เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีให้ยาน้องแบบใช้ไซลิงฉีดครับ  (อ่าน 5731 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
ขอทราบวิธีให้ยาน้องแบบใช้ไซลิงฉีดครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 11:02 น. »
พอดีเมื่อก่อนผมเคยให้ยาน้องเทรนด์ เป็นชม.กว่าจะเสร็จ บางครั้งพอเสร็จแล้วก็อ๊วกออกมาอีก
หลังๆน้องจะสำลักและอ๊วกง่ายมาก ไม่รู้เป็นเพราะสะสมหรือไม่

วิธีให้ก็ให้ตรงกระพุ้งแก้ม ฉีดทีละนิดๆๆ ประมาณ 0.1 cc กว่าจะเสร็จก็นาน
เมื่อก่อนให้แค่ dep0.5 ยังคิดว่ามากแล้ว เพราะยาขมมากผสมอะไรก็ไม่ได้

ที่เคยให้มากสุดก็ dep 2.7 , kepa ครึ่งเม็ด ,topamax 2 เม็ดครึ่ง (kepa กับ topamax บดยาแล้วก็ผสมน้ำฉีดไซลิงเหมือนกับ dep)
ตอนที่ให้เยอะมากทรมานน้องมาก อ๊วกก็มาก ทำให้นมที่ได้ต่อวันลดลงไปมากเลย
เพราะพอทานยาแล้วอ๊วกก็อ๊วกนมมาด้วย

ปัจจุบันทาน topamax 2 เม็ดครึ่งกับ kepa ครึ่งเม็ด ขมมากๆ ผสมน้ำหวานไม่ได้ด้วย
บดยาแล้วก็ฉีดเข้าปาก
แต่ปัจจุบันฉีดตรงกลางลิ้นทีเดียวหมด (พอดีตอนไป admit เจอคุณยายเตียงข้างๆสอนให้ ดีใจมากๆไม่ต้องทรมานเป็นชม.อีกแล้ว)
ไม่เกิน 5 นาที ให้ยาครบหมดเลย

เลยไม่ทราบว่าคุณพ่อคุณแม่ให้ยากันอย่างไรครับ ใช้เวลานานขนาดไหนครับ
หรือว่า น้องทานยาเม็ดกันแล้วครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอทราบวิธีให้ยาน้องแบบใช้ไซลิงฉีดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 พฤษภาคม 2010 เวลา 21:36 น. »
ของน้อง jelly ตอนทานยาเม็ด กินคู่กับวิตามินซีสีส้มครับ ประกบคู่กันแล้วเอาใส่ปากเคี้ยวเลย บางทีก็บดผสมน้ำเปล่าครับ แล้วก็ฉีดใส่กระพุ้งแก้มครับ เอาชัวร์ก็บีบแก้มไว้อะครับ
ตอนนี้โตหน่อยก็บอกว่ากินน้ำหน่อย เค้าก็ยอมง่ายๆครับ โชคดีที่น้อง jelly เป็นเด็กกินยาง่ายครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