เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกผมก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันครับ เราเจออาการเขาตอน 7 เดือน  (อ่าน 6336 ครั้ง)

กุ๊กไก่

• บุคคลทั่วไป
ลูกผมก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันครับ เราเจออาการเขาตอน 7 เดือน
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:51 น. »
สู้ ๆ ครับ อ่านแล้วได้กำลังใจขึ้นเยอะครับ
ลูกผมก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันครับ เราเจออาการเขาตอน 7 เดือน แล้วโชคดี ที่เห็นอาการเร็วแล้วรีบ Admin เร็วครับ
ตอนนั้นก็เข้าหลายโรงพยาบาลเป็นเอกชน บอกตรง ๆ ครับ ผมไม่ชัวร์หมอคนเดียวต้องหา second opinion จนในที่สุด
ไปเจอ อจ.หมอท่านหนึ่งที่ ...... (ร.พ.เอกชนแห่งหนึ่ง) พอท่านเห็นอาการท่านก็แนะนำดีครับว่าอย่ารักษาเอกชนเลย
รัฐบาล case เยอะ แล้วค่าใช้จ่ายถูกกกว่าด้วยท่านก็แนะนำ รพ.รามา จุฬา ศิริราช พอดีผมสะดวกรามาก็เลยเข้ารามา
น้องอยู่ได้ อาทิตย์กว่า ๆ ทำหมดเลย สแกนคลื่นสมอง MRI ตรวจคลื่นไฟฟ้า แต่ที่ รามาให้ Vigarbatim (ขออภัยถ้าสะกดผิด)
ทีละครึ่งเม็ด ก็เอาอาการอยู่ครับ ปรับยานาน 1 อาทิตย์ พอทานไปได้ 2 ปี ก็ต้องเปลี่ยนเป็น depakin เนื่องจาก Vigrabatim
ทานได้ไม่เกิน 2 ปี เพราะมี side effect ก็ดูเหมือนจะโอเคแล้วครับ อยู่มาได้จนน้องอายุ 4 ปี ครับ อาการมาปรากฏอีกแล้วครับ
ใจไม่ดีเลย พาไปหาหมอ เขาก็บอกว่า โรคนี้อาจจะอาการเปลี่ยนได้ต้องรอดูต่อไปแล้วก็ให้เพิ่ม depakin จาก 1 cc เป็น
1.25 cc ก็โอเคมาเกือบอาทิตย์ แต่เมื่อคืนนี้อาการเกิดอีกแล้วครับ กลุ้มมากเลย ผมตื่นทุกครึ่ง ช.ม. เลย เป็นห่วงลูก นี่อีก 2 อาทิตย์
หมอเขาก็จะนัดไปตรวจคลื่นสมองอีก อยากให้ถึงวันนั้นเร็ว ๆ จังครับ
ไม่รู้ชาติที่แล้วเราคงไปสร้างเวรกรรมอะไรไว้ จึงต้องมาชดใช้กรรมชาตินี้ครับ (พยายามคิดทางธรรมะ) แต่บางครั้งก็รับไม่ได้อ่ะ
อยากให้ตัวเราเป็นแทนลูกครับ ถ้าทำได้
ยังไงเป็นกำลังใจให้ ครอบครัวทุกท่านที่มีลูกเป็นโรคนี้นะครับ ช่วยกันสู้ ช่วยกันเป็นกำลังใจ แล้วประคับประครองคนที่เรารักให้อยู่
บนโลกนี้ ช่วยเหลือตัวเองได้ เป็นเด็กที่ดี และผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคต เท่านี้ก็สุขใจมาก ๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกผมก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันครับ เราเจออาการเขาตอน 7 เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 19:02 น. »
ขอแยกหัวข้อมาตั้งกระทู้ใหม่น๊ะครับ
เพื่อนๆจะได้ช่วยกันแชร์ได้ครับ

ตอนนี้น้องมีอาการอย่างไรบ้างครับ
เอาใจช่วยอยู่ครับ สู้ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 19:05 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ monfils

• Newbie
  • *
Re: ลูกผมก็เป็นโรคลมชักเหมือนกันครับ เราเจออาการเขาตอน 7 เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:42 น. »
ดิฉันคิดเองว่าคงเป็นการพิสูจน์ของพระเจ้าที่ให้เราต้องดูแลรักษาลูกมากกว่าคนอื่นๆ จนวันหนึ่งที่พระเจ้าเห็นว่าเราดูแลลูกได้ดีที่สุดแล้ว ลูกของเราก็จะหายเป็นปกติ เพราะฉะนั้นเราต้องเข้มแข็งทั้งร่างกายและจิตใจ สู้ๆค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 พฤษภาคม 2010 เวลา 10:17 น. »
เป็นโรคลมชักแบบไหนครับ แล้วหยุดชักไปนานเท่าไรครับ ตอนนี้รูปแบบการชักเป็นยังไงอะครับ
ของลูกสาวผมทาน vigabatrin มาได้ 1 ปีแล้ว อาการชักคุมอยู่ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ sanguanwong

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 18:49 น. »
ดิฉันคิดเองว่าคงเป็นการพิสูจน์ของพระเจ้าที่ให้เราต้องดูแลรักษาลูกมากกว่าคนอื่นๆ จนวันหนึ่งที่พระเจ้าเห็นว่าเราดูแลลูกได้ดีที่สุดแล้ว ลูกของเราก็จะหายเป็นปกติ เพราะฉะนั้นเราต้องเข้มแข็งทั้งร่างกายและจิตใจ สู้ๆค่ะ
[/qu

จริงเหรอคะ ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่เชื่อในพระเจ้า แต่บางครั้งเราก็ไม่เข้าใจแผนการณ์ของพระองค์เลย