอาหารเองได้แน่นอน อย่างไรช่วยเขียนสูตรอาหารและปริมาณที่น้องได้รับให้หน่อยค่ะ จะได้คำนวณดูว่าคุณหมอให้สารอาหารใดเท่าไร เคยอ่านเจอครั้งหนึ่งแต่จำไม่ได้ว่าอยู่ที่หัวข้อไหน

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 พฤษภาคม 2010 เวลา 21:46 น. »
พี่น้องครับ สูตรเป็นอย่างนี้น๊ะครับ

สูตรอาหาร คีโตน ต่อวัน

1.อาหารหลัก นมไก่
- เนื้ออกไก่สุก 75 กรัม
- น้ำตาลทราย 10 กรัม
- แป้งข้าวจ้าว 16 กรัม
- LCT (canola oil)  45 ml
- MCT Oil 5 ml

2.อาหารเสริมครับ (คุณหมอบอกว่าให้ฝึกเคี้ยว แต่ปัจจุบันก็ยังคงดูดเอาอยู่ ผมเลยย้ายไก่ไปบวกในนมบางส่วน
เพราะเขากินไปได้ประมาณ ไม่ถึง 10% บางคร้งก็กินได้เกือบ 60% แต่นานๆทีครั้ง ก็เลยย้ายดีกว่า กลัวลูก
ได้รับอาหารน้อยเกินไป)
- อกไก่สับแล้วนึ่งสุก 50 กรัม
- Canola oil    5 ml
- MCT Oil    3 ml
- ผักต่างๆต้มสุก
สามารถปรุงเติมเกลือและผักได้ ห้ามเติมน้ำตาล สำหรับอาหารเสริมครับ

ส่วนผสมเป็นตามนี้ครับพี่น้อง
ขอบคุณพี่ล่วงหน้าเลยครับ ผมคิดว่า การได้ทานอาหารแปลกๆใหม่ๆก็น่าจะเป็นการกระตุ้นพัฒนาการ
มากอยู่เหมือนกัน ได้ลิ้มลองรสชาติแปลกๆ น่าจะทำให้เขาตื่นตัวกว่านี้
ได้ทานอะไรที่สดชื่นๆบ้าง แทนการทานแบบเดิมๆที่ซ้ำๆทุกๆวัน แล้วก็รสเดิม ด้วย

ปล.จริงๆจะตอบหลายครั้งแล้วครับ ทำนู้นทำนี่ เลยลืมทุกที แฟนก็จี้บอกว่า ถามหรือยัง
ผมก็ว่าลืมอีกแล้ว ...
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 พฤษภาคม 2010 เวลา 00:00 น. »
   อาหารหลักเป็น นมไก่ น้องยังเล็กอยู่คงต้องทานนมเป็นหลัก เนื่องจากผักไม่ได้กำหนด นน. มาแน่นอนแสดงว่าคุณหมอคิดว่าน้องคงทานได้ไม่มาก  พี่คิดให้ 1 ส่วนอาหารทดแทน นน.ดิบประมาณ 70 กรัม น้องได้อาหารต่อวัน พลังงานประมาณ 850 kcal โดยได้รับ โปรตีน+คาร์โบไฮเดรต : ไขมัน เท่ากับ  1:1.2  โดยได้รับ CHO มาจากน้ำตาลและแป้งเป็นหลัก
       พัฒนาการเหมือนเด็กปกติหรือไม่คะ คือตอนนี้ประมาณ 1 ขวบ ควรเคี้ยวอาหารได้บ้างแล้ว เท่าที่ศึกษามานักโภชนาการไทยใช้สัดส่วนไม่ strict สูตรอาหารที่ให้มาอาหารเสริมมีสัดส่วน ไขมันต่ำกว่าอาหารหลัก แต่พี่คงให้ยึดตามที่คุณหมอให้มานะคะ (เพราะถ้าพี่ให้พี่จะใช้สัดส่วนเดียวกันตลอดเพื่อคงระดับไขมันให้คงที่ ketone จะได้ไม่แกว่ง)
      เราลองอย่างง่ายๆก่อน โดยใช้การให้อาหารทดแทน เปลี่ยนในอาหารเสริม     (นน.อาหารที่พี่เขียนถึงให้หมายถึง นน.ดิบ และเฉพาะส่วนที่ทานได้เท่านั้น)
      เนื้อไก่ไม่ติดมัน    40 กรัม         ทดแทนได้ด้วย             เนื้อปลา (ปลาอะไรก็ได้) 40 กรัม          หรือ    กุ้ง ขนาด 2 นิ้ว        4-6 ตัว   

