เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การอ่านผลคลื่นสมอง (EEG)  (อ่าน 13418 ครั้ง)

ออฟไลน์ am_zoozoo

• Newbie
  • *
การอ่านผลคลื่นสมอง (EEG)
« เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 18:10 น. »
ลูกชายอายุ 5ขวบ 7เดือน มีอการกระตุกเป็นระยะๆ ไปปรึกษาคุณหมอ เค้าให้เช็คคลื่นสมอง EEG อ่านผลโดยคุณหมอที่เชี่ยวชาญทางด้านสมองเด็กท่านนึงแล้วพบว่าคลื่นสมองไม่ปกติเนื่องจากโรคลมชัก

ตอนนี้คุณหมอให้ทานยาแก้ชัก่อเนื่องมา 3อาทิตย์แล้ว แต่อาการกระตุกไม่ดีขึ้น กลับรู้สึกว่ามากกว่าเดิม

ช่วงนี้กลุ้มใจมากค่ะ อยากหาข้อมูลของหมอด้านสมองเด็กเก่งๆ ตอนนี้ที่รักษาอยู่คุณหมอคิวแน่นมาก หาตัวยากมากเลยค่ะ  จากที่มีคนแนะนำมาให้ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดู

วันนี้เลยเอาผลไปคุยกับคุณหมอด้านประสาทและลมชักในเด็กที่ รพ เอกชนชื่อดังแห่งนึง หลังจากคุณหมอดูผลแล้วปรากฏว่าไม่พบคลื่นลมชักอ่ะค่ะ  และคุณหมอก็วินิจฉัยว่าน่าจะเป็นอาการของ TICs แทน  พร้อมกับแนะนำว่า ไม่ใช่อาการลมชักแน่นอน พร้อมกับให้เลิกทานยากันชักไปได้เลย  ทั้งนี้คุณหมอท่านนี้ได้ให้เรานัดคุยกับหมอเกี่ยวกับพัฒนาการเด็กแทนอ่ะค่ะ

ตอนนี้เลยสับสนมาก ไม่รู้จะเชื่อหมอท่านไหนดี คือช่วงนี้คิดว่าจะยังให้ลูกทานยากันชักต่อ แล้วอีก 2 วันนี้ได้นัดกับหมอที่ รามา เพื่อวินิจฉัยดูเป็นทางเลือกที่ 3 ไว้ถ้าผลเป็นยังไง คงคิดว่าจะตัดสินใน เชื่อจาก 2 ใน 3 คนที่ไปปรึกษามา  อยากทราบว่า สมาชิกในห้องนี้ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างคะ  ช่วยแชร์หน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 18:17 น. โดย am_zoozoo »

• Newbie
  • *
Re: การอ่านผลคลื่นสมอง (EEG)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 18:14 น. »
เพิ่มเติมอีกหน่อยค่ะ.... อาการกระตุกของน้อง ค่อนข้างถี่ คล้าย ๆ กับสะอึก บางทีก็ยักไหล่บ้าง เป็นเฉพาะตอนตื่นค่ะ  เวลาที่หลับสนิทแล้วไม่มีอาการ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 19:08 น. »
ขอแนะนำคุณหมอโยธิน ที่รพ.กรุงเทพครับ
ลองไปปรึกษาท่านดูครับ ท่านอธิบายละเอียดมาก
ยังไงลองฟังเสียงที่คุณหมอท่านนี้ได้บรรยายดูเพื่อความเข้าใจโรคลมชักก่อนน๊ะครับ
ที่กระทู้นี้น๊ะครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,296.0.html

และขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้ลูกชายคุณ am_zoozoo ไม่เป็นโรคลมชักครับ
ที่สำคัญลองดูว่า มีพัฒนาการอะไรของน้องเขาลดลงบ้างหรือเปล่าครับ
แต่ถ้าทานยาแล้วเป็นถี่ขึ้นควรรีบปรึกษาคุณหมอน๊ะครับ
สู้ๆครับ
รอเพื่อนๆมาช่วยตอบอีกน๊ะครับ คงกำลังเดินทางกลับบ้านกันอยู่ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 19:30 น. »
สวัสดีค่ะคุณ am_zoozoo

