เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ  (อ่าน 37024 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:15 น. »
    จริงๆ เป็นมาตั้งแต่วันที่ 5 กพ แล้ว ช่วงเย็น รู้สึกน้องจะหน้าซีด เหมือนค้างไปประมาณ นาทีครึ่ง
คือนิ่งไปเลย
    วันรุ่งขึ้น 6 กพ ก็ยังไม่แน่ใจ ก็ไม่อยากไปโรงพยาบาลบ่อยๆ
แต่คุณหมอเคยบอกว่า น้องเทรนด์ถ้าเริ่มชักแล้ว จะชักเรื่อยๆ ให้พามาเลย
แต่ด้วยความที่ยังไม่ค่อยแน่ใจ จึงรออยู่ก่อน ปรากฎว่า ตั้งแต่เช้าจนถึงเที่ยง
ชักไปประมาณ 4 ครั้ง คือชักถี่ ตกชั่วโมงละครั้งได้เลย ผมกับแฟนรีบจัดข้าวของ
เตรียมไปโรงพยาบาล ไปถึงก็ประมาณ เที่ยงครึ่งได้ ก็ไปชักที่นั่นอีก
     ระหว่างทางเดินจากห้องฉุกเฉินไปยังห้องพัก
ก็ชักขึ้นมาอีก คราวนี้ชักตั้ง สองนาทีครึ่ง แหนะ คุณหมอเลยให้แวเรียม (ยานอนหลับ)
วันนั้นทั้งวันก็ชักรวมแล้วประมาณ 8 ครั้งได้
    พอวันรุ่งขึ้น 7 กพ ก็มีชักอีก รวมแล้วก็ 5 ครั้ง เฮ้อ
คุณหมอให้ แวเรียมกินทุก 8 ชม. วันนี้ กินนมก็น้อย เพราะสำลักอีก
ทั้งวันกินไปได้แค่ 13 ออน เอง ไม่ได้กินข้าวด้วย น้องยังไม่ค่อยกิน
เพราะข้างในอ่อน สำลักง่าย ขนาดนมยังสำลักง่ายขนาดนี้เลย
คุณหมอบอกว่า อย่าป้อนให้กินเวลาหลับ แต่เวลาเวลาจะป้องน้องก็ตื่น
แต่พอนมเข้าปาก ก็เคลิ้มหลับเร็วมาก
เลยแก้ไขโดยพยายามให้ทีละ 2 ออนพอ กินเสร็จจะได้พักให้ตื่นก่อนแล้วกินต่อ

ยังไม่รู้จะเป็นยังไงเลยอาการชักมาอีกแล้ว พรุ่งนี้คุณหมอ
คงตรวจระดับยากันชัก แล้วก็วิเคราะห์ว่าจะรักษาอย่างไรต่อไป
สู้ๆๆ เพื่อลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 22:17 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
Re: 6 ก.พ. 53 น้องเทรนด์ชักอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:44 น. »
วันนี้ 8 กพ. น้องเทรนด์ชักน้อยลงแล้ว เหลือ 2 ครั้งในวันนี้

คุณหมอบอกว่า น้องเขาดื้อยามากเลย
ตอนนี้ก็ให้กินอาหาร รักษาโรคลมชัก แบบเต็มสูตรไปเลย (ไม่รู้กินได้ป่าว เพราะน้ำมันเยอะมาก เดิมน้องเคยกินผสมน้ำมันแบบน้อยๆพอได้ แต่ถ้าผสมเยอะจะถ่ายเป็นมูกเลือด แล้วก็อาเจียรง่ายสุดๆ)

