เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายอายุ10 ปี เป็นลมชักตั้งแต่อายุได้ 8 วัน  (อ่าน 3389 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม่น้องนาย

• Newbie
  • *
ลูกชายอายุ10 ปี เป็นลมชักตั้งแต่อายุได้ 8 วัน
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 08 มกราคม 2012 เวลา 21:53 น. »
สวัสดีค่ะ เพิ่งร่วมเป็นสมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวค่ะ น้องนายปัจจุบันอายุ 10 ปี รู้ว่าเป็นโรคลมชักเมื่ออายุได้ 8 วันและรักษาอยู่ที่รพ.รามา โดยรักษาตั้งแต่แรกจนถึงปัจจุบัน ทานยากันชักเดพากินตัวเดียวค่ะ และเป็นอีก1โรคที่รู้จักกันในชื่อว่าโรคหัวบาตรโดยทำชั้นใส่ไว้ที่หัวด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าน้องแต่ละคนมีอาการฉุนเฉียว หรือโมโหง่ายบ้างไหมคะ พอโตขึ้นต้องพบจิตเวชช่วยดูแลควบคู่กันไปด้วย ตอนนี้ยังไม่สามารถไปโรงเรียนได้ตามปกติ ล่าสุดเพิ่งเข้า ป.1 พอเทอม2 ไม่ยอมไปโรงเรียนแล้วค่ะ ใครมีวิธีแนะนำการเรียนแบบพิเศษที่ไหนบ้างไหมคะ ชอบการปั้น วาดรูป ร้องเพลง แต่วิชาการไม่สนและยังไม่สามารถเล่นกับเด็กรุ่นเดียวกันได้ค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกชายอายุ10 ปี เป็นลมชักตั้งแต่อายุได้ 8 วัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 13:07 น. »
 น่าเห็นใจคุณแม่และสงสารน้องมากค่ะแล้วคุมชักได้ยังคะ เพราะถ้าคุมชักไม่ได้ก็ลำบาก ส่วนอีกโรคหัวบาตรนี่ไม่เคยเห็นเลยค่ะอาการเป็นไงคะมีผลต่อชักไหมค่ะ สู้สู้นะคะเป็นกำลังใจค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายอายุ10 ปี เป็นลมชักตั้งแต่อายุได้ 8 วัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 13:20 น. »
น่าสงสารน้องนายมากเลย ความรุนแรงของโรคหัวบาตรเป็นอย่างไรบ้างคะ เรื่อง รร.เด็กเล็ก ไม่ค่อยทราบค่ะ ไว้ให้สมาชิกท่านอื่นมาแนะนำ

ยังไงเป็นกำลังใจให้คุณแม่และน้องนายนะคะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 13:32 น. »
แนะนำ รร.รุ่งอรุณคะ เรียนแนวบูรณาการ กูเกิ้ลไปฝึกพัฒนาการที่ห้อง OT ที่นั่น เกดเห็นบรรยากาศโรงเรียนดูชิวส์ดีคะ ไม่เน้นวิชาการมากนัก เน้น "วิถีการเรียนรู้สู่ปัญญาเป็นทิศทางการศึกษาของโรงเรียน นำธรรมชาติการเรียนรู้ของมนุษย์ไปสู่อิสรภาพทางปัญญาผ่านการศึกษาในระบบโรงเรียนคะ"
http://www.roong-aroon.ac.th/index.php?option=com_content&view=article&id=150&Itemid=199

"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 20:38 น. »
อาการฉุนเฉียว น่าจะมากจากการที่เขาป่วยด้วยหรือเปล่า
เด็กที่ป่วย หรือ แม้แต่เด็กสมาธิสั้น ก็ยังมีอาการก้าวร้าวเข้ามาด้วย เพราะด้วยความรู้สึกว่าตัวเองไม่ดี/ปมด้อย
น่าจะปรึกษาจิตเวชเด็กคงจะดีด้วยนะค่ะ ถ้าสะดวก เป็นกำลังใจนะค่ะ
น่าจะมามีตติงด้วยกันดีเปล่าคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 22:51 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ แม่น้องนาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 22:50 น. »
ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจจากทุกคนค่ะ และจะลองเข้า web ดูนะคะ ส่วนโรคหัวบาตรคือโรคที่หัวเด็กจะใหญ่กว่าปกติ น้องนายโชคดีที่คุณหมอเจอก่อนเลยทำชั้นใส่ไว้ที่หัวเพื่อระบายน้ำที่ผลิตออกมาโดยต่อสายตรงเข้าช่องท้องเพื่อระบายน้ำแทนค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 08:26 น. »
จริงจริงจะให้แนะนำต ต้องถามว่าบ้านอยู่แถวไหนค่ะเพราะถ้าจะดีต ในแนวบูรณาการนะดีแต่ไม่รู้ว่าไกล้บ้านคุณแม่น้องนายไหมอย่างลูกแอนก็เรียนต.วนิษา (ของหนูดี)อยู่รังสิต ค.3 แถวรังสิต ก็มีรร.บ้านพลอย กับวนิษาค่ะ ถ้าในวัชรพลด้านในมาทางสายไหม ก็มีปัณโญทัย แถวพุทธมณทลก็มีเพลินพัฒนา แล้วอีกรร.ชื่อไรน้าของครูกล้า ก็ดีมากมากเลยไว้หาก่อนแล้วจะมาลงให้อีกทีค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 08:34 น. »
 อ้อรร.จิตเมท รร.นี้ดีมากเลยค่ะหลานแอนเรียนแล้วมีความสุขมาก อยากไปรร. พระองค์ธี ก็มาเรียนพิเศษที่นี่วันเสาร์ค่ะเปิดสอนท่านองค์เดียว