เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ยา dilantin และ lamictal สามารถทานร่วมกันยา acnotin ได้ไหมครับ  (อ่าน 7300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fearzz

• Newbie
  • *
ยา dilantin และ lamictal สามารถทานร่วมกันยา acnotin ได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:55 น. »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมอายุ 19 ปี เพิ่งเปนลมชักเมื่อตอนอายุ 17 ปี อะครับ

ทานยา dilantin และ lamictal อยู่อะครับ อยากจะถามหมอหรือผู้รู้ ว่า สามารถทานร่วมกันยา acnotin ได้รึปล่าวครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ยา dilantin และ lamictal สามารถทานร่วมกันยา acnotin ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:18 น. »
http://www.inderm.go.th/nuke_802/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=226

น่าจะลองปรึกษาแพทย์ผิวหนังดูด้วย และแพทย์ลมชักด้วยนะค่ะ
แต่ต่ายเองก่อนที่จะกิน(แต่ไม่ทราบว่า ตัวนี้หรือเปล่า เพราะหมอบอกว่า กรดวิตะมินเอ) ได้แจ้งหมอผิวหนังไว้แล้ว หมอก็จ่ายนะค่ะ

ต่ายเองกินแล้ว     ช่วงนั้นเกิดตั้งครรภ์ เล่นเอาทั้ง ยาลมชัก/กรดวิตะมินเอ  

หมอที่ไหน ก็ไม่กล้ารับฝากทั้งนั้นค่ะ หมอสูติผวากันหมด  :'( :'(

หรือการตรวจอุลตร้าซาวด์ แบบ 3 D (ที่จุฬา)  ก็ลุ้นกันแบบกลั้นหายใจทีเดียวเลย

มีอีกวิธีนึงที่ เขาเรียกว่า Meso acneนะค่ะ เราทำแล้ว  สบายใจกว่า(ผลไม่ดีเท่านะ) แต่ราคาจะแพงกว่าด้วย

ยิ่งถ้าใช้ Needle ราคาก็จะสูงขึ้นไปอีกแต่ผลดีกว่า Meso ธรรมดามาก (เพราะเกี่ยวกับระยะเวลาที่ทิ้งตัวยาไว้ด้วย)

แต่ผลไม่ดีเท่าการกินค่ะ (ถ้าทำบ่อยๆ อาจจะดีก็ได้ค่ะ) แต่ราคาสูง ต่ายเลยไม่ค่อยทำ เป็นสิวเมื่อไหร่ค่อยไป จึงต่างกับการกินนะค่ะ (เพราะการกินต้องกินทุกวัน ยาดูดซึมทุกวัน ผลต้องดีกว่าแน่ๆ ค่ะ แต่ผลที่ได้รับก็น่ากลัวไม่ใช่น้อยค่ะ  :'()

หรือการใช้ Fotana   ก็ดี(ในกรณีสิวอักเสบมากๆ) แต่ผลจะทำให้กระฝ้าดำขึ้น ต้อง IPL ต่ออีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 03 สิงหาคม 2011 เวลา 11:03 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@