เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องอามี่ มือใหม่หัดชักค่ะ  (อ่าน 4240 ครั้ง)

ออฟไลน์ armymom

• Newbie
  • *
น้องอามี่ มือใหม่หัดชักค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:53 น. »
สวัสดีค่ะท่านสมาชิก
ดิฉันแม่ของน้องอามี่ ชื่อแม่หนึ่งค่ะ ตอนนี้น้องอามีเพิ่งครบ 3เดือนเมื่อวันที่ 23 ก.ค ค่ะ ตอนเกิดอาการ อายุ 2เดือน 5 วัน เริ่ม8.30น นอนนิ่ง ปากเขียว มือเกร็ง ตาเหลือก และไม่หายใจ ประมาณ 45 วิ ดิฉันตกใจมาก รีบเขย่า เรียกชื่อเพราะไม่รู้น้องเป็นอะไร พาไปหาหมอ ร.บ ราชบุรีหมอให้แอดมิท 3 วันไม่มีอาการ หลังจากนั้น วัน ที่ 3 ก.ค ดิฉันไปเลือกตั้งกรุงเทพฯ  9.00น เป็นอาการเดิม อีก ประมาณ 45-50วิ และห่างกันอีก 2 ชั่วโมง เป็นซ้ำอีก 2 ครั้ง ครั้งละ  1 นาที ไปแอทมิทโรงพยาบาลจุฬา 2วัน หมอตรวจ คลื่นสมอง  คลื่นหัวใจ ตรวจเลือด ฯลฯ วินิจฉัยอาการ น่าจะเป็นโรคชัก แต่ยังไม่ระบุกลุ่ม ให้นำเด็กมารักษาที่ ร. บราชบุรี หมอให้ยาkeppra มาให้ทาน1/4 เม็ด ต่อ 1วัน ตอนเย็น แต่อาการชักยังเป็นอยู่ 3-4 วันเป็น 1-2 ครั้งครั้งละ 10 - 15 วิค่ะ หมอให้เพิ่มยาอีก 1/2เม็ด ต่อวัน ก็ยังเหมือนเดิมให้ยามาประมาณ 1 เดือนแล้ว ยังไม่ดีขึ้น กลุ้มใจมากเลยค่ะ ถ้าไม่ ได้คุยหรือพูดกับใคร ดิฉันน่าจะเป็นโรคซึมเศร้า หรือโรคประสาทตาย ก่อนลูกแน่ ๆมีลูกตอนแก่นี่ ความรู้สึกแย่มาก ๆ โทษตัวเองว่าไม่น่าให้ลูกเกิดมาเลย แต่จะไปทำอย่างนั้นก็กลัวบาปค่ะ อ้อ ดิฉันอายุ42ค่ะ คนนี้คนที่ 4 ค่ะ 3 คนแรกแข็งแรงมากไม่เป็นอะไรเลย คนนี้ลูกหลง ห่างจากพี่คนเล็ก 12 ปีค่ะ
      ดิฉันอยากได้คำตอบหรือแนวทางจาก เพื่อนสมาชิก ที่มีประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง เกี่ยวกับกลุ่มของโรค หรือ ผลข้างเคียงของยา จะขอบคุณมากดิฉันจะรอนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้องอามี่ มือใหม่หัดชักค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:01 น. »
ยินดีต้อนรับค่ะคุณหนึ่ง

น้องอามี่ควรได้รับการตรวจที่ชัดเจนกว่านี้ว่าอาการที่เกิดขึ้นเกิดจากอะไร ไม่ทราบว่าครั้งที่สองที่น้องมีอาการแล้วเข้ารับการตรวจรักษาที่จุฬาหลังจากนั้นกี่วัน เพราะถ้าเข้ารักษาทันทีตรวจคลื่นไฟฟ้าสมอง(EEG) น่าจะเห็นคลื่นชักได้ชัดเจน ตรวจไม่เจออะไรเลยก็ให้กลับหรือคะ หมอที่ราชบุรีระบุเป็นโรคลมชักโดยใช้อะไรเป็นตัวสรุปคะ ทาน keppra แล้วเคยมีอาการอีกหรือไม่

อยากแนะนำให้หาสาเหตุให้เจอจะได้มั่นใจว่าควรรักษาแนวทางไหน หากระบุเป็นโรคลมชักจริงตรวจ EEG ควรพบคลื่นชัก สามารถบอกจุดกำเนิดการชัก และรูปแบบของการชัก ซึ่งหมอจะต้องเป็นผู้บอกให้คุณหนึ่งทราบ หรือควรทำ MRI ดูความผิดปกติในสมอง  ตอนนี้เท่ากับคุณหนึ่งยังไม่รู้อะไรเลยมีแค่หมอบอกว่าลูกเป็นโรคลมชัก น้องอามี่มีอาการแล้วขาดอากาศหายใจดูอันตรายมาก สมองจะได้รับความกระทบกระเทือนไม่ควรให้มีอาการแบบนี้บ่อยๆ ลองปรึกษาหมอให้ชัดเจนดีกว่าค่ะ ตอนนี้ข้อมูลน้อยมากบอกอะไรไม่ได้ค่ะ