เนื่องจากไม่ทราบว่า นน. ที่ให้มาเป็น นน.ดิบหรือไม่ยังไงคุณป๊อบลองคำนวณดูก่อน ถ้าเลือกใช้กุ้งให้เอาเฉพาะเนื้อกุ้งล้วนๆ ไม่ให้มีมันกุ้งที่หัวติดมาด้วย (คอเลสเตอรอลสูง)    หรือจะใช้เนื้อหลายชนิดรวมกันก็ได้ คุณป๊อบต้องดูเรื่องอาหารเด็กอ่อนเองนะคะว่าสามารถทานอาหารประเภทไหนได้บ้าง พี่ลืมไปหมดแล้ว พี่จะดูให้เฉพาะเรื่องอาหารทดแทนเท่านั้น อ้อ! อย่าลืมดูด้วยว่าลูกแพ้อาหารทะเลหรือไม่ ถ้าอย่างไรใช้เป็นกุ้งหรือปลาน้ำจืดก็ได้ค่ะ
     เราสามารถใช้ซีอิ๊วขาวแทนเกลือก็ได้ ให้กลิ่น รสดีกว่า  กรณีใช้เนื้อปลาให้ระวังก้างปลาด้วยค่ะ

จะใช้เนื้อปลาบดใส่เกลือเล็กน้อยนวดให้เข้ากัน ปั้นเป็นก้อนเล็กๆ นำไปทอด ก็อร่อยดีค่ะ ผักยังคงต้องทานอยู่เพื่อให้ได้วิตามินเละเกลือแร่ จะใช้เป็นผักต้ม หรือผัดใส่กุ้ง ไก่ ปลา ได้ทั้งนั้น สิ่งที่ต้องระวังก็คือ น้ำมันทั้ง oil และ MCT ใส่ลงไปแล้วต้องทานให้หมด การที่ ketone ขึ้นน้อย อาจเป็นเพราะทานไขมันไม่หมดค่ะ และยังทำให้ได้พลังงานน้อยลงด้วย ส่วนเรื่องให้ส้ม สามารถให้แทนผักได้ค่ะ แต่ไม่ได้กำหนด นน.แน่นอนมา ถ้าให้ 1 ส่วนจริงตามที่พี่คิดจะให้ผลไม้ทดแทนให้ได้ค่ะ
              โดยผักดิบ 70 กรัม   แทนด้วยส้มเขียวหวาน 70 กรัม และทำให้เราขาดโปรตีนและเกลือแร่บางตัวในผักไปเล็กน้อย
    ผลไม้แทนได้ที่ผักเท่านั้นเพราะในผลไม้มีน้ำตาลผสมอยู่ด้วย    ให้น้ำตาลไปอยู่ในนมไก่ซะหมดแล้ว ขยับลำบากค่ะ  นอกจากต้องลดน้ำตาลในนมไก่ออกมาเป็นอาหารเสริมบางส่วน แต่เดี๋ยวน้องเขาจะไม่ทานนมที่ไม่หวานอีกจะยิ่งแย่นะคะ     ส่วนเรื่องอุนจิแข็งแก้ได้ด้วยการเพิ่ม MCT แทน OIL เนื่องจาก MCT มีคุณสมบัติเป็นยาระบายด้วย แต่มีปัญหากับตับบ้าง  แทนกันในอัตรา 1:1 เลยค่ะ อาหารน้องยังใช้ MCT น้อยอยู่ OIL ใช้มากทีเดียวมีปัญหาเรื่องไขมันไหมคะ

คุณหมอจำกัดน้ำไหมคะ ในเด็กเล็กมักจำกัดน้ำด้วย พี่ก็ไม่ทราบสาเหตุ แต่ของลูกสาวพี่ไม่มีการจำกัดเรื่องนี้เลยไม่มีปัญหา  เรื่องอาหาร ketogenic เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ถ้ามีการ ปป.ระดับเกลือแร่ ไขมัน หรือมีอาการผิดปกติใด เราสามารถแก้ได้ด้วยอาหารที่ให้ ช่วยบอกให้ละเอียดทุกครั้งด้วยค่ะ เพราะไม่ได้เห็นทุกเรื่องของน้องเขา ค่อนข้างเป็นห่วงเรื่องอาหารที่ให้ค่ะ

คุณป๊อบซื้อ MCT ที่พระมงกุฏขายอย่างไรคะ อยากทราบราคาค่ะ

สงสัยอะไรถามมาใหม่นะคะ ไว้จะอธิบายเรื่องอาหารทดแทนให้ค่ะ ในบทความมีหมดแต่ไม่รู้จะคลอดเมื่อไร