อาการ tics กับอาการชักคล้ายกันก็จริง แต่ผลที่ได้รับต่างกันมากมาย อาการ tics เป็นอาการทางจิต แต่ลมชักเป็นอาการทางสมอง สามารถแยกได้ชัดเจนจากการตรวจ EEG  เป็นเรื่องแปลกแต่จริงที่หมออ่าน EEG ผิดมีได้บ่อยๆ
ไม่ทราบว่าหมอท่านแรกวินิจฉัยว่าเป้นลมชักแบบไหน คลื่นออกมาจากส่วนใดของสมอง ให้ทานยาอะไร ยากันชักเมื่อทานแล้ว ประมาณ 3-5 วัน ยาจะมีผลในการควบคุมอาการชัก นี่ทานมาสามสัปดาห์ไม่เห็นผลก็สมควรต้องปรึกษาหมออีกครั้ง เป็นการดีที่ลองหา second opinion เมื่อผลที่ได้มาเป็นแบบนี้ก็คงต้องหาหมออีกท่านมายืนยัน ก็เป็นทางออกที่ดี ขอให้เลือกหาหมอเชี่ยวชาญด้านลมชักโดยตรงที่รามา็ก็มีค่ะ เพื่อยืนยันว่าเป็นลมชักจริงหรือไม่ โรค tics รักษาหายได้ไม่ยาก บางคนหายได้เอง แต่ถ้าเป็นลมชักนี่ต้องรักษากันยาวเลย ผลที่เอาไปปรึกษาหมอวันนี้เป็นซีดีบันทึกข้อมูลในการทำ EEG หรือเป็นกราฟที่ print ออกมาคะ อยากขอให้นำมาลงในกระทู้จะได้ไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 20:20 น. »
เรียนคุณ popja ค่ะ... วันนี้ได้เข้าไปที่ รพ.กรุงเทพ เค้าแนะนำให้ปรึกษากับ นพ.อีกคน ค่ะ ซึ่งท่านเป็นผู้เชี่ยวชาญทางด้านลมชักในเด็กโดยตรง  คุณแม่เลยไม่ได้ไปปรึกษากับ นพ.โยธิน  ตามที่หลายคนแนะนำมา

จริง ๆ แล้วคุณหมอ ท่านแรกที่วิเคราะห์ว่า คลื่นมีความผิดปกตินั้น คุณหมอยังอยากจะติดตามอาการหลังจากให้ยาน้องไปแล้ว ซึ่งตอนนี้ก็ 3 สัปดาห์ แต่อาการกระตุกไม่ได้ดีขึ้นเลย

อย่างไรก็ดี ตอนนี้คุณแม่ได้นัดตรวจกับที่ คลีนิคพิเศษที่รามาวันพฤหัสนี้ กับ นพ.อนันต์นิตย์ คิดว่าได้ผลเป็นอย่างไรแล้วจะมาแชร์ให้ฟังค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 20:23 น. »
สงสัยวันนี้หมอมนตรีเป็นคนอ่านให้ใช่ไหมคะ  น่าจะเชื่อได้นะคะ โอกาสน้องเป็นลมชักคงน้อยมากแล้ว จะรอหมออนันต์นิตย์อีกคนก็ได้ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 20:52 น. »
เรียนคุณ Nong ค่ะ... ใช่แล้วค่ะที่วันนี้ที่ไป รพ กรุงเทพมา  จริง ๆ ก็คิดเหมือนกันว่า ผล EEG นั้นมันแม่นยำขนาดไหน ถ้าไปขณะที่ตรวจ น้องไม่ได้อยู่นิ่ง ๆ จริง ๆ   ตอนนี้ก็ก้ำกึ่งอ่ะค่ะ ว่าจะเชื่อได้จากที่อ่านว่าไม่มีคลื่นชัก  หรือเป็นเพราะการที่ตรวจแล้วผลคาดเคลื่อน  เพราะตอนนี้อาการกระตุกก็ยังมีอยู่เรือย ๆ  ยังเป็นกังวลอยู่มากเหมือนกันว่า ต้องทำ MRI ไปเลยจะดีหรือเปล่า เพื่อให้ทราบผลที่แน่ชัด ไว้จะคุยกับคุณหมอที่รามาดูค่ะ

ถ้าเกี่ยวเนื่องกับ TICs แล้วทีนี้คุณแม่อาจจะใจชื้นขึ้นมาหน่อย  แต่ยังไงก็คงต้องดูและกันให้ดี ๆ อีกต่อไป

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 21:13 น. »
EEG มีโอกาสถูกต้อง 60% ขึ้นอยู่กับว่าขณะที่ทำมีคลื่นออกมาหรือไม่เนื่องจากการทำ EEG ใช้เวลาเพียงครึ่งชั่วโมง โอกาสที่ทำขระที่ไม่มีคลื่นชักออกมาเลยก็มี อยากทราบว่าที่หมอมนตรีอ่านคลื่นให้วันนี้เป็นชุดเดียวกับที่หมอท่านแรกอ่านว่ามีคลื่นชัก หรือทำ eeg ใหม่คะ ถ้าเป็นชุดเดียวกันคนนึงอ่านว่ามี อีกคนอ่านว่าไม่มีก็น่าคิดละ อีกอย่างหมอคงฟังตามที่เล่าอาการให้ฟังหรือถ้าได้เห็นขณะกระตุกด้วยจะบอกได้ชัดเจนกว่า
MRI บอกถึงความผิดปกติของสมอง แต่ถ้าชักโดยสมองไม่มีรอยโรคหรือความผิดปกติใดๆ ก็มองไม่เห็นจาก MRI ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 23:25 น. »
ผลที่คุณหมอทั้งสองท่านอ่าน เป็นอันเดียวกันค่ะ  เพียงแต่ว่าคุณหมอท่านแรกไปอ่านโดยตรงจาก รพ ที่ทำการตรวจ EEG ให้