โรคลมชักเป็นได้กับทุกคนค่ะ บางคนเป็นโดยไม่รู้สาเหตุ อย่าโทษตัวเองเลยค่ะ

ส่วนผลกระทบของยา ดูจากกระทู้นี้เลยค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=169.0

• Newbie
  • *
Re: น้องอามี่ มือใหม่หัดชักค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:18 น. »
ขอบคุณมากค่ะคุณ nong นะคะ
  หมอตรวจ แล้วไม่เจอคะ ทั้ง EEG ทั้งแอคโคร่( คลื่นหัวใจ) และนัด CT SCAN วันที่ 3 สิงหาคมนี้ค่ะ และหมอบอกต้องฉีดสีด้วย ดิฉันฟังแล้วรู้สึกแย่มากค่ะสิ่งที่แปลกปลอมเข้าไปตับ เล็ก ๆ แล้วจะขับออกมาได้ไม๊ กังวล สารพัดนึกค่ะ หมอที่ราชบุรี เป็นคนสันนิษฐานค่ะ ฟังจากการเล่าจากดิฉันค่ะคุณ NONG ตอนนี้สถานการดิฉันจับต้นชนปลายไม่ถูกค่ะไม่รู้จะยังไงดี  เริ่มต้นที่ไหน จึงต้องหาเพื่อนที่มีประสบการณ์ค่ะ เผื่อจะใจชื้นขึ้นบ้าง และกำลังใจด้วยค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 02:18 น. »
สวัสดีค่ะคุณหนึ่ง ยินดีต้อนรับค่ะ มีปัญหาข้องใจหรือต้องการกำลังใจ เข้ามาคุยกันบ่อยๆ นะคะ จะได้สบายใจขึ้น

เรื่องการรักษา ไม่ต้องกังวลให้มากไปค่ะ ปล่อยให้เป็นไปตามขั้นตอนการรักษา สำคัญคือรักษากับหมอเฉพาะทางจริงๆ และคุมชักให้ได้โดยเร็วจะดีที่สุด น้องเนยคุมชักไม่ได้ค่ะ ปีที่แล้วชักหนักมาก ทำทุกขั้นตอนมาแล้วทั้ง MRI, EEG, CT Scan, SPECT สุดท้่ายจบลงด้วยการผ่าตัด และทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดค่ะ

กรณีน้องอามี่ อาจไม่ถึงขั้นน้องเนย อย่าเพิ่งตกใจไปค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ  :D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:24 น. »

สวัสดีค่ะแม่น้องอามี่ เราเคยเจอกันครั้งนึงแล้วตอนนั้นแอนเห็นคุณแม่เขียนในchatแอนบอกให้คุณแม่ใส่ลงในกระทู้ ทุกคนจะได้อ่านและเข้ามาตอบได้ แอนเหมือนคุณแม่ตรงที่ว่ามีลูกตอนแก่ 3คนแรกอาย11-9-7แอนมีลูกตอนอายุเกือบ39 และก็เหมือนกันคือลูกสาวแอนคนเล็กเป็นลมชัก แต่ที่มีอีกอย่างคือลูกสาวแอนหลิงหลิงเป็นดาวน์ซินโดมด้วยซึ่งปัจจุบันยังคุมชักไม่ได้ ตอนนี้น้องอายุ1ขวบ2เดือนจะถึงแล้วพัฒนาการยังไม่ไปถึงไหน เป็นกำลังใจให้คุณแม่ละกันนะคะ และแอนว่าถ้าสดวกน่าจะพาลูกมารักษาที่กรุงเทพจะดีกว่านะคะเพราะราชบุรีก็ไม่ไกลมากขับรถก็2ชมเอง หมอกรุงเทพเก่งเยอะ และจริงจริงแอนว่าน่าจะทำeegใหม่และทำmriด้วยจะได้รู้แน่แน่ไป คุณแม่ทุกคนที่มีลูกเป็นลมชักต้องอดทนสู้สู้ อย่าให้อะไรมาทำลายกำลังใจเรา และที่คุณแม่บอกว่าไม่น่าให้น้องเกิดมา แอนว่าคุณแม่คิดถูกแล้วที่เลี้ยงเขาไว้ ทุกคนเกิดมามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ มีกรรมเป็นของตนเองที่ต้องชดใช้เราชดใช้เขาไปให้หมด จะได้ไม่มีกรรมติดตัวกันต่อไปนะคะ ทำบุญเยอะเยอะอุทิศให้เจ้าดรรมนายเวรบุพการีทุกภพทุกชาติค่ะสู้นะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:00 น. »

ทุกคนเกิดมามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ มีกรรมเป็นของตนเองที่ต้องชดใช้เราชดใช้เขาไปให้หมด จะได้ไม่มีกรรมติดตัวกันต่อไปนะคะ ทำบุญเยอะเยอะอุทิศให้เจ้าดรรมนายเวรบุพการีทุกภพทุกชาติค่ะสู้นะคะ
ขอนมัสการคำสอนขอพระรูปนึง ที่เพื่อนต่ายเขียนให้อ่านค่ะ