แล้วก็ปรับยาเพิ่มขึ้นนิดหน่อย
ปกติทานยา 3 ตัว คือ depakin , kepa , topamax
โดยตรวจระดับยา depakin แล้ว ทะลุหลักร้อยไปถึง 130 เลย อยู่ในระดับที่สูงแล้ว
คุณหมอจึงเพิ่มยา kepa กับ topamax
โดย kepa ตอนนี้กินเป็น 1/2 เช้า/เย็น (เดิมจะกิน 1/4 เช้า 1/2 เย็น)
ส่วน topamax เป็น 2 เม็ด เช้า 2 เม็ดครึ่ง เย็น (เดิม 2 เม็ดเช้าเย็น)

ถ้าให้ยา แล้วได้ผลอยู่ก็ดี
แต่ถ้าไม่ได้ผลก็กินอาหารรักษาลมชัก แต่ถ้ากินไม่ได้
คุณหมอบอกว่า ต้องคุยกันเรื่องผ่าตัด
ง่าๆๆๆ บอกคุณหมอว่า ยังไม่อยากให้ผ่าเลย
คุณหมอก็บอกว่า ลอง monitor น้องเขา 24 ชม.ที่ห้อง video egg มั้ง
เพื่อจะได้เห็นทั้งลักษณะอาการชัก แล้วก็ คลื่นชักว่ามาจากที่ด้านหลัง หรือด้านหน้ากันแน่

อืมม สู้ๆๆๆ
เพื่อนๆต้องสู้ๆๆๆด้วยน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:47 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
Re: 6 ก.พ. 53 น้องเทรนด์ชักอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:14 น. »
พอดีเจอคิดดีๆครับ

พอพิมพ์อาการน้องเทรนด์ เสร็จ
ก็อ่าน email เจอเมล์ธรรมะ
ก็นั่งอ่านซักพัก
แล้วก็ลุกเดินจะไปล้างขวดนม
พอดีขาชา
เวลาขาชา ผมจะจั๊กจี้ขามากๆเลย
พอรู้ว่าชาก็รอให้เลือดมันลงไปที่ขาก่อน
พรางก็นึกในใจ
โอ้ เหมือนกับที่อ่านเลย
คือ ร่างกายเราก็บังคับไม่ได้
มองดูขาเรา เอ มองดูก็เป็นขา ก็เหมือนขาคนทั่วไป
มันบังคับไม่ได้จริงๆ

ลูกผมเองก็เหมือนกัน พยายามบังคับไม่ให้ชัก
ให้ยาก็แล้ว ทำหลายอย่างมาก จนสงสารลูกหลายครั้ง
อืมม มันเป็นธรรมดาของร่างกายมนุษย์เรา บังคับไม่ได้ เพราะไม่ใช่ของเรา
อืมม อย่างที่พระพุทธเจ้าบอก (ใช่หรือเปล่าไม่รู้ที่ว่า ความไม่มีโรคเป็นลาภอันเประเสริฐ)
แล้วนึกได้อย่างนึง ที่อ่านเจอมาจากหนังสือเล่มนึง น่าจะเป็นหนังสือ กำเนิดพระพุทธเจ้าทีปังกร
ในหนังสือกล่าวว่า ขนาดพระพุทธเจ้ายังทรงประชวรเลย แล้วประสาอะไรกับมนุษย์ธรรมดาอย่างเราๆ

มันก็จริง ...

คิดอย่างนี้แล้วผมก็ค่อยคลายความเครียดลง พรุ่งนี้ตอนเช้าก็ไปหาลูกที่ รพ.ต่อ
ตอนนี้ให้แม่เฝ้าคนเดียว เพราะห้องพิเศษ 2 เตียง ให้แต่ผู้หญิงเฝ้าได้กลางคืน
เอ้อ สงสารจัง แฟนผมเฝ้าคนเดียวมา 2 คืนล่ะ ไม่ได้หลัไม่ได้นอน
ตอนนี้ก็จองห้องเดี่ยวอยู่ จะได้ผลัดกันเฝ้าดู
เพราะต้องคอยสังเกตอาการชักตลอด ยิ่งน้องชัก แบบว่า อยู่ๆก็นิ่งไปเฉยๆเลย ดูยากด้วย ต้องพ่อแม่เท่านั้นที่สังเกตได้