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 พฤษภาคม 2010 เวลา 00:11 น. »
คุณป๊อบ แก้ไขหน่อย ผัก 70 กรัม แทนด้วยส้มเขียวหวาน 50  กรัม

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 พฤษภาคม 2010 เวลา 17:27 น. »
ขอบคุณมากครับพี่น้อง

คุณหมอจำกัดน้ำไม่เกินวันละ 1000 cc ครับ
น้องพัฒนาการช้าครับ ตอนนี้ก็ 1 ขวบ 2 เดือนแล้ว แต่ยังไม่คลาน ไม่นั่งครับ
พึ่งจะเริ่มคอแข็ง ตอนนี้หลังยังไม่แข็งเลยครับ กำลังฝึกกระตุ้นพัฒนาการอยู่

ตอนนี้มีปัญหาการถ่ายมากครับ ต้องสวนทุกครั้งเลย
อุนจิ แข็งมากส่วนใหญ่จะเลือดออกตอนถ่ายนำ
สงสารเขา เคยจะใส่ mct oil ให้มากขึ้น แต่ปรากฎว่าน้องเขาเหมือนว่าจะปวดท้องครับ
เท่าที่สังเกตจะหงุดหงิดงอแงบ่อย ก็เลยคงไว้แค่ 5 ครับ
(เมื่อก่อนเคยได้สูตรแรก ทานยังไงคีโตนก็ไม่ขึ้น ตอนนั้นใส่ mctoil ถึง 45 ml ต่อวันเลยครับ
แล้วน้องก็งอแงมาก หงุดหงิด เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ mct เพราะคุณหมอก็เคยบอกว่า mct จะทำให้
ท้องปั่นป่วนครับ)

ตอนนี้น้องยังไม่เคี้ยวเลยครับ น่าจะเป็นเพราะพัฒนาการช้าด้วย จะดูดเอาแทนเวลาป้อนไก่บด

ส่วนเรื่องผัก คุณหมอไม่จำกัดครับ บอกว่าใส่เท่าไหร่ก็ได้แล้วแต่เราเลย (อาจจะเป็นเพราะรู้ว่าเด็กทานไม่เยอะ
อย่างที่พี่น้องบอกด้วยมั้งครับ)

ส่วน mct oil ซื้อที่พระมงกุฏครับ มีพี่พยาบาลไปซื้อมาให้อีกทอดหนึ่งครับ เรื่องราคาเดี๋ยวผมขอถามแฟนก่อนน๊ะครับ
แต่ลักษณะจะเป็นถังน้ำมันเลยครับ ถังสีขาวทึบ

ยังไงแล้วเดี๋ยวผมขอทำความเข้าใจที่พี่น้องได้ช่วยให้ข้อมูล เดี๋ยวว่าจะปริ้นให้แฟนช่วยกันอ่านด้วย
แล้วจะมาแจ้งถึงข้อสงสัยให้พี่น้องช่วยตอบอีกครั้งครับ ขอบคุณมากๆเลยครับพี่น้อง

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 พฤษภาคม 2010 เวลา 01:14 น. »
คุณป๊อบ

ไก่ 40 กรัม แทนด้วยไข่ไก่  นน. 50 กรัม (เบอร์ 2) ได้ 1 ฟอง  หรือ ไข่ขาว 2 ฟอง ค่ะ น่าจะลองให้ไข่บ้างนะคะ เด็กต้องการเพื่อพัฒนาการ ให้ไข่ทั้งฟองไม่ควรเกิน  2 ครั้ง/สัปดาห์ อย่าให้ทุกวันนะคะ คอเลสเตอรอลสูง น้องยังเคลื่อนไหวได้ไม่มาก ถ้า activity สูงก็ให้มากกว่านี้ได้ แต่ถ้าเป็นไข่ขาวให้ได้เรื่อยๆค่ะ คอเลสเตอรอลต่ำ   เหลือไก่อีก 10 กรัมยังคงให้ได้ด้วยค่ะ

พี่มานึกดูถ้าให้น้องทานส้มคงดูดได้แต่น้ำไม่ได้กากส้มซึ่งช่วยระบายได้ไปด้วย ยังไงลองให้เป็นกล้วยน้ำว้าดีกว่ามั้ยคะ
                                           ผัก     70 กรัม                   ให้  CHO      5    กรัม
                                กล้วยน้ำว้า        100  กรัม                 ให้ CHO    35     กรัม

