เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดรองเท้าป้องกันเท้าผิดรูปครับ  (อ่าน 18147 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
ตัดรองเท้าป้องกันเท้าผิดรูปครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กันยายน 2011 เวลา 19:04 น. »
เอารูปรองเท้าที่น้องวินตัดมาให้ดูครับ
ราคาคู่นี้ 1,500 บาทครับ ตัดที่รพ.กรุงเทพ
จริงๆมีสีประมาณ 4 สีได้น๊ะครับ

คุณหมอก็ให้ใส่บ่อยๆครับ ป้องกันเท้าผิดรูปไป เดี๋ยวจะแก้ไขยากครับ
จะมีผลต่อการเดินด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 25 กันยายน 2011 เวลา 19:09 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ตัดรองเท้าป้องกันเท้าผิดรูปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กันยายน 2011 เวลา 23:53 น. »
ของน้องเนยค่ะ ตัดที่ศูนย์กระดูกและข้อ ร.พ.วิชัยยุทธ คู่ละ 1,200 บาท แต่อีก 1 เดือน ถึงจะได้รับ สามารถเลือกสีได้หลายสี หรือผสมสีในคู่เดียวเลยก็ได้ .. คู่นี้น้องเนยใส่นาน 3 เดือน
ตอนนี้เริ่มใส่คู่ที่ 2 แล้วค่ะ แต่เลือกเป็นแบบแถบตีนตุ๊กแกแทน จะได้ให้หัดใส่เองค่ะ (คู่แรกคุณหมอให้ใส่แบบผูกเชือกเท่านั้น เพื่อให้น้องชินกับรองเท้า เพราะด้านในจะเสริมพื้นด้านข้างเท้าขึ้นเพื่อดัดรูปเท้าน้องค่ะ)

รองเท้าค่อนข้างหนัก และหุ้มข้อขึ้นมา เท่าที่สังเกตการใส่มา น้องเนยเดินดีขึ้น มั่นคงขึ้นค่ะ เหมือนได้ออกกำลังขาเวลาเดิน แต่คุณหมอยังไม่ได้บอกว่าต้องใส่นานเท่าไร เห็นว่าเด็กที่เป็นลมชักการเดินจะไม่ค่อยดี เท้าจะจิกพื้น ข้อเท้า ข้อต่อจะอ่อน ถ้าเกิน 8 ขวบจะรักษาไม่ได้แล้วค่ะ ต้องรีบแก้ไขแต่เนิ่นๆ

<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
Re: ตัดรองเท้าป้องกันเท้าผิดรูปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 11:52 น. »
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยครับคุณแกม
ที่กรุงเทพ สั่งตัดได้ประมาณอาทิตย์นึงครับ (ไม่รู้ว่ารองเท้าคนละอย่างไหมเวลาถึงไม่เท่ากัน)
แต่ลายเห็นคุณหมอว่าผสมสีได้เหมือนกัน แต่ยังไม่เห็นตัวอย่างเลยครับ
วันนั้นพอดีพบคุณหมอ แล้วก็สั่งตัดเลย มาหาคุณหมอ 2 ครั้ง ครั้งแรกพบคุณหมอพัฒนาการ
ครั้งที่ 2 น่าจะพบคุณหมอกระดูก คุณหมอท่านนี้จะวัดเท้าให้ แล้วก็ปั้มเท้าลงไปในอะไรไม่รู้
แล้วก็ส่งไปตัดเลยครับ

วันนั้นเลยไป 2 รอบ อยากให้เสร็จเร็วๆจะได้รองเท้ามาใส่ไวๆ
พอได้มาแล้วตอนใส่ ใส่ค่อนข้างยากนิดนึง เหมือนจะพอดีเดะเลย
ใส่ไปซักระยะ พอเท้าเริ่มเข้ารูปแล้ว ก็คงเปลี่ยนไปใส่รองเท้าที่ไม่หุ้มข้อขึ้นไปสูงแบบคู่เดิม
ถ้ามีข้อมูลอะไรดีๆช่วยนำมาลงอีกน๊ะครับ  ;D

สู้สู้

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 กันยายน 2011 เวลา 19:59 น. »
คุณป็อป คุณแกมคะ แล้วต้องใส่ตั้งแต่อายุเท่าไรละคะหรือตอนตั้งไข่ หรือหัดเดินละคะ อยากรู้เพราะตอนนี้น้องหลิงยังไม่ค่อขอมเอาขาแตะพื้นเลย
แต่ก็พยามฝึกอยู่ค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 กันยายน 2011 เวลา 20:29 น. »
ใส่ตอนน้องเดินได้ค่ะคุณแอน คิดว่านะคะ มันจะช่วยให้เท้าเข้ารูปขึ้น เดินตรงขึ้น .. ของน้องเนยจะเดินจิกๆ แล้วก็ปลายนิ้วเท้าเอียงเข้าหากันนิดๆ ค่ะ เหมือนขาโก่งๆ แล้วรู้สึกว่าเวลาเดินล้มง่ายด้วย.. ใส่มาก็เดินนิ่งขึ้นเล็กน้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะคุมชักได้ดีขึ้น หรือว่าเป็นเพราะรองเท้าช่วย  ;D