อืมม สู้ๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:15 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:44 น. »
สวัสดีค่ะคุณป๊อป น้องเทรนด์ชักอีกแล้วเหรอคะ  :(

น้องเนยเพิ่งออกจากโรงพยาบาลเหมือนกันค่ะ ชักไข้สูงอีกแล้ว เพิ่งไปอัพเดทข้อมูลให้กระทู้ตัวเองมาค่ะ รอบนี้หนักกว่าทุกครั้ง ท้อใจ แต่พอเห็นคุณป๊อปกับภรรยา และความรักที่มีต่อน้องเทรนด์แล้ว ทำให้สู้ขึ้นมาได้อีกค่ะ

น้องเทรนด์น่ารักมากค่ะ หล่อเฟี้ยวเลย ผิวขาวด้วย  :D เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

ปล. เคยไปยกให้เป็นลูกพระพุทธโสธรแล้วหรือยังคะ แกมเพิ่งถวายยกให้เป็นลูก พอดีไปพบเจ้าอาวาสที่แฟนเคยบวชที่วัดน่ะค่ะ ไปทำสังฆทานให้น้องเนย ท่านถามว่าทำให้ใคร บอกว่าให้ลูกสาว ป่วยบ่อย ท่านเลยดูวันเดือนปีเกิดให้ บอกว่าให้ไปยกให้เป็นลูกหลวงพ่อโสธร แล้วจะดีขึ้น หายแน่ ดวงไม่ถึงฆาต ชักเองก็จะหายไปเอง  ;D

เลยทำพิธีที่บ้านก่อนล่ะค่ะ แล้วบอกว่าวันเกิดจะพาไปไหว้หลวงพ่อที่วัดโสธรอีกครั้งนึง ก็สบายใจขึ้นนะ จริงไม่จริงไม่ทราบได้ มีคนบอกให้ทำแบบนี้หลายคนเหมือนกันค่ะ พ่อแม่อย่างเรา ทำไว้ก็ไม่เสียหายเนอะ ทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้ล่ะค่ะ ขอให้ลูกหายหรือดีวันดีคืนขึ้นก็สุขใจแล้ว

วันจันทร์ที่ 22 ก.พ. 53 นี้น้องเนยจะครบ 2 ขวบ ก็เลยว่าจะพาไปไหว้กันวันอาทิตย์ก่อนวันเกิด 1 วันค่ะ เป็นวันหยุดพอดี  :D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 02:46 น. »
อ่อ ในรูปน้องเทรนด์เขาติดพี่ลิงมากเลย
อยากจะบอกว่า พัฒนาการของน้องเขาช้ามากเหมือนกัน
พึ่งจะคว้าพี่ลิงเมื่ออายุได้ 10 เดือนครึ่ง
ตอนนี้ก็ยังไม่คลานเลย หลังกับคอยังไม่แข็ง
ชอบออกอาการกล้ามเนื้ออ่อนบ่อยๆเหมือนกัน ตรงช่วงหลัง เหมือนจะเกร็งได้ไม่นานแล้วก็หมดแรง

ช่วงหลังจากหายชักตอน 4 เดือนไปแล้ว หลังจะแข็งกว่านี้มาก กินอะไรก็ไม่ค่อยสำลักเท่าไหร่
ตอนนี้น้องสำลักบ่อยมาก กินได้น้อยลงกว่าเดิม เมื่อก่อนเคยกินวันละ 30 ออน
ตอนนี้กินได้แค่วันละไม่เกิน 15 ออนเอง ก็กำลังพยายามให้กินมากๆ แต่ติดตรงที่สำลักง่ายแล้วก็พาลอ๊วกออกอีก

