เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัวน้องใหม่ และขอคำแนะนำค่ะ  (อ่าน 2128 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiclit

• Newbie
  • *
แนะนำตัวน้องใหม่ และขอคำแนะนำค่ะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 พฤษภาคม 2013 เวลา 21:39 น. »
     สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอคำแนะนำมือใหม่หัดดูแลลูกที่มีอาการชักด้วยนะคะ  เพิ่งพบว่าลูกชาย 3.8 ขวบชัก เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เองค่ะ (ตอนเด็ก ๆ ไม่เคยเห็นว่าชักนะคะ) อาการที่เห็นคือนิ่ง มองเหม่อไปข้างหน้า ปากกระตุกเล็ก ๆ ตอนแรกไม่มีน้ำลายไหล แต่หลัง ๆ เริ่มมีน้ำลายฟูมปาก ไม่มีอาการเกร็ง เป็นระยะเวลาสั้น ๆ ไม่เกิน 15 วินาที บางครั้งแค่ชั่วพริบตาเองค่ะ ถ้าไม่สังเกต จะไม่ทราบอ่ะค่ะว่าชัก ตอนแรกคิดว่าลูกแกล้งค่ะ เพราะเขาชอบเล่นชอบอำ แต่วันถัด ๆ มาก็ยังเห็นอีก จนกระทั่งวันอาทิตย์ เป็นถี่เลยค่ะ ประมาณ 10 ครั้ง ชักเริ่มใจไม่ดี  วันจันทร์รีบพาไปหาคุณหมอ ช่วงเช้าก็ชักอาการเดิมเกือบ 10 ครั้ง คุณหมอได้เห็นตอนชักกับตา และแนะนำว่าให้ admit เลยเพื่อทำ eeg ก็เลยนอนเลย

วันจันทร์ admit แต่ยังไม่ได้ตรวจ eeg นะคะ เพราะคิวยาว คุณหมอสั่งให้ยาเลยค่ะ เพราะน่าจะชักแน่ ๆ  depakin ไม่ทราบ dose ค่ะ ฉีดวันละ 3 เวลา ก็ยังชักเหมือนเดิม แต่น้อยลงเหลือวันละ 4-5 ครั้ง วันพุธถึงได้ทำ eeg แต่คุณหมอยังไม่ได้อ่านผลเลยค่ะ ล่าสุดวันนี้ (พฤ) เปลี่ยนมาเป็นแบบกิน ครั้งละ 0.75 cc ค่ะ ตอนที่คุณหมอมาคุยยังไม่ชักค่ะ แต่ช่วงเย็น ๆ ชักแค่ครั้งเดียว คุณหมอบอกว่า ค่อนข้างโอเค พรุ่งนี้จะให้กลับบ้านล่ะค่ะ ส่วน MRI นี่รอไปเลยค่ะอีกเดือนครึ่ง  คุณหมอบอกว่าไม่ต้องรีบก็ได้  แต่ใจเราอยากรีบทำอ่ะค่ะ  อยากรู้ไปเลยว่าส่วนไหนมันผิดปกติยังไง  ก็เลยลองคิดกันดูว่า อาจจะไปทำ MRI ที่รพ.เอกชนน่ะค่ะ 

ตอนนี้มีคำถามมากมายเลยค่ะ เพราะจากที่อ่าน ๆ มาในนี้  ทุกท่านทราบกันหมด ว่าลูกชักอาการแบบไหน เรียกว่ายังไง แต่สำหรับเรายังไม่รู้เลยค่ะ  เลยอยากทราบว่า เราต้องรอผล eeg ก่อนหรือไม่ถึงจะทราบว่าลูกชักแบบไหน เรียกว่าอะไร แล้วมีอะไรอย่างอื่นที่เราควรจะรู้จากคุณหมอก่อนออกจาก รพ.วันพรุ่งนี้มั้ยคะ อาจจะเขียนวกวนไปบ้างต้องขอโทษด้วยนะคะ  ตอนนี้เครียด ๆ แต่พอเข้ามาอ่านในบอร์ดก็โล่งใจไปเยอะ เพราะเห็นทุกท่านช่วยกัน เอาใจใส่กันดีมาก ๆ เลยค่ะ  เลยอยากขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แนะนำตัวน้องใหม่ และขอคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:01 น. »
ลูกคุณ chiclit ชักแบบเหม่อ (absence seizure) ส่วนชักที่สมองส่วนไหน ชักประเภทไหน ต้องดูจากผล eeg  ถามเรื่องการดูแลว่าควรทำอย่างไรบ้าง อาการแบบไหนที่ต้องสังเกตและจดมารายงานหมอ วิธีปฎิบัติหากมีอาการชัก ยาที่ต้องทาน และเวลาที่ให้ยาต้องพยายามให้ตรงเวลาตลอด บางเรื่องถ้าสงสัยก็เข้ามาถามในกระทู้ได้ค่ะ
รักษาที่ไหนคะ?