ถ้าคิดว่าวันนึง น้องทานผัก  30  กรัม คิดเป็น CHO   2.5  กรัม          สามารถให้กล้วยน้ำว้าแทนได้   7  กรัม  ให้แทนสัปดาห์ละ  2-3 วัน ขูดแต่เนื้อกล้วยไม่เอาไส้นะคะ   
       เรื่อง MCT น้องเขาทานมาระยะนึงแล้วร่างกายอาจปรับตัวให้รับได้ ถ้ายังไงอาจลองดูใหม่ทีละน้อยก็ได้ค่ะ  ข้อดีอีกข้อของ MCT คือ ไม่สะสมในร่างกาย จึงไม่ทำให้ไขมันในเลือดสูงเหมือนน้ำมันตัวอื่นๆ  และก่อให้เกิดสภาวะ ketosis ได้ง่ายกว่าน้ำมันตัวอื่นค่ะ  ถึงแม้ conola oil  จะมีคุณสมบัติดีกว่าน้ำมันพืชตัวอื่นๆ ( sat.fats ต่ำ , mono-unsat. fats สูง , smoke point สูง)  แต่อย่างไรยังคงเหลือสะสมในร่างกาย  เคยทราบเหมือนกันว่า ketogenic ทำให้เกิดอาการท้องผูกและภาวะขาดน้ำ แต่ไม่นึกว่าน้องเขาจะเป็นได้มากเพียงนี้ น่าสงสารจริงๆ  แต่อาหารที่หมอให้ก็แทบไม่ระบายเลยคงมีแต่ผักเท่านั้น อาหารเพียงพอแต่คนทานลำบากค่ะ    เคยมีพยาบาลบ่นให้ฟังว่านักโภชนากรของโรงพยาบาลคิดรายการอาหารให้แค่สารอาหารครบไม่สนใจว่าผู้ป่วยจะทานได้หรือไม่  แต่พี่ว่าก็น่าเห็นใจเขาเหมือนกันต้องคิดอาหารให้ผู้ป่วยหลายราย ทั้งไม่ทราบว่าใครชอบทานอะไร

ของคุณป๊อบ ต่อไปอาจจะลองให้เป็นชีสหรือเนย แทนน้ำมันบ้าง อาหารแตกต่างแปลกๆ น้องเขาอาจชอบก็ได้

ลองดูเมนูอาหารของลูกสาวพี่บ้าง  ต้มฟักเขียวกับไก่, ซุปเนื้อมันฝรั่ง,ไข่เจียวกุ้ง, ไข่ลูกเขย, ไก่ทอดกระเทียม, ต้มผักกาดขาว, ปลาทอดเกลือ, ไก่ผัดกะเพรา, ต้มยำปลา, ปลานึ่งพริกมะนาว,  ฯลฯ ตอนนี้อาหารโปรดของลูกสาวพี่คือ  ผัดฟักทอง ,ปลาห่อชีส , ปวยเล้งอบชีส ซึ่งก็ดีเพราะฟักทอง, ปวยเล้งมีสารอาหารสูง ติดแต่ที่ว่าชีสมีไขมันทราส์อยู่ด้วยทำให้ให้มากไม่ได้ไตรกลีเซอไรด์ขึ้น   จะเห็นได้ว่าอาหารเกือบทุกประเภทสามารถดัดแปลงเป็น ketogenic ได้หมด ยังคิดอยู่ว่ามีเวลาจะลองทำขนมที่เป็น ketogenic บ้าง เพราะตอนนี้เธอได้แต่ผลไม้เท่านั้น พอถึงวันเกิดคนในครอบครัวทุกคนทานเค้กกัน เธอก็ทานไม่ได้ ดูแล้วน่าสงสารค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:24 น. »
พี่น้องครับ

พอดีผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนสูตร แต่ลองให้ทานส้ม ทานไข่ดู
แล้วก็ตรวจฉี่ ก็คีโตนก็ลงบ้าง ก็ประมาณ 1 ครึ่งครับ

ก็ทานส้ม ทานไข่ มาประมาณอาทิตย์ได้
ก็ตรวจคีโตนก็ยังขึ้นอยู่

แต่รู้สึกว่า เขาเริ่มเหมือนแขนขาไม่ค่อยมีแรง
หลังจากที่เคยพอตั้งขึ้นมาได้ ก็เริ่มเอนไปเอนมา
เหมือนไม่ยอมเกร็งสู้ รู้สึกได้เลย