น้องเทรนด์ตอนแรกผมได้ไปยกให้ย่า
ตอนหลังมีเพื่อนที่ทำงานเอาดวงไปช่วยดูให้แล้วบอกว่า ยกให้คนในสายเลือดเดียวกันไม่ได้
พอดีน้องเกิดพุธกลางคืนครับ พระประจำวันจะเป็นพระพุทธรูปปางป่าเลไลยก์
ซึ่งบอกว่า ให้เอาชื่อ วันเดือนปีเกิด เขียนแล้วนำไปสอดไว้ใต้ฐานพระปางป่าเลไลยก์
ผมก็ทำนำไปสอดใต้ฐานพระ แล้วก็ให้ยกให้ สมเด็จโต
ซึ่งผมก็อธิษฐานยกให้เป็นลูกศิษย์ท่านแล้ว
แต่ต้องพาไปแบบเป็นทางการอีกครั้งหนึ่ง
แต่พอดีตอนนี้พึ่งชักก็เลยยังไม่ได้พาไปครับ

เมื่อก่อนโทรไป 1900190033 บ่อย  หมดไปเป็นพันบาทเลย เพราะผมคุยนาน
โหรก็บอกว่า ต้องทำบุญใส่บาตรเยอะๆ เพราะน้องเขามีบุญมากกว่าพ่อแม่
พ่อแม่ต้องทำบุญให้เท่าๆกับน้องด้วย
ให้ไว้เจ้าที่เจ้าทางบ้านทุกวันพระ
ไหว้สัมภเวสีด้วยทุกวันพระ
เพราะทุกวันเพราะจะปล่อยผีออกมา
พอดีบ้านที่อาศัยอยู่กับเป็นทางสามแพร่งน้อยๆด้วย

แล้วก็แขวนกระดิ่งไว้หน้าบ้าน แก้ฮวงจุ้ย ด้วย
แล้วก็ให้ทำบุญบ้านด้วย เดิมเจ้าของเก่าเป็นคริสผสมพุทธ
ซึ่งผมเข้าอยู่แล้วก็ไม่เคยทำบุญบ้านเลย
พึ่งจะทำไปปีที่แล้ว

ตอนนี้ก็พยายามทำบุญสม่ำเสมอ ใส่บาตรทุกวัน
สวดมนต์ทุกวัน ชินบัญชรนี่ต้องสวดทุกวันเลย
แล้วก็คาถาบูชาพระประจำวันของน้องด้วย

เดี๋ยวตี 5 ก็คงออกจากบ้านไป รพ.ไปช่วยแฟนเฝ้าต่อ แฟนจะได้นอนบ้าง สู้ๆๆๆ
คุณแกมกับแฟนอย่างท้อน๊ะครับ สู้ๆๆ เพราะน้องเขาก็สู้อยู่เช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 02:56 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 11:56 น. »
ขณะนี้น้องยังไม่ออกจาก รพ.เลยครับ
เลยไม่ค่อยมีเวลามาพิมพ์ครับ
เดี๋ยวถ้ามีเวลาออกจาก รพ.แล้วจะเล่าให้ฟังเพิ่มเติมน๊ะครับ
พอดีน้องเขาไข้ขึ้นตั้ง 39 แหนะครับ
เฮ้อ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 17 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 02:29 น. »
ขอเริ่มเล่าต่อเลยน๊ะครับ
อาจจะสรุปนิดนึงน๊ะครับ
พอดีสมุดจดอยู่ รพ. ยังไม่ได้เอากลับมาด้วย ไม่งั้นจะสรุปเป็นเวลาให้ละเอียดหน่อยนึง

หลังจากหยุดชักแล้ว
น้องก็มีอาการ บ้าง คือ อาการตาค้างขึ้นไปด้านบนขวา
ก็มีเป็นประปราย