• Newbie
  • *
Re: แนะนำตัวน้องใหม่ และขอคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤษภาคม 2013 เวลา 07:12 น. »
ขอบคุณคุณ Nong มากค่ะ น้องอยู่ รพ :).พระมงกุฏค่ะ  วันนี้คงได้กลับบ้านแล้วค่ะ   ;D   จะถามคุณหมอตามที่คุณ Nong แนะนำนะคะ  แล้วจะมาอัพเดทค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤษภาคม 2013 เวลา 07:37 น. »
อยู่ พระมงกุฏ ดีแล้วนะค่ะ อาการชัก แบบนี้ ไม่ได้รุนแรงถึงกับเกร็ง อย่ากังวลมากนะค่ะ แต่ก็ต้องรักษา และทานยาตามที่แพทย์สั่ง ..ให้ตรงเวลาทุกมื้อด้วยค่ะ..
พอดีช่วงนี้ได้มีโอกาสอ่านผ่านตาเรื่องของท่านอื่น  เรื่องการเล่นของเด็ก อย่าปล่อยให้เด็กเหนื่อยมาก จนกระตุ้นชักได้ เพราะอากาศก็ร้อนมากด้วย (แม้จะคุมชักได้)

เรื่องเครียดนะคะ พ่อแม่ทุกคนเครียดนะค่ะ แม้กระทั่งต่ายก็เครียดผ่านมาแล้ว สิ่งที่เราได้รับกลับไม่คุ้มค่าเสียเวลากับการคิดมากเลยนะค่ะ ไปที่ห้องนั่งเล่น /ห้องธรรมะบ้าง นะค่ะ  ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤษภาคม 2013 เวลา 11:15 น. »
เพิ่งได้มีเวลามาตอบ ขอบคุณคุณต่ายนะคะสำหรับคำแนะนำ  ลูกชายออกจาก รพ.แล้ว วันนี้ไปเรียนซัมเมอร์ต่อค่ะ แจ้งคุณครูให้ทราบแล้ว เพราะหยุดไปอาทิตย์นึงเลยค่ะ  หลังจากกลับบ้านมา (วัน ศ.) เพิ่งเห็นมีชักแค่ครั้งเดียว เหม่อและปากขวากระตุกเหมือนเดิม  มีน้ำลายออกมา  เป็นแค่ 10 วินาที  ไม่เห็นอาการเกร็ง  เราก็เลยคิดว่า ยาคุมได้ดีพอสมควร  ตอนนี้ทาน depakin 0.75 mL 3 เวลาหลังอาหาร และ Lamictal ครึ่งเม็ดก่อนนอนค่ะ  ลูกชายมีอาการข้างเคียงคือ ทานเยอะขึ้นจนสังเกตได้ มีบ่นคันเนื้อคันตัว นอนกลางวันนานขึ้น จากเดิมที่ต้องกล่อมถึงจะยอมนอน ซึมเล็กน้อยเวลาง่วงนอน  ซนกว่าเดิมเล็กน้อย เพราะปกติซนมากกกกกกกก เลยคิดว่ายังพอเอาไหว 

คุณหมอนัดอีก 2 อาทิตย์  รอคิวทำ MRI อีก 1 เดือน ส่วนผล EEG คุณหมอยังไม่ได้อ่าน ไม่แน่ใจว่าต้องใช้เวลาอ่านนานมั้ย  แต่จะขอร้องให้คุณหมออ่านคราวหน้าที่ไปพบค่ะ  ตอนนี้ไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่แล้วค่ะ  มาคิด ๆ ดูว่า ยังไงก็ต้องกินยาไปอีก 2 ปี ก็คงมีชักบ้าง แค่คอยตามดูตามจดบันทึก  ให้ชักน้อยลงมากที่สุด จากตอนแรกที่ชักเลยเป็นสิบครั้ง  แค่นี้ก็ถือว่าพอใจค่ะ  ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ  มีอะไรจะมาอัพเดทอีกค่ะ 

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 พฤษภาคม 2013 เวลา 12:34 น. »
ต้องบอกว่า ต่ายชักมา 15 ปี ยังอยู่ได้จนทุกวันนี้ รวม 20 กว่าปี  จนมานั่งตอบปัญหาให้คนไข้คนอื่นต่อไปได้
การคุมชัก ต้องระวังพวกชักเล็กด้วยนะค่ะ ยิ่งในเด็กจะสังเกตุยากมาก เข้าใจว่าคุณหมอ ดูจากผล eeg และพัฒนาการเป็นหลัก ควบคู่ไปด้วย
พยายามอ่านติดตามอาการชักรูปแบบต่างๆ (ซึ่งแม้แต่ต่ายเอง ก็เพิ่งทราบ) ในบอร์ด จะมีประโยชน์มากค่ะ อย่าวางใจ แต่ก็อย่าดูแลแบบจับผิดกัน เพราะคนไข้จะเครียดอยู่ข้างในค่ะ (ขอบอก เครียดมากค่ะ เวลาคนถาม ชักหรือเปล่า)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@