ส่วนคนหมออีกท่านเปิดอ่านจาก CD ที่คุณแม่ได้สำเนามาอีกทีนึง

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 17 สิงหาคม 2011 เวลา 03:30 น. »
แนะนำให้ถ่าย vdo ขณะน้องชักให้คุณหมอดูด้วย เพื่อประกอบการวินิจฉัยค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 17 สิงหาคม 2011 เวลา 08:57 น. »
หวัดดีครับคุณ am_zoozoo ผมหมูพ่อน้องเยลลี่ครับ
น้องเยลลี่ก็รักษาที่รพ กรุงเทพครับ อาการดีขึ้นมากแล้วครับ
ค่อยๆหาข้อมูลนะครับ น้องอาจไม่เป็นลมชักก็ได้ครับ
คลื่นสมองเด็กอาจค่อนข้างดูยากนิดนึงครับ จากประสบการณ์ที่เคยเจอมา

ยินดีต้อนรับสู่ club ที่มีแต่คำแนะนำดีๆให้ครับ  ;D
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 สิงหาคม 2011 เวลา 22:07 น. »
มา update ผลจากที่ไปคุยกับหมอที่ รามา เย็นนี้ค่ะ
เบื้องต้นให้คุณหมอดูผลจาก CD อันเดิมที่ไปตรวจมาครั้งแรก  ซึ่งคุณหมอได้บอกว่า 80% ผลไม่ได้ show ว่ามีความผิดปกติเกี่ยวกับ ลมชักค่ะ  ทั้งนี้คุณหมอได้สังเกตจากพฤติกรรมของเด็กรวมทั้งได้ดู วีดีโอที่คุณแม่ถ่ายแล้ว  ก็ค่อนข้างมั่นใจว่าไม่ใช่

อย่างไรก็ตามคุณหมอได้ให้ไปทำ EEG ซ้ำวันพรุ่งนี้เช้า เป็นเวลา 1 ชั่วโมง เพื่อยืนยันผลให้ชัดเจน แล้วจะได้ตัดสนใจต่อว่าให้เลิกยาหรือไม่

ทีนี้แล้วกลับมาพูดถึงเรื่อง TICs ซึ่งคุณแม่ได้ศึกษาข้อมูลมาบางส่วน  ว่าจะหายได้เอง  แต่ก็ต้องช่วยกันดูแล และปรับพฤติการเลี้ยงดู เพื่อแก้ไขในเรื่องพัฒนาการของเด็กต่อไป ใครมีความเห็นหรือคำแนะนำเพิ่ม ช่วยแชร์หน่อยนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2011 เวลา 09:37 น. »
ดีใจกับคุณแม่ด้วยนะคะ คิดว่าน้องคงไม่ได้เป็นลมชักหรอกค่ะ  อาการ tics สามารถรักษาหายได้จากการปรับพฤติกรรม เด็กบางคนไม่ต้องทานยาด้วย ครอบครัวมีระเบียบมากบางครั้งเด็กอึดอัดเครียดไม่รู้ตัว สอนให้เด็กมีระเบียบแต่อย่าให้เครียดจะดีกว่า เอาใจช่วยให้ผลวันนี้ออกมาดี ไม่เป็นลมชักแล้วก็แวะมาคุยกันได้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2011 เวลา 13:21 น. โดย NONG »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2011 เวลา 13:17 น. »
update ผลของการไปตรวจ EEG ซ้ำวันนี้... คุณหมอที่ รามา confirm ว่าไม่ใช่ ลมชักค่ะ ไม่ต้องทานยา depakine แล้ว

ส่วนเรื่อง TICs ก็ดูแลกันต่อไปค่ะ  ตอนนี้คลายความกังวลไปได้แล้วค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นในห้องนี้นะคะ... แล้วก็เอาใจช่วยคนที่กำลังรักษาต่อไป  ขอให้อาการดีขึ้น และ หายไปในที่สุดค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 สิงหาคม 2011 เวลา 13:22 น. »
ดีใจด้วยค่ะที่ไม่ใช่ลมชักค่ะก็ขอให้หาสาเหตุเจอโดยไวนะคะจะได้รักษาได้ถูกต้องค่ะ