หลังจากหยุดชักแล้ว 2-3 วันต่อ น้องเริ่มมีไข้ครับ
เริ่มจาก 38 กว่าๆ ก่อนหน้าจะมีไข้ คุณหมอสั่งหยุดยา depakin เย็น กับ เช้า วันรุ่งขึ้น
เนื่องจากระดับยาที่เจาะไปวันก่อนขึ้นไป 130 กว่าๆ ซึ่งสูงมาก ๆ
แต่ผมก็แปลกใจ ว่าทำไมต้องหยุดตอนเช้าด้วย ก็ถามคุณพยาบาล เพราะยังไม่ทราบสาเหตุ
ก็เลยหยุดไป เย็นกับ เช้า

หลังจากเจาะเลือดไปตรวจระดับยาแล้ว
พอตกตอนเย็นๆน้องเริ่มตัวรุมๆ
ก็เริ่มกังวลนิดๆ ส่วนยา
คุณหมอบอกว่าให้งดต่อไป ยากจึงเหลือแค่ทาน kepa และ topamax เช้าเย็นเท่านั้น
มาทราบว่า เกร็ดเลือดน้องต่ำมาก 3 หมื่นกว่าๆเอง ทั้งๆที่จริงๆคนปกติจะอยู่ประมาณ 150000
วันรุ่งขึ้น ไข้ขึ้น ถึง 39 องศา ตกใจมาก เช็ดตัวกันทั้งวันทั้งคืนเลย
พอวันรุ่งขึ้นไข้ก็เริ่มลด เฮ้อ
แต่ก็รู้สึกเลยว่าน้องแจ่มใสขึ้นมาก แต่สาเหตุที่แจ่มใส
ผมแบ่งได้ 2 ประการ คือ
1. สิ่งที่สัมผัสได้ คือการลดยา depakin ออกไป
2. สิ่งทีสัมผัสไม่ได้ ที่พ่อแม่ทุกคนก็คงพยายาทำกันอยู่ ซึ่งผมก็ไม่เคยเจอกับตัวเอง จนผมได้พบและอึ้งไปกับแฟนครับ

ผมสังเกตได้เลยว่า หลังจากลดยาแล้ว น้องมีพัฒนาการ รับรนู้มากขึ้นมาก
มองหน้าแล้วก็เหมือนเรียก อยากจะคุย เล่น ซึ่งผมไม่เคยเห็นเขาเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ก่อนชักตอน 4 เดือน
ผมดีใจมาก เหมือนได้เขากลับคืนมาแล้ว
ตอนนี้น้องก็ 11 เดือนแล้ว คุณหมออบอกว่า พัฒนาการน้องเขาเหมือนเด็กอายุ 2-3 เดือน
ให้รีบกระตุ้น ช่วงนี้เป็นโอกาสทองอย่างมาก

ผมก็ทราบและเข้าใจ
จะพยายามให้ถึงที่สุด

เมื่อวันนี้เอง 16 กพ
ผมได้เริ่มทำ คีโตน ก็คือ เป็นการกินอาหารรักษาโรคลมชัก (Ketogenic Diet)
ซึ่งคุณหมอบอกว่า เป็นการทำให้ร่างกายอ่อนเพลียจนสร้างสารคีโตนขึ้นในร่างกาย
สารคีโตนนี้จะทำให้สมอง ใช้พลังงานจากไขมัน แทนน้ำตาล
เพราะอาหารนี้ จะประกอบด้วยไขมันเยอะมาก