พระท่านเคยบอกไว้ว่า สังขารร่างกายใครเป็นทุกข์ ถือว่าเป็นโชคของคนนั้น ที่จะได้ทำให้เห็นทุกข์ เห็นความไม่แน่นอนของสังขารร่างกาย จะได้เกิดความเบื่อหน่ายในสังขาร ไม่อยากมีสังขารอีก เพราะมันเป็นแหล่งรวมของโรคทั้งหลาย และเป็นตัวรับกรรมที่ได้ทำไว้
วุ้ย...เวปลมชัก กำลังจะกลายเป็นเวปพุทธศาสนาไปแร้วววววววววววววววว   ;D  ;D

อ่านแล้วไม่ใช่ให้หมดกำลังใจค่ะ ต่ายว่า อ่านแล้วถ้าคิดดีๆ คิดช้าๆ อย่างไม่มีอารมณ์โกรธ เศร้า เครียด ฯลฯ( หรือวางอุเบกขา ) จะเข้าใจว่า ทำไมพระเท่าบอกอย่างนั้น

เหมือนกับวันนี้ ที่ต่ายหายแล้ว มานั่งทบทวนเรื่องเก่าๆ ทำให้เราเข้าใจดีกว่า ที่ผ่านมาเป็นอย่างไร นอกจากร่างกายสังขารเราที่เจ็บป่วยแล้ว ผลกระทบกับคนอื่นๆ และตัวเรา  มีอะไรบ้าง (อันนี้ของแต่ละคนคงไม่เหมือนกันนะค่ะ ต่างกรรม ต่างวาระ)

และนั่่นก็คือ ความโชคดีในความโชคร้ายที่ต่ายได้รับเหมือนกันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:18 น. »
ดิฉันขอขอบพระคุณทุกท่านที่ ได้เข้่ามาเป็นกำลังใจ ทำให้ดิฉันอดน้ำตาไหลไม่ได้ กำลังใจชื้นขึ้นมาเป็นกองเลยค่ะ และปรึกษาทางครอบครัวแล้วว่าจะไปรักษากรุงเทพฯ ค่ะเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำหมอ หรือโรงพยาบาลดี ๆให้หน่อยนะคะขอบคุณค่ะ เนื่องจากไปอยู่ ต.จ.ว หลายปี

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:33 น. »

ถ้าเก่งาลยก็อ.โยธินพระมงกุฎและอยู่รพ.กรุงเทพด้วย อ,มนตรีที่รพกรุงเทพก็เก่ง แต่แอนหาอ.ชาคินทร์ที่บำรุงราษฎร์ แต่ลูกแอนยังไม่หายค่ะ ที่ศิริราชก็อ,สุรชัยแต่แอนว่าเอกชนดีกว่านะเด้กจะได้ไม่เหนื่อยค่ะ ขอให้โชคดีเจอหมอที่เก่งและรักษาน้องจนหายนะคะ แล้วอยากถามคุณแม่ว่าพัฒนาการน้องเป็นยังไงบ้างมีไปฝึกรึเปล่าคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:51 น. »
ขอขอบคุณ
คุณแอนค่ะ เสาร์อาทิตย์นี้จะลองไปดู ที่ ร.บ.กรุงทพฯค่ะ เรื่องพัฒนาการของน้องยังไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นอย่างไรค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:29 น. »
หวัดดีครับคุณหนึ่ง ผมหมู พ่อน้องเยลลี่ครับ
รักษาตัวที่ รพ กรุงเทพเหมือนกันครับ รักษามา 2 ปีเต็มครับ (ตั้งแต่อายุประมาณ 2 ขวบ ปัจจุบัน 4 ขวบ)
เยลลี่เป็นลมชักแบบ infantile spasms ครับ

โรคลมชัก พ่อแม่ต้องทุ่มเทเวลาเต็มๆลงไปจริงๆครับในการดูแล ไม่ใช่รักษาอย่างเดียว ต้องฝึกพัฒนาการควบคู่ไปด้วยครับ ลองดูคลิบเยลลี่ฝึกพัฒนาการดูครับ

อยากให้เยลลี่เป็นความหวังให้พ่อแม่หลายๆท่านที่มีลูกเป็นโรคลมชักว่า โรคลมชัก สามารถหายขาด หรืออาการรักษาสามารถดีขึ้นได้ครับ

เอาใจช่วยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:03 น. »

คุณแม่น้องอามี่ แอนว่าการฝึกพัฒนาการควรต้องฝึกอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง แอนไม่รู้ว่าที่ราชบุรีมีไหม แต่เคยมีคุณพ่อที่มีลูกเป็นดาวซินโดมอยู่นครปฐมเค้าเอาลูกมาฝึกทุกสัปดาห์ที่ศิริราชค่ะ ไม่รู้ว่าไกลไหมคะ แต่แอนว่าต้องฝึกค่ะสำคัญจริงจริงค่ะ