เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องชายผมก็มีอาการนี้อยู่คับ เป็นาหลายปีแล้วตอนนี้อายุ 20 แล้วคับ  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ hobbitmaru

• Newbie
  • *
ขอเข้ามารายงานตัวคับ น้องชายผมก็มีอาการนี้อยู่คับ เป็นาหลายปีแล้ว ตอนนี้อายุ 20 แล้วคับ
ส่วนใหญ่จะมีอาการชักตอนตื่นนอนคับ เป็นบ่อยมากเกือบทุกเช้า
ตอนนี้รักษาตัวอยู่ที่รามาคับ หมอจ่าย ไดแลนตินให้ทานอยู่
ตอนเค้ามาอาการสงสารเค้ามากเลยคับ
ขอบคุณนะคับที่ตั้งเว็ปไซด์มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 26 เมษายน 2010 เวลา 21:19 น. โดย popja »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: เวปไซท์นี้เพื่อ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 เมษายน 2010 เวลา 19:37 น. »
ขอเข้ามารายงานตัวคับ น้องชายผมก็มีอาการนี้อยู่คับ เป็นาหลายปีแล้ว ตอนนี้อายุ 20 แล้วคับ
ส่วนใหญ่จะมีอาการชักตอนตื่นนอนคับ เป็นบ่อยมากเกือบทุกเช้า
ตอนนี้รักษาตัวอยู่ที่รามาคับ หมอจ่าย ไดแลนตินให้ทานอยู่
ตอนเค้ามาอาการสงสารเค้ามากเลยคับ
ขอบคุณนะคับที่ตั้งเว็ปไซด์มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ^^

สวัสดีครับ คุณ hobbitmaru ยินดีต้อนรับครับผม

ลูกผมปัจจุบันก็หยุดชักมาได้ เกือบ 2 เดือนแล้วครับ
ตอนนี้ก็ขวบกับอีกเกือบ 2 เดือนครับ
ตอนนี้ทานยา topamax กับ kepa 2 ตัว เช้า/เย็นครับ
แล้วก็ทานอาหาร Ketogenic diet (เป็นอาหารสำหรับคุมชักครับ)
จะเป็นสูตรอาหารที่คุณหมอกำหนดมาให้ทาน
ตอนนี้ก็เริ่มแข็งแรงขึน ร่าเริงขึ้น

ไม่ทราบว่าได้ลองทานอาหาร Ketogenic diet หรือยังครับ
เท่าที่ทราบจะมีที่ พระมงกุฏ ศิริราช ที่อื่นยังไม่แน่ใจครับ
ผมว่า ลองทานดูก็ดีน๊ะครับ เห็นลูกคุณ nong อายุประมาณ 20 เท่ากันเลย
ทานอยู่ แล้วก็สามารถคุมชักได้ครับ
ยังไง ลองปรึกษาคุณ nong ดูน๊ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 26 เมษายน 2010 เวลา 21:20 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: น้องชายผมก็มีอาการนี้อยู่คับ เป็นาหลายปีแล้วตอนนี้อายุ 20 แล้วคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 เมษายน 2010 เวลา 16:14 น. »
ขอสอบถามหน่อยคะว่าคุณบอกไหมคะว่าสาเหตุเป็นเพราะอะไรและเริ่มเป็นเมื่อไหร่คะอยากทราบข้อมูลคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้องชายผมก็มีอาการนี้อยู่คับ เป็นาหลายปีแล้วตอนนี้อายุ 20 แล้วคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 เมษายน 2010 เวลา 23:07 น. »
โรคนี้เป็นได้หลายสาเหตุ อาจเป็นจากการถ่ายทอดทางพันธุกรรม ไข้สูง การบาดเจ็บของเซลสมอง หรืออื่นๆ

การใช้ ketogenic diet มีหลายโรงพยาบาลค่ะ ที่ รพ.รามา ก็มีใช้อยู่ กับ รพ.เอกชนบางแห่ง ketogenic diet ส่วนใหญ่ใช้กับเด็กเล็ก น้องคุณhobbimaru ใช้ ไดแลนติน ตัวเดียวมานานหรือยัง
คะ แล้วคุมอาการชักไม่อยู่ หมอไม่เปลี่ยนหรือให้ยาตัวอื่นเพิ่มหรือคะ ชักเกือบทุกเช้าน่ากลัวค่ะ อย่างที่รู้ การชักทุกครั้งเซลสมองถูกทำลายไปเรื่อยๆ น่าจะคุยกับคุณหมอให้หนักแน่นหน่อยนะคะ บางครั้งก็จำเป็นต้องทำค่ะ เพราะผู้ป่วยเป็นคนที่เรารัก