นมที่น้องเทรนด์ทานคือนมไก่ ผสมด้วยส่วนประกอบต่างๆที่คุณหมอท่านได้คิดสูตรให้
อาหารตัวนี้จะทำให้สมองเกิดความสมดุล (เท่าที่ฟังมา ไม่รู้จำถูกหรือผิด)
แต่สุดท้ายแล้ว คุณหมอบอกว่า ถ้าได้ผล คือทดสอบโดยตรวจจากปัสสวะ
ถ้าพบว่า ระดับสารคีโตนเพิ่มขึ้นมา น่าจะเริ่มคุมชักได้
แต่ถ้ายังคงชักอยู่ แสดงว่า วิธีการ กินอาหารรักษาโรคลมชัก (Ketogenic Diet)
ไม่ได้ผล คงต้องไปหาวิธีอื่นต่อไป ซึ่งตอนนี้ คุณหมอบอกว่า น้องเทรนด์
ทานยาสุดยอดทั้งนั้นแล้ว kepa กับ topamax ต่างประเทศถือว่าเป็นตัว top สุด
หากยังคุมไม่ได้ คงต้องพิจารณา การผ่าตัดดู เพราะยาขนาดนี้ยังชักอีกแสดงว่าดื้อยามาก
แต่ก็อีก ไม่ใช่ว่าทุกคนจะผ่าตัดได้  ต้องไปทำ video eeg ดูว่าคลื่นชักมาจากทางไหน
เห็นคุณหมอว่าต้องเข้าไปสังเกตอาการเป็นวันเลย

คุณหมอท่านนึง อธิบายว่า การที่ปล่อยให้เกิดอาการชักอีก จะเป็นผลให้ประสิทธิภาพยาคุมชักลดลงไป 20%
ถ้าหากสามารถกดให้ไม่มีการชักได้แล้ว คือกดให้เรียบไปได้ระยะนึง
สมองก็จะปรับมันเองให้ไม่เกิดการชักอีก  แต่ถ้ายังคงปล่อยให้มีการชักอยู่
ประสิทธิภาพของยาที่ทานอยู่ก็จะลดลงไป 20% ของทุกๆครั้งที่เกิดการชัก
คุณหมอจึงได้ให้ยา ตูมไปเลย เพื่อที่จะกดไม่ให้ชักขึ้นมาได้อีก
เมื่อกดไปได้ซักระยะอาการชักจะหายไปเอง คุณหมอบอกว่าเป็นธรรมชาติของสมอง

สุดท้ายก็คงกลับสู่แก่นแท้ของคนเรา หนีไม่พ้นเรื่องธรรมะ ที่ก็คงเป็นกฎแห่งกรรมที่คนเราทุกคนไม่อาจจะหนีไปได้
ก็พยายามสวดมนต์ ทำบุญใส่บาตรทุกเช้า เพื่อให้เกิดแต่เรื่องดีๆขึ้นกับน้องเทรนด์

สู้ๆทุกๆคน น้องเทรนด์ยัง admit อยู่เลยอ่า
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:26 น. »
หลังจากกลับมาบ้านก็กินอาหารคุมชัก ซึ่งพอตรวจค่าสารคีโตนในเลือด ปรากฎว่าขึ้นมาแล้ว
โดยส่วนตัวแล้วรู้สึกเลยว่าน้อง ไม่เคยหลังแข็ง ก็รู้สึกว่าน้องเหยียดหลังได้ตรงขึ้นแบบไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน
ดีใจมาก  เพราะเคยคุยกับคุณแม่ ที่รับประทานอาหารคีโตนเหมือนกัน ก็บอกว่าหลังน้องแข็งขึ้นเหมือนกัน

ตอนนี้แฟนก็พยายามทำอาหารคุมชัก ซึ่งก็ทำลำบากเหมือนกัน เพราะต้องเอาไก่มาปั่น
ผสมกับน้ำมัน กินแทนนมไปเลย ซึ่งมีการจำกัดว่าห้ามกินน้ำเกินเท่าไหร่
บางครั้งน้องหิวก็สงสาร แต่ถ้าคุมชักได้ก็ถือว่าคุ้มค่ามาก
ซึ่งคุณหมอบอกไว้แล้วว่า สารอาหารมีพอเพียงกับที่ร่างกายต้องการ เพราะได้คำนวณมาแล้ว
จริงๆอยากจะพิมพ์ยาวๆแต่ก็ยังวุ่นวายอยู่เลยต้องคร่าวๆอีกแล้ว