จนพอวันต่อมา ปกติแล้วเขาจะตั้งคอได้แล้ว แข็งขึ้นมากทีเดียว
แต่วันนั้น คอเขา ก็ตั้งมองปกติ ซักพักก็พับลงมาเลย
วันนั้นเป็นประมาณ 3-4 ครั้ง ซึ่งผิดปกติอย่างมาก
เพราะเขาไม่เคยเป็นอย่างนี้นานแล้ว

วันถัดมา ก็เหมือนเดิมตัวแขนขา จะอ่อนกว่าเดิมอีก

ก็เลยคุยกับแฟนว่า น่าจะเป็นเพราะคีโตนแน่เลย
ก็เลยงดส้ม ไข่ งดทุกอย่างไปก่อนเลยตอนนี้

จากวันที่เริ่มงดมาถึงวันนี้ก็ประมาณ 3 วันได้
รู้สึกเลยว่าน้องตัวแข็งขึ้น แขนขามีแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ก็เลยคิดว่า น่าจะเป็นเพราะคีโตนแน่เลย

เฮ้อ
ก็เลยสรุปกับแฟนว่า เดี๋ยวรอให้น้องแข็งแรงเท่าๆปกติก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยๆปรับสูตร

ผมก็แฟนเคยคิดกันเรื่องนึงว่า
น้องเทรนด์ ชักครั้งแรกตอน 4 เดือน
หลังจากนั้นก็ไม่มีชักอีกเลย
จนมาถึง 8 เดือน ก็เริ่มชักอีกครั้ง และก็ตามมาจนหยุดชักไปได้ประมาณ 3 เดือนได้แล้ว จนถึงวันนี้
มาเอะใจกันเรื่องอาหารการกินของน้อง
เพราะก่อนน้องจะชักตอน 8 เดือน ผมจะหัดให้กินกล้วย
แล้วก็เริ่มให้กินเยอะ เพราะเห็นลูกชอบด้วย
คิดว่า ความหวานของกล้วย น่าจะทำให้ลูกผมชักครับ

หลังจากชักแล้วตอน 8 เดือน พอคุมได้ ซักพักก็ชักอีก
เพราะได้รับยาเพิ่มมากขึ้น ซึ่งขมมาก
แล้วคุณหมอว่าให้ผสมกับน้ำหวานได้
ก็เลยผสมกับน้ำหวาน
ช่วงนั้นหยุดชักแล้ว แล้วค่อยมาเริ่มให้ทานผสมกับน้ำหวาน
ไม่นาน ก็ชักใหม่อีกครั้ง ไม่ถึง  อาทิตย์เลย

ล่าสุดไม่ได้ชักครับ แต่ตัวอ่อนที่ผมเล่าให้ทราบ
ผมให้ทานส้ม หลายชิ้น ซึ่งมันมีความหวานอยู่
ลูกผมก็ชอบ ก็เลยให้ทาน
คิดว่าน่าจะเป็นปัจจัยที่มีนัยยะสำคัญ
แต่เป็นความคิดของผมกับแฟนเท่านั้น ตอนนี้ก็เลยคิดว่า จะพยายามหลีกเลี่ยงความหวานให้มากที่สุด

เมื่อร่างกายเริ่มกลับคืนสภาวะมีแรง มีกล้ามเนื้อตามเดิมแล้ว
จะค่อยๆปรับสูตรใหม่ครับ
เพราะไม่เคยคิดเลยว่า กินอะไรเพิ่มเข้าไปนิดเดียว ทั้งๆที่ตรวจคีโรจจากปัสสวะแล้วก็ยังขึ้นอยู่
จะเกิดปัญหาขึ้นได้ (อันนี้ขอสรุปเองว่าเป็นเพราะเกิดจากสาเหตุการกิน)

ขอบคุณพี่น้องมากครับ

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 พฤษภาคม 2010 เวลา 00:10 น. »
คุณป๊อบ

