Forum > ห้องฝึกพัฒนาการ

มาว่ายน้ำกัน : ช่วยเสริมพัฒนาการการยืนและเดินและทางสมอง

(1/2) > >>

KATE:
เกดพากูเกิ้ลไปว่ายน้ำ เกดคิดว่าช่วยเรื่องพัฒนาการ ด้านกล้ามเนื้อได้มาก คุณหมอของของเกิ้ลแนะนำว่า ก่อนพาลูกลงน้ำให้ช่วงนวดผ่อนคลายกล้ามเนื้อก่อน แล้วจึงให้ลงว่ายจริง เพื่อที่จะได้ช่วยให้ลูกเคลื่อนไหวได้ง่ายขึ้น  หลังจากกลับมาจากระยอง เกิ้ลคอแข็งขึ้นมาก แล้วก็ซื้อถังทรงสูงไว้ที่บ้านเวลาอากาศดีๆก็จับลงว่าย ล่าสุดเมื่อวันแม่ที่ผ่านมาก็พาไปว่ายน้ำที่ระยองอีก ตอนนี้พัฒนาการดีขึ้นมากๆเลยคะ ชันคอได้สูงขึ้น ลองพาลูกๆไปว่ายน้ำดูนะคะ สำหรับเด็กเล็ก หรือเด็กที่ยังคอไม่แข็ง แนะนำให้ใช้ห่วงยางใส่คอคะ

http://www.youtube.com/user/katekate1987#p/u/0/2HHSUsUHp4w

KATE:
ไปอ่านมาในเวป http://www.clinicrak.com/article/disarticle.php?no=48

นายแพทย์สุริยา ณ นคร ศัลยแพทย์กระดูกและข้อ ผู้เชี่ยวชาญทางด้านเวชศาสตร์ใต้น้ำจากประเทศออสเตรเลีย ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับการพาเด็กเล็กไปว่ายน้ำ เด็กเล็กอายุไม่เกิน 1 ขวบ ยังไม่สามารถควบคุมกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ของร่างกายได้ จึงยังไม่สามารถว่ายน้ำเป็นท่าๆ ได้ แต่เด็กเล็กจะมีทักษะในการกลั้นใจในน้ำได้ดี โดยเฉพาะเด็กเล็กวัยแรกเกิดถึง 4 เดือน เพราะเด็กยังมีสัญชาตญาณของการดำเนินชีวิตในครรภ์ที่เต็มไปด้วยน้ำ ดังนั้นถ้าต้องการฝึกทักษะในการดำน้ำให้ลูกควรฝึกในช่วง 4 เดือนแรกจะเหมาะที่สุด เพราะหลังจากนี้สัญชาตญาณดังกล่าวจะค่อยๆ ลดเลือนไปทำให้อาจจะต้องใช้เวลาในการฝึกนานขึ้น

สำหรับประโยชน์ที่เจ้าตัวเล็กจะได้รับจากการว่ายน้ำมีดังนี้ค่ะ
1. การฝึกให้ลูกคุ้นเคยกับการว่ายน้ำตั้งแต่ยังเล็ก จะช่วยให้ลูกมีความมั่นใจ ไม่กลัวน้ำ และเมื่อถึงวัยที่สามารถเรียนว่ายน้ำอย่างจริงจัง เจ้าตัวเล็กก็สามารถเรียนรู้ทักษะต่างๆ ในการว่ายน้ำได้ง่ายขึ้นและเมื่อลูกสามารถว่ายน้ำได้ เขาจะมีความภูมิใจและมีความกล้าที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ

2. ช่วยฝึกกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ของร่างกายให้มีความแข็งแรงและทำงานประสานกันได้ดี ซึ่งจะส่งผลต่อพัฒนาการการยืนและเดิน รวมทั้งพัฒนาการทางสมองของลูกด้วย ซึ่งการว่ายน้ำเป็นการออกกำลังกายที่ปลอดภัยเพราะน้ำจะช่วยลดแรงกระแทกที่อาจทำให้กล้ามเนื้อและข้อต่างได้รับบาดเจ็บ

3. ช่วยเสริมสร้างทักษะการทรงตัวและการลอยตัว และเมื่อถึงวัยที่ต้องพลิกคว่ำพลิกหงาย เจ้าตัวเล็กจะสามารถพลิกคว่ำ พลิกหงายได้ทั้งสองเวลาที่อยู่ในน้ำเพื่อรักษาสมดุล

4. น้ำช่วยกระตุ้นให้ลูกมีประสาทสัมผัสที่ไวขึ้น ทั้งการมองเห็น การได้ยิน การรับรส และการดมกลิ่น

5. การว่ายน้ำช่วยสร้างสายสัมพันธ์ระหว่างคุณพ่อ คุณแม่ และเจ้าตัวเล็ก ให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้นเพราะได้ใช้เวลาร่วมกัน ได้เรียนรู้กันและกันมากขึ้น การได้รับการสัมผัสโอบกอดจากคุณพ่อคุณแม่เป็นประจำอย่างสม่ำเสมอจะช่วยให้ลูกมีร่างกายที่สมบูรณ์แข็งแรง ไม่เจ็บป่วยง่าย

popja:
เยี่ยมมากๆเลยครับ ว่าจะพาน้องวินไปว่ายน้ำเหมือนกันครับ
เขาจะได้ออกกำลังกายแขนขาได้มั่ง
ดีจังเลยครับ

แล้วน้องหนาวไหมครับ กลัวจะไม่สบายถ้าลงน้ำอย่างนี้อ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
เห็นภาพเลย แล้วห่วงยางนี้ size อะไรครับ เห็นพอดีคอเลย แล้วซื้อจากไหนครับ ยี่ห้อด้วยครับ  ;D

KATE:
คุณป๊อป--> ลืมบอกไปคะว่าต้องดูอุณหภูมิของสระด้วย เกดใช้วิธีลงน้ำช่วงที่แดดหมดใหม่ๆ น้ำจาอุ่นๆหน่อย ใต้น้ำจะอมความร้อนไว้ น้ำอุ่นดีคะ อีกอย่างต้องเลือกสระที่ค่อนข้างสะอาดด้วยนะคะ น่ากลัวเชื้อโรค ตอนแรกเกดก็กล้าๆกลัวๆ ว่าลูกจาไม่สบายไหม? จาติดเชื้อไหม?? แต่ก็ลองดูคะ ให้ลงแค่ 10-15 นาที เองจับเวลาไว้เลย หรือสังเกตุลูกว่า ตัวสั่นไหม ปากเขียวไหม ถ้ามีอาการก็ขึ้นทั้งทีคะ

เกดส่งเวปที่ขายห่วงยาสวมคอมาให้คะ ลองเลือกดู มี size ใหญ่ M,L แล้วสายรัดมันก็ยังปรับได้อีกนะคะ
http://www.pantown.com/group.php?display=board&id=26946&name=board3&area=3

NONG:
กูเกิ้ลน่ารักมากเลยคุณเกด วิธีฝึกนี้น่าสนใจนะคะคงช่วยน้องๆได้ดีทีเดียว

ยังไงเวลาสมาชิกพาน้องๆ ว่ายน้ำ ให้ระวังกันหน่อยนะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version