เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: EEG 24 ชั่วโมง ต้องอาการประมาณไหนหมอถึงให้ทำ  (อ่าน 2309 ครั้ง)

ออฟไลน์ naynae

• Jr. Member
  • *
EEG 24 ชั่วโมง ต้องอาการประมาณไหนหมอถึงให้ทำ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 19:42 น. »
ลูกเราชักเหม่อ อยู่กับเราก้อไม่เห็นเค้าชัก กลัวเค้าชักอยู่ข้างใน ไม่ค่อยแน่ใจอะคะ มีอะไรพอแนะนำมั้ยคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: EEG 24 ชั่วโมง ต้องอาการประมาณไหนหมอถึงให้ทำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 20:18 น. »
ทำได้หากต้องการดูว่าคนไข้มีอาการชักตอนไหน มากน้อยเท่าใด ชักที่ตำแหน่งไหน ลักษณะคลื่นชักเป็นแบบไหน หรือในกรณีที่ทำ 30 นาที ไม่พบคลื่นชัก มีอาการมากน้อยก็ทำได้ค่ะ ถ้าสงสัยอยากทำก็แจ้งคุณหมอได้

ตอนนี้ได้ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูหรือยังคะ ดูยังเครียดเรื่องชักเหม่อของลูกอยู่ ถ้ายังสงสัยว่าชักมากน้อยแค่ไหนก็ลองทำ eeg 24 ชม.ดูก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ต้องกังวลมากไป

ออฟไลน์ naynae

• Jr. Member
  • *
Re: EEG 24 ชั่วโมง ต้องอาการประมาณไหนหมอถึงให้ทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 20:29 น. »
ขอบคุณคะ แต่ไม่รู้ว่า ที่ศิริราชมีหรือป่าว ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 มกราคม 2012 เวลา 20:38 น. »
มีค่ะ คชจ.ไม่ทราบค่ะ น่าจะประมาณ หมื่นบาท มีปัญหาแค่ว่าจะได้ทำเมื่อไร เครื่องไม่ค่อยว่าง

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 16:43 น. »
ลูกสาวเคยตรวจ EEG 24 hrs ที่ศิริราชค่ะ เพราะอาการชักมันมาทุก 2 ชม. คุณหมอเลยให้ตรวจค่ะ แต่ถ้าไม่มีอาการรุนแรง ไม่ทราบว่าหมอจะทำให้หรือไม่ค่ะ ลองปรึกษาคุณหมอที่น้องรักษาอยู่มั๊ยอ่ะค่ะ ว่าสามารถทำได้หรือเปล่าค่ะ