ตัวอ่อน คอพับลง แสดงว่ามีอาการชักอีก อาจชักทีละน้อย เช่นนิ่ง หยุดเป็นช่วงๆ แต่ยังไม่ถึงเกร็งกระตุก แค่มีคลื่นชักออกมาบ้าง อาจเกิดตอนนอนหลับทำให้สังเกตได้ยาก ตรวจคีโตนยังขึ้นอยู่เพราะอาจกำลังลดลงเนื่องจากใช้ Stripe ตรวจ ผลออกมาเป็นช่วง ให้หยุดก่อนก็ดี ไม่ให้การชัก step 1 เกิดขึ้นเต็มที่ เดี๋ยว  2 3 4 จะตามมา
    จากการที่น้องเทรนด์ตอบสนองต่อ ketogenic  diet ได้ดี แสดงว่าเมื่อสมองได้รับน้ำตาลซึ่งเป็นอาหารหลักของสมองแล้วทำให้เกิดคลื่นไฟฟ้าที่ผิดปกติได้ คุณป๊อบตรวจคีโตนเองใช่ไหม? ตรวจตอนไหนคะ? 
    เพื่อความแน่ใจ ควรลองทบทวนดูอีกทีว่าสาเหตุที่น้องเทรนด์มีอาการเปลี่ยนไปเพราะอะไร  จะได้แก้ได้ถูกที่ ไม่ควรเกิดเพราะเป็นส้ม หรือกล้วย เพราะที่กำหนดไปเทียบจากผักซึ่งมีคาร์โบไฮเดรตอยู่ เปลี่ยนเป็นน้ำตาลในผลไม้ในอัตราเท่าเดิม ขอรายละเอียดกว่าที่เล่ามา ทานส้มเท่าใด ไข่เท่าใด ให้ทานอย่างไร เมื่อก่อนทานผักเท่าใด ทำให้ทานอย่างไร ทานไข่ส้มพร้อมกัน ทานติดต่อกันเลยหรือทานแล้วเว้นช่วง น้ำมันให้พร้อมอะไร   พี่เคยบอกว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อนบางครั้งเราคาดไม่ถึง ในต่างประเทศเด็กที่ทาน ketogenic อยู่ปกติจู่ๆ ketone ลดลง ต่อมาพบว่าเป็นเพราะโลชั่นที่ใช้ทาตัวมี sorbital ปนอยู่และสามารถซึมเข้าทางผิวหนังได้ เป็นการเพิ่มน้ำตาลเข้าไปโดยตรง

หรืออย่างลูกสาวพี่ ตอนแรกทานอาหารตามที่โภชนากรให้มา โดยกำหนดปลา ฟักทอง ไข่ มะละกอ น้ำตาล น้ำมันพืช MCT  มาให้ต่อวัน พี่ก็นำมาปรุงเป็นอาหาร 3 มื้อให้เธอทาน  ketone ก็ค่อยๆ ขึ้นถึง 2+ พอตรวจครั้งถัดมา (ไม่ได้เปลี่ยนสูตรอาหาร) คีโตนเหลือ trace   (ตรวจตอนเช้าก่อนทานอาหาร)  ซึ่งพี่ก็แปลกใจมาก คุณหมอก็ไม่เข้าใจถามว่าให้อาหารเท่าเดิมหรือไม่ เปลี่ยนสูตรหรือเปล่า  พี่นั่งคิดอยู่ทั้งวัน จนมาเห็นตอนเย็นเธอนั่งดูโทรทัศน์โดยทานฟักทองเชื่อมน้ำตาลอยู่ ซึ่งก็เป็นอาหารปกติประจำวันของเธอ (CHO มาจากฟักทองกับน้ำตาล ประมาณ 80% ของ CHO ต่อวัน) แต่มาเอะใจเลยถามพี่เลี้ยงดู ปรากฏว่าเธอชอบทานฟักทองเชื่อมมาก เลยมาเชื่อมทานตอนเย็นทีเดียว ทั้งวันทานแต่ เนื้อ กับน้ำมันมาประมาณเกือบสัปดาห์แล้ว ก็เป็นอันรู้สาเหตุ ร่างกายปรับตัวรอ CHO ซึ่งเป็นพลังงานหลักของร่างกายตอนกลางคืน ซึ่งได้มากพอร่างกายนำไปใช้เป็นพลังงานเพราะทานแล้วนอนเลย เป็นการ brake ketone ที่สะสมมาทั้งวัน พี่ให้แก้ไขเป็นแบ่ง CHO ให้เท่ากันทุกมื้อ ถ้าจะทานอาหารทานเล่น ก็ต้องมีสัดส่วนไขมันเท่าเดิม ต่อมาหลังจากปรับสูตรเองได้ก็คุม CHO ต่อวันไม่เกิน 20-25 กรัม คีโตนก็กลับมาขึ้นจนเป็น 4+ ซึ่งข้อสรุปนี้คุณหมอก็ยอมรับ ตอนนั้นกำลังเขียนบทความให้หมอพอดีเลยแนะนำลงไปให้แบ่ง สารอาหารแต่ละมื้อให้เท่ากันเพื่อไม่ให้คีโตนแกว่ง อย่างที่พี่บอกตั้งแต่แรกอาหารทานเล่นของลูกคุณป๊อบมีสัดส่วนไขมันค่อนข้างต่ำ ถ้ามีอะไรผิดพลาดจะ brake ketone ได้ก่อนเลย อย่างไรอยากให้ลองทบทวนรายละเอียดอีกครั้ง เผื่อว่าน้องเทรนด์จะได้มีโอกาสอยู่อย่างมีความสุขเพิ่มขึ้นบ้าง
    อย่าเพิ่มยอมแพ้ค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:28 น. »
มารายงานครับผม