อ้อ เดี๋ยวเอารูปที่พึ่งถ่ายเมื่อวันนี้ให้ดูครับ ^.^ พอดีรูปบน น้องเทรนด์อายุประมาณ 6 เดือนได้ครับ
ซึ่งตอนนี้น้ำหนักน้องเทรนด์เหลือ 8.9 กิโลเอง จาก 10.4 โล อิอิ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:27 น. »
จากรูป จะเห็นว่าพอเอาแท่งวัด จุ่มไปในฉี่น้อง ซักพัก หยิบขึ้นมาจะเปลี่ยนสี
ดูเทียบแล้ว ค่าสารคีโตนได้มา +1 ครับ แสดงว่า คีโตนขึ้นดีใจมาก

* ในรูปก็จะมีที่เก็บฉี่ของน้องด้วย อิอิ เอาไว้ตรวจสารคีโตนในร่างกายจากฉี่

ส่วนสูตรอาหาร คีโตน
ก็จะประกอบด้วย (อาหารหลัก คือนม)
- เนื้ออกไก่สุก
- น้ำตาลทราย
- แป้งข้าวจ้าว
- LCT (canola oil)
- Chalkcap เป็นแคลเซียม คุณหมอบอกว่า กินอาหารคีโตนจะทำให้กระดูกบางครับ

แล้วก็มีอาหารเสริมครับ
- อกไก่สับแล้วนึ่งสุก
- Canola oil
- MCT Oil
- ผักต่างๆต้มสุก
สามารถปรุงเติมเกลือและผักได้ ห้ามเติมน้ำตาล สำหรับอาหารเสริมครับ

ทั้งอาหารเสริมและอาหารหลัก(นมไก่)
ส่วนผสมนั้นคุณหมอจะเป็นผู้คำนวณให้ครับ
ซึ่งคุณหมอบอกว่า คำนวณแล้วไม่ขาดสารอาหาร
แต่จะจำกัดพวกปริมาณน้ำ เพื่อให้เกิดสารคีโตนขึ้นมาได้
ทุกอย่างก็เอามาปั่นรวมกันครับ

เด็กอายุต่างกันก็จะคำนวณต่างกันครับ
แต่หากทานแล้วมีอาการท้องเสียหรือซึมหรืออื่นๆ ก็ให้ไปพบคุณหมอ
เพื่อหาสาเหตุอาการเหล่านั้นครับ
หรือบางทีคุณหมออาจจะเปลี่ยนสูตรให้ก็ได้ครับ

* รูปล่างสุด คือตาชั่งครับ
เหมือนร้านทองเลย
คือส่วนผสม ต้องชั่งให้ได้ตามกำหนดตามสูตรอาหารที่คุณหมอกำหนดมาแบบเป๊ะๆ ห้ามเกินเด็ดขาด
ไม่อย่างนั้นจะทำให้ตัวแปรอื่นๆ ผิดเพี้ยนหมอครับ จะทำให้ระดับสารคีโตนในร่างกายไม่ขึ้นได้ครับ

ลองอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับการกินอาหารรักษาโรคลมชักได้ที่นี่ครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=23.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:37 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
Re: 6 ก.พ. 53 น้องเทรนด์ชักอีกแล้ว admit และกลับบ้านแล้ว 18 กพ.ครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:39 น. »
มารายงานน๊ะครับ
ตอนนี้อาทิตย์ที่ผ่านมา ลองตรวจคีโตน ในปัสสวะน้องดู ปรากฎว่าขึ้น +1 แทบทุกวันครับ
แสดงว่าอาหารตัวนี้ได้ผลครับ ทำให้ร่างกายสร้างสารคีโตนขึ้นมาครับ

ตอนนี้รู้สึกว่าน้องแข็งแรงขึ้นมาก ช่วงนี้ก็พาไปกระตุ้นพัฒนาการ
ก็มีสอนมาหลายท่าเนื่องจากน้อง ยังไม่คลาน ไม่ชูคอ 90 องศา
พลิกคว่าหงายได