Forum > การรักษาทางเลือก

ปฏิบัติธรรม

<< < (2/2)

anan:

--- อ้างจาก: popja ที่ วันอังคารที่ 12 เมษายน 2011 เวลา 21:27 น. ---ผมมีอีกวิธีนึงครับ

คือ พ่อแม่ ต้องไหว้พระสวดมนต์ แผ่เมตตาสม่ำเสมอ จะช่วยให้หนักกลายเป็นเบาได้ครับ
ค่อยๆทำไป เป็นการชดใช้หนี้กรรมของทั้งพ่อแม่ และของลูก ให้ค่อยๆหมดไปครับ
ครูที่สอน บอกว่า เป็นวิธีที่ทำให้ลูกค่อยๆดีขึ้นเร็วที่สุดครับ
การไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำกรรมฐาน ก็เป็นการชดใช้หนี้กรรมอย่างหนึ่งครับ ครูที่สอนว่าอย่างนี้ครับ

ผมป๊อป พ่อน้องวินครับ

--- End quote ---

ใช่ครับ

ผมก็คิดเช่นนั้นครับ(ผมสมาชิกใหม่ครับ) แต่แนะนำให้ทำควบคู่กับปฏิบัติ ปฏิบัติในที่นี้คือ ทำบุญทำทานปล่อยนกปล่อยปลาไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ยิ่งถ้าเราชิงชีวิตได้จะได้บุญกุศลมากๆ ชิงชีวิตอย่างเช่น มีคนให้หรือเจอคนขายปลา,ปู,เต่า,กบ,หรือสตว์อื่นๆที่ยังมีชีวิตอยู่เพื่อนำไปประกอบอาหาร แล้วเรารีบซื้อหรือรับมา..แต่เรานำไปปล่อยสู่ธรรมชาติ วิธีนี้จะเป็นการทำบุญได้ดีกว่าไปปล่อยนกปล่อยปลาในวัดดังๆหลายเท่านัก และดีกว่าสวดมนต์ภาวนาเสียอีกแต่ก็ไม่ใช่ว่าให้ละทิ้งหรือห่างภาวนา คนเถ้าคนแก่เค้าถึงบอกว่า สวดมนต์ภาวนาก็ไม่เท่ากับปฏิบัติ โดยส่วนตัวที่ผ่านมาผมก็ไม่ละเลยที่จะปฏิบัติในทางสร้างบุญกุศลพยายามทำบุญทำทานทุกครั้งที่มีโอกาส หากเห็นคนขอทานก็อย่าละเลย และทำบุญทำทานครั้งใดให้เราอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรที่เราตั้งใจสร้างหรือไม่ตั้งใจสร้างก็ตาม ยิ่งลูกเราชักด้วยอย่างนี้ ผมก็คนนึงที่มองดูลูกน้อยชักนับ100ครั้งต่อวันจนถึงวันนี้ที่เค้าไม่ชักเลยเป็นเวลามากว่า2ปี เชื่อผมทำบุญทำทานให้มากๆแล้วทุกอย่างก็จะค่อยๆดีขึ้น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version