เมื่อวานนี้มีขาแขน กระตุกเบาๆนิดหน่อย
แต่หลายครั้งเหมือนกัน
แฟนตกใจเลย
เพราะไม่เป็นอย่างนี้นานมากแล้ว

แต่วันนี้ไม่มีแล้ว
ร่างกายดูแข็งแรงขึ้นมาก

คิดว่า น่าจะอยู่ตัวแล้วครับตอนนี้
ช่วงนี้ชอบบ่นเก่ง คิดว่าคงเริ่มจะพูดแล้ว ดีใจมากเลย
^.^

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2010 เวลา 11:16 น. »
ดีใจด้วยค่ะ เมื่อวานคุณ sorada คุยเรื่องการให้ออกซิเจนความดันสูง คิดดูแล้วอาจช่วยเรื่องพัฒนาการได้ลองดูในกระทู้ของคุณ sorada นะคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:41 น. »
ขอบคุณครับพี่น้อง
ผมได้ลองอ่านแล้ว เดี๋ยวจะลองคุยกับแฟนดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 19 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:43 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤษภาคม 2010 เวลา 02:43 น. »
ขอมารายงานครับ
คืออยากบอกว่า เมื่อก่อนตอนน้องทานคีโตนนั้น เมื่อหลังชักล่าสุด
น้องเทรนด์ก็บางวันก็แข็งแรงดีบางวันก็ปวกเปียกเป็นอย่างนี้มาตลอด
แต่ก็ไม่มีชัก ผมจึงขอถามพี่น้องว่า เมื่อทานอาหารคุมชักแล้ว
คลื่นชักจะหายไปจนหมดหรือไม่ครับ จากการทำ EEG

ตอนนี้ผมกำลังลดน้ำตาลลงอีก จากเดิมที่ใส่ 10 กรัม
เพราะรู้สึกว่า พอลดน้ำตาลแล้วน้องเริ่มแข็งแรงขึ้น มือเริ่มนิ่งขึ้น เวลาจะจับจะหยิบของ ปกติจะแกว่งๆ
เริ่มไม่แกว่ง ค่อนข้างไปจะไปในทางดีขึ้น
ผมกะว่าจะลดจนถึง 5 กรัม ถ้าดีขึ้นมาก ผมก็คงจะให้แค่  5 กรัม

เพราะรู้สึกจริงๆว่า ถึงแม้ว่าไม่ชักตลอดการทำคีโตน
แต่ก็พัฒนาการก็ไม่ได้ดีขึ้น นั่งก็ยังไม่ได้เลย ทั้งๆที่ขวบกับเกือบสามเดือนแล้ว
แล้วก็ทานคีโตน และกระตุ้นพัฒนาการมาตลอด

ซึ่งที่ผมบอกว่า บางวันแข็งบางวันอ่อน คือ ถ้าวันนี้แข็งแรงดี
วันรุ่งขึ้น ก็ไมควรจะกล้ามเนื้อปวกเปียก แต่ตอนนี้คือ เป็นว่าวันนี้แข็งแรง แต่วันรุ่งขึ้นกลับปวกเปียกทันที
จนแปลกใจว่า เป็นไปได้อย่างไร ซึ่งเป็นมาตลอดหลังจากทานคีโตน
ถ้าผมลองลดแล้วได้ผลดีขึ้นจริง ๆ ผมก็คงจะปรับเป็นน้ำตาล 5 กรัมไปก่อน

ขอควาามเห็นจากพี่น้องด้วยครับ
เพราะเห็นน้องบางคนทานคีโตนแล้ว สามารถนั่งได้แล้วตอนนี้ ทั้งๆที่ก่อนหน้ายังนั่งไม่ได้
ก็เลยแปลกใจอย่างมากเลย และกลัวเสียเวลาพัฒนาการน้องไปด้วย
เพราะทุกเวลาที่ผ่านไปผมก็อยากให้เขานั่งได้เดินได้ จะได้มีความสุขมีความร่าเริงแจ่มใส
เหมือนเด็กทั่วๆไปที่เขาเล่นสนุกกันได้ครับ

