เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การรักษาลมชักด้วย Biomolecular Therapy  (อ่าน 8494 ครั้ง)

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: การรักษาลมชักด้วย Biomolecular Therapy
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 23:40 น. »
ขอโทษนะคะ หายไปนานเลย พอดียุ่ง ๆ ค่ะ

ก็ได้ไปฟังเรื่องการรักษาด้วยชีวโมเลกุลมาแล้วค่ะ ได้พูดคุยกับพ่อแม่ของเด็กที่ไปรักษาหลายคน แต่ก็ยังไม่ได้ปักใจเชื่อนะคะ

หลัก ๆ คือเป็นการรักษาด้วยการใช้ cell ซ่อม cell ทำได้ทั้งการทานยา (เหมือนวิตามิน) หรือฉีดยา (ก็จะได้ผลเร็วกว่า เขาว่างั้น) การตอยสนองกับยาจะขึ้นอยู่กับตัวบุคคล บางคนตอบสนองดีก็รักษาไม่นาน บางคนช้าก็จะนานหน่อยค่ะ

เราก็เลยจอง course ตรวจก่อน (จองพ่อแม่ลูกเลย อยากรู้ก่อนว่าลูกจะเจออะไร) วิธีตรวจก็ใช้เครื่องจิ้มตามจุดต่าง ๆ เพื่อตรวจสภาพอวัยวะ เราไม่บอกเขาเลยว่าลูกเป็นอะไร แต่พอฟังเขาวินิจฉัยก็รู้ส฿กว่าตรงพอสมควรทีเดียว (ตอนหมออ่านกราฟ เราไม่ได้พาลูกเข้าไปด้วย เขาจะได้ไม่เห็นลูกเราค่ะ คิดว่างั้น) หมอบอกว่า น้องวิน

- มีปัญหาเรื่องสมอง ความจำสั้น สมาธิสั้น เครียด
- มีปัญหาตั้งแต่จมูกจนถึงท้อง เหมือนเป็นเด็กมีเสมหะเยอะ ปอดไม่ค่อยแข็งแรง
- ตัวอ่อนปวกเปียก กล้ามเนื้อดูไม่มีแรง
- อื่น ๆ แต่ minor แล้ว

รู้สึกว่าตรงกับอาการที่ลูกเป็นพอควรทีเดียว เลยทดลองว่าทานยาก่อนอย่างเดียว ไม่อยากให้ลูกฉีดยา คุณหมอก็ไม่คาดคั้นอะไร แกบอกว่าทานยาดูก่อนแล้วสังเกตกันไป เขาว่ามีแต่ทรงตัวกับดีขึ้น ไม่มีแย่ลง ก็เลยลองดูค่ะ

ตอนนี้ทานมาได้ 1 อาทิตย์แล้ว ไม่ได้มีอะไรเปลียนแปลงแบบชัดเจน ก็รู้สึกว่าเขาดีขึ้นบ้าง แต่ไม่ได้มากมายเท่าไหร่ เลยคิดว่าจะลองทานยาให้ครบเดือนแล้วเทียบกับสิ่งที่เขาเป็นก่อนทานค่ะ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานอีกทีค่ะ

อาจจะดูงมงายแต่ก็พยายามทำทุกอย่างเผื่อว่าลูกจะดีขึ้นค่ะ ตอนนี้ 1 ขวบแล้ว คอเริ่มแข็ง แต่ยังไม่ค่อยมองตามค่ะ อ๋อแอ๋เก่ง แต่ยังไม่สบตา ไม่ยิ้มหัวเราะเท่าที่ควรค่ะ เขาก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ แบบช้า ๆ ค่ะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
Re: การรักษาลมชักด้วย Biomolecular Therapy
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กันยายน 2011 เวลา 23:19 น. »
คุณนก เกดเคยสนใจและคิดจาไปฟังบรรยาย แต่พอเห็นอ.มาตอบเลยชะงักไปนิดนึง
ขอนับถือคุณนกจิงๆ ใจกล้ามากเลยคะ
น่าสนใจมากเลย รอดูน้องวินท์คะ ขอให้อาการดีขึ้นๆๆเรื่อยๆนะคะ
ปล.เห็นว่าค่ารักษาราคาหนักเอาการใช่ไหมคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 00:15 น. »
เอาใจช่วยครับคุณนก ถ้าไม่เสียหายอะไรก็น่าลองน๊ะครับ
ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาเล่าให้เพื่อนๆฟังกันน๊ะครับ
คุณนกได้ลองประเมินพัฒนาการน้องหรือยังครับ ลองไปประเมินดูน๊ะครับ
จะได้รู้ว่าจะกระตุ้นตรงไหนดีครับ สู้ๆ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,406.0.html

สู้สู้

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 08:04 น. »
เท่าที่แอนทราบมาการรักษาแบบชีวโมเลกุลนี้ถ้าเป็นแบบทานยา วิตมินแบบที่คุณนกรักษาค่าใช้จ่ายต่อเดือนตกประมาณ15000-20000ใช่ไหมคะคุณนก พอดีทราบมาจากอีกครอบครัวที่มีลูกเป็นดาวน์ค่ะ

ออฟไลน์ sandy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 12:27 น. »
สวัสดีครับคุณแม่น้องวิน ผมคุณพ่อน้อง Sandy  ไม่ทราบว่าไปรักษาด้วย Biomolecular Therapy ที่ไหนครับ อยากทราบรายละเอียดครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กันยายน 2011 เวลา 00:42 น. »
ค่าใช้จ่ายตกประมาณเดือนละ 15,000 บาทค่ะ ถ้าทานวิตามินอย่างเดียว ถ้าฉีดยาก็จะแพงขึ้นเยอะ แต่เขาบอกว่าได้ผลเร็วกว่า เรายังไม่แน่ใจค่ะ เลยเอาแต่วิตามินก่อนค่ะ

คุณป๊อบคะ ยังไม่ได้ลองประเมิณเลยค่ะ เดี๋ยวจะพยายามลองทำค่ะ พอดียุ่ง ๆ นี่ถ่ายวิดีโอวิธีการนวดตัวไว้ยังไม่มีเวลาเอามาลงเลยค่ะ ต้องขอโทษจริง ๆ ค่ะ

คุณพ่อน้อง Sandy คะ ลองดูรายละเอียดที่นี่ก่อนค่ะ

http://www.biotherapycenter.com/xe/th_home

แนะนำว่าไปฟังก่อนดีกว่าค่ะ ลองไปพูดคุยกับพ่อแม่ที่พาลูกไปรักษาก่อน เขาว่าบางคนได้ผลดี บางคนก็ได้ผลบ้าง เขาจะมีสัมมนาอีกทีวันที่ 15 ต.ค. ถ้าไปฟังวันนั้นแล้วจองตรวจจะได้ลดราคาค่ะ นกว่าจะไปฟังอีกทีเหมือนกัน ไปหาข้อมูลเพิ่มน่ะค่ะ รู้สึกว่าต้องโทรไปสำรองที่นั่งก่อนนะคะ