เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การอ่านผลคลื่นสมอง (EEG)  (อ่าน 13419 ครั้ง)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: การอ่านผลคลื่นสมอง (EEG)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2011 เวลา 16:56 น. »
ดีใจด้วยครับ ถ้า tics เกิดจากความเครียดสะสมของเด็ก ก็สงสัยต้อง spoil มั่งมั้งครับ ;D ;D ;D
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ yotin

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 สิงหาคม 2011 เวลา 23:58 น. »
การตรวจคลื่นสมองไม่สามารถบอกว่าเป็นชักหรือไม่ได้ถึง 100%  แม้ว่าปกติก็ไม่สามารถบ่งบอกว่าไม่เป็นโรคลมชัก ถ้าเป็น Tics ไม่จำเป็นต้องทำการตรวจ  EEG ดูจากอาการก็บอกได้แล้วว่าเป็น Tics
Tics ไม่ใช่อาการโรคจิตแต่เชื่อว่าอาจจะเกิดจากการขัดแย้งในจิตใต้สำนึก ควรปรับเปลื่ยนความสนใจของเด็ก ลดความตึงเครียด ถ้าเป็นมากอาจจะต้องใช้ยา

ดร.น.พ.โยธิน

ออฟไลน์ yotin

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 24 สิงหาคม 2011 เวลา 00:01 น. »
การตรวจคลื่นสมองไม่สามารถบอกว่าเป็นชักหรือไม่ได้ถึง 100%  แม้ว่าปกติก็ไม่สามารถบ่งบอกว่าไม่เป็นโรคลมชัก ถ้าเป็น Tics ไม่จำเป็นต้องทำการตรวจ  EEG ดูจากอาการก็บอกได้แล้วว่าเป็น Tics
Tics ไม่ใช่อาการโรคจิตแต่เชื่อว่าอาจจะเกิดจากการขัดแย้งในจิตใต้สำนึก ควรปรับเปลื่ยนความสนใจของเด็ก ลดความตึงเครียด ถ้าเป็นมากอาจจะต้องใช้ยา

ดร.น.พ.โยธิน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 24 สิงหาคม 2011 เวลา 07:54 น. »
วันนี้เลยเอาผลไปคุยกับคุณหมอด้านประสาทและลมชักในเด็กที่ รพ เอกชนชื่อดังแห่งนึง หลังจากคุณหมอดูผลแล้วปรากฏว่าไม่พบคลื่นลมชักอ่ะค่ะ  ไม่ใช่อาการลมชักแน่นอน พร้อมกับให้เลิกทานยากันชักไปได้เลย 
ขออนุญาติแชร์บ้างค่ะ
ส่วนตัวเอง ตรวจ ทั้้ง MRI 3 ครั้ง EEG  3 ครั้ง (โดยประมาณนะค่ะ เพราะนานแล้ว)

ปกติดีค่ะ จนหมอ ท่านนึง ระบุว่า เป็นโรคจิตแทนค่ะ(แต่ไม่ส่งต่อให้จิตเวชตรวจเพื่อให้ชัดเจนจริงๆ  ต่ายเลยเดินไปศรีธัญญาเองนะค่ะ ทางจิตเวช รพ.ศรีธัญญา ก็บอกว่าไม่ใช่โรคจิต แต่ไม่ทราบว่า เป็นอะไร จึงไม่ออกใบรับรองให้ค่ะ)
แพทย์ให้ ลดปริมาณยาลง ช่วงนั้นจำได้ว่า tregatlal เหลือซัก 200 mg 
ก็เลยได้ชักลมบ้าหมู เพื่อเป็นอาการยืนยันกับแพทย์ได้เลยค่ะ ว่า ยังชักอยู่จริงๆ  ไม่ได้โกหกหมอ
(ต่ายชัก CPS ชักเหม่อส่วนมากนะค่ะ)หมอคนนั้นเลย "จำเป็น" ต้องจ่ายยาเท่าปริมาณเดิม เพิ่ม tregatlal กลับมาที่ 800-900 mg (จำไม่ค่อยได้นะค่ะ)
และค่อนข้างไม่พอใจมาก ที่คนไข้เถียงหมอค่ะ

และผลที่ต่ายได้รับคือ หลับซัก 2-3 วันเต็มๆ ค่ะ ตื่นมาเหมือนเป็นคนละคนไปเลย ไม่สามารถทำงานได้เหมือนเดิม และสมองช้าไปนานมากๆ หลายปีค่ะ เพราะชักนานมาก

คงอยากกลับไปถามหมอคนนั้นว่า "คุ้มไหม" กับ ผลที่ต่ายได้รับจากการวินิจฉัยของหมอคนนั้น ซึ่ง จบทางประสาทวิทยาจากเมืองนอกด้วย

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@