ขอบคุณครับ
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:30 น. »
คุณป๊อบ

ตอนหลังมานี้น้องเทรนด์ทำ EEG บ้างหรือไม่คะ ทานคีโตนแล้วไม่ชักแสดงว่าการมีการตอบสนองที่ดี วันนี้แข็งแรงวันถัดไปก็ควรจะดีขึ้นเรื่อยๆ ถ้าให้วิเคราะห์เองคิดว่ายังมีชักอยู่ตอนหลับ เช้ามาถึงอ่อนปวกเปียกลงถ้าสงสัยจริงๆ ลองปรึกษาคุณหมอติด EEG 24 ชม.ดู  แต่อาจมีปัญหาเรื่องการจองเครื่อง EEG เห็นว่าที่พระมงกุฏคิวยาวมาก และทำนานหลายวันก็ไม่ได้ พอดีขึ้นหน่อยก็เอาออก ตอนที่ลูกพี่เป็นหนักเคยคิดจะเอาไปพระมงกุฏเหมือนกันเพราะเสียค่ารักษาไปสูงมากแล้ว แต่คุณหมอไม่เห็นด้วยเพราะลูกมีปัญหาหลายโรคแทรคซ้อนค่อนข้างอันตราย เธอก็พูดไม่ค่อยเต็มคำนักแต่สรุปแล้วไม่ให้เอาไป
      ตอนลูกพี่เริ่มอาหารคีโตน ต้องติด EEG 24 ชม.ประมาณ 10 วัน คลื่นเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ ทุกวัน คลื่นชักค่อยๆ ลดลง ห่างออกไปเรื่อยๆ ขณะที่คุณหมอลดยากันชักลงเรื่อยๆ ทุกวัน ประมาณ 5 วันเราก็ได้เห็นคลื่น alpha (คลื่นสมองปกติ) มาบ้าง และบ่อยขึ้นเรื่อยๆ การขยับร่างกายก็ดีขึ้น ลุกขึ้นนั่งได้ พูดได้มากขึ้น ตื่นมากขึ้น ดีขึ้นผิดตาทีเดียว และดีขึ้นทุกวัน จนเห็นคลื่นเริ่มแย่ลง คุณหมอก็หยุดลดยา

ทานคีโตนแล้วคลื่นชักยังคงมีอยู่บ้าง เป็นคลื่นชักที่ไม่รุนแรง ไม่มี spike wave ให้เห็น มาตอนหลังนี่ถ้าทำ EEG ประมาณ 30 นาที บางครั้งไม่เห็นคลื่นชักเลย

คุณป๊อบลดน้ำตาลแล้วดีขึ้นก็ดีค่ะ แต่พี่อยากให้กำหนดแน่นอนไปเลยว่าจะคุมคาร์โบไฮเดรตทั้งวันอยู่ที่กี่กรัม ของพี่หมอบอกมาเลยขอประมาณ 20 กรัม ส่วนที่เหลือคุณจัดการเอาเอง เมื่อลดน้ำตาลลงทำให้พลังงานลดลงด้วยคุณหมอต้องการพลังงานเท่าเดิมหรือไม่ ลดน้ำตาลแล้วควรเพิ่มส่วนอื่นขึ้นแทน ถ้าไม่ให้อันตรายขึ้นไขมันก็ได้
                                        น้ำตาลลดลง 5 ก. เท่ากับ 20 kcal    แทนด้วย น้ำมัน 2 กรัม เท่ากับ 18 kcal    หรือ   MCT 2.5 ก. เท่ากับ 20.75 kcal
   แนะนำนะคะ แล้วแต่ตัดสินใจค่ะ

เอาใจช่วยจริงๆ อยากให้ดีขึ้นได้อย่างลูกพี่ เมื่อวันเสาร์เพิ่งไปตรวจมา มีพยาบาลมาคุยด้วยว่าไม่น่าเชื่อเลยว่าลูกสาวจะกลับมาดีได้อย่างนี้ หมอดูพอใจ สบายใจมากเลย บอกถ้าดีอย่างนี้ไปตลอด 3 เดือนจะอนุญาตให้ไปเที่ยวต่างประเทศได้   อ้อ บอกข่าวอีกอย่าง หนังสือ ketogenic diet ยังไม่ได้พิมพ์ หมอขอให้เขียนหัวข้อเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งหัวข้อ คิดว่าใช้เวลาอีก 2 สัปดาห์