แต่วันนี้ไปพบหมอพัฒนาการมาแล้ว รอคิวตั้งหลายเดือน อิอิ คุณหมอว่าใส่ก็ดี รองเท้าที่หนักหน่อยเนี่ย มัันช่วยให้ขาได้ออกกำลังกายเวลาเดินค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 ตุลาคม 2011 เวลา 16:14 น. »
คุณป็อป คุณแกมคะ แล้วต้องใส่ตั้งแต่อายุเท่าไรละคะหรือตอนตั้งไข่ หรือหัดเดินละคะ อยากรู้เพราะตอนนี้น้องหลิงยังไม่ค่อขอมเอาขาแตะพื้นเลย
แต่ก็พยามฝึกอยู่ค่ะ

จริงๆเหมือนว่าคุณหมอจะให้ใส่ตลอดครับ วันนั้นฟังยังไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่
มัวถามเรื่องอื่นๆด้วย ไว้คราวหน้าเจอคุณหมอจะลองถามดูอีกครั้งน๊ะครับพี่แอน

สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 สิงหาคม 2012 เวลา 09:30 น. »
ตอนนี้ผมพาไปตัดรองเท้าที่ รพ.BNH  ครับ
ตอนแรกที่พาไป คุณหมอจับเท้าจับเข่าดูครับ
แล้วคุณหมอพาขึ้นไปชั้น 2 เพื่อสังเกตดูเท้าครับ
ซึ่งชั้น 2 จะเป็นชั้นเด็กครับ จะมีเหมือนมีสนามเล็กๆที่เล่นของเด็กอยู่
ก็ให้น้องวินไปคลานให้ดู แล้วก็ให้ทำท่าเกาะยืน แล้วก็จับยืนให้ดู
คุณหมอคอยสังเกตไปด้วย
พอเสร็จแล้ว ก็กลับลงไปข้างล่างใหม่ แล้วก็ให้ไปเอกซเรย์เท้าครับ
แล้วบอกว่าโครงสร้างเท้ายังปกติดี สามารถใช้รองเท้าช่วยได้
ก็ให้ใส่รองเท้าไว้ตลอดเวลา ยกเว้นตอนนอนครับ
ส่วนรองเท้าตัดอาทิตย์นึงเดี๋ยวเขาส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ
แต่ที่ รพ.BNH  นี่ค่าตัดรองเท้าผมว่าแพงกว่าที่อื่นอยู่เยอะเหมือนกันพอดียายสนับสนุนค่ารองเท้าให้ครับ อิอิ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 สิงหาคม 2012 เวลา 18:13 น. »
ได้รองเท้ามาแล้วครับ
มาลงรูปให้ดูครับ
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 กันยายน 2012 เวลา 00:00 น. »
มองด้านหน้าสวยมากเลยคุณป๊อป แต่พอมองด้านข้าง ส้นแอบหนาเนอะ  ;D

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 กันยายน 2012 เวลา 02:41 น. »
ว้าว!! รองเท้าสวยจังค่ะคุณป๊อบ ราคาค่ารองเท้ากะค่าตรวจเท่าไรอ่ะคะ ถ้าได้รองเท้าเท่ห์หยั่งงี้คู่ต่อไปเปลี่ยนมาตัดที่นี่ดีกว่า ไม่ชอบคู่ที่ไตตั้นใส่ตอนนี้เลย ดูเป็นรองเท้าคนป่วยไงไม่รู้(ความเห็นส่วนตัวแม่) แถมรอเป็นเดือน แล้วที่นี่รอนานมั๊ยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 กันยายน 2012 เวลา 02:47 น. »
อ้อ ขึ้นไปอ่านใหม่ เห็นแล้วว่า ตัดอาทิตย์นึง ส่งให้ทาง ปณ. แล้วไม่ต้องใส่ให้หมอดูก่อนเหรอคะ เหมือนที่วิชัยยุทธ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 กันยายน 2012 เวลา 10:45 น. »
อ้อ ขึ้นไปอ่านใหม่ เห็นแล้วว่า ตัดอาทิตย์นึง ส่งให้ทาง ปณ. แล้วไม่ต้องใส่ให้หมอดูก่อนเหรอคะ เหมือนที่วิชัยยุทธ

จริงๆเขาให้ไปรับที่ รพ.ครับ แต่เขาก็บอกว่าจะให้ส่งไปรษณีย์ก็ได้เหมือนกัน
ใจนึงก็อยากให้หมอดูก่อน แต่คุยกับแฟนแล้วบอกว่า
ให้ส่งไปรษณีย์เลยดีกว่า ไม่ต้องพาน้องไปๆมาๆ
ผมพาน้องไปพบคุณหมอวันศุกร์  ศุกร์ถัดมาเขาส่ง ems รองเท้ามาถึงบ้านแล้วครับ
ก็เร็วดีเหมือนกัน

แต่ถ้าให้ชัวร์ก็ไปรับที่ รพ.ก็ดีครับ จะได้ให้คุณหมอช่วยดูให้ด้วยครับ
ส่วนค่าใช้จ่ายทั้งหมดจำได้ว่าประมาณหกพันครับ (ดีที่ยายช่วยออก)
ที่แพงคือน่าจะเป็นรองเท้าครับ คงจะประมาณ 4 พันหละมั้งครับ
เดี๋ยวขอไปดูใบเสร็จก่อนล่ะกันน๊ะครับ ไม่รู้ยังอยู่ไหม
แต่ก็ไม่รู้ว่าในใบเสร็จเขาแยกให้ดูด้วยไหมครับ

ที่บ้านก็ว่าคู่นี้สวยครับ ดูน่าใส่หน่อย ไม่เหมือนรองเท้าคนป่วยอย่างที่คุณหน่องว่าครับ
ตอนตัดรองเท้า เขาจะมีรองเท้าโชว์ให้ดูเต็มเลย
เราก็เลือกเอาเลยว่าชอบแบบไหน แล้วเอาที่ชอบมาปรับเลือกสีได้เองด้วย
ว่าจะให้ตรงไหนเป็นสีอะไรเปลี่ยนได้อีกครับ
ของผมแฟนเขาเลือกเองครับ
ยังไงลองไปดูก่อนครับ

อ้อ รองเท้า หมอบอกว่า จะเปลี่ยนทุก 4 เดือน ครับ

คุณแกม ส้นแอบหนา หนาไปหรอครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 กันยายน 2012 เวลา 23:42 น. »
สรุปแล้วหาใบเสร็จไม่เจอครับ
ยังไงที่นี่ก็เป็นอีกทางเลือกนึงได้ครับ
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 กันยายน 2012 เวลา 11:28 น. »
ไม่เป็นไรจ้าคุณป๊อบ แต่ถ้าค่ารองเท้า 4000 ก็นับว่าแพงมากอยู่เหมือนกัน ยังไงว่าจะลองไปตรวจดูก่อน เป็น second opinion ด้วยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

ออฟไลน์ krisky

• Jr. Member
  • *
    • http://www.temppic.com/img.php?22-05-2017:1495431693_0.67619000.gif
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 10:08 น. »
ผมเจอเด็กที่ รพ. อาจารย์หมอถามว่าตัดรองเท้าที่ไหน ปรากฏว่า ตัดที่ร้านทำรองเท้าที่รับทำ จริงๆ แล้ว ควรตัดที่ รพ.ที่มีหน่วยงานอยู่ครับ เพราะอาการของเด็กคือ ยืนแค่ปลายเท้า เท่านั้น เวลาใส่จะร้องโวยวาย ผมเห็นแล้วทนไม่ได้ก็เลยเข้าไปคุยกับพ่อแม่เด็ก ว่า ทางผู้ปกครองแบบเราควรให้ทางทีแพทย์ได้ตรวจและตัดรองเท้าเฉพาะเท้าของเด็ก คือจะมีการตรวจเท้า หรือ xray อย่างภาพข้างบน คุยกันนานกว่าจะยอมรับการตรวจจากหมอ เพราะไปเชื่อคำเขาพูด คลีนิคพัฒนาการที่เอาช่างรองเท้าที่ไม่มีพื้นความรู้ทางกายภาพหรือสรีระศาสตร์ของเท้า นี่แหละคือสิ่งที่น่าเป็นห่วงอย่างมากสำหรับเด็กที่จะเติบโตต่อไป สรุปก็ผ่านไปด้วยดี อาจารย์หมอก็ช่วยพูดอีกทีในด้านการพัฒนา ส่วนผมก็แค่คุยกันสักครู่และกล้าเข้าไปคุย เพราะคุ้นหน้าคุ้นตากันอยู่ตามคลีนิคพัฒนาการ ส่วนของผมก็จะอยู่ในระบบของ รพ.ตลอดเพราะไม่กล้าตัดสินใจที่มั่วคิดไปเอง ก็เลยแนะนำครอบครัวนี้ว่า ขอให้คิดให้ดีกับการนำเสนอสิ่งเพิ่มเติมตามคลีนิค แม้ว่าเขาจะเรียนมาก็ตามด้ายกายภาพบำบัด แต่สิ่งหนึ่งที่สำคัญคือ การก้าวเดินของเขาเป็นสิ่งสำคัญของน้องมาก ที่จะพัฒนาในด้านต่างๆ ถ้าให้อุ้มตลอดจะหนักที่ผู้ดูแลในอนาคต เพราะตอนนี้น้องกลัวการเหยียบพื้น หรือ ลงดิน จะใช้แค่ปลายเท้าเดิน ซึ่งมันผิดปกติของเด็ก
ยินดีที่ได้รู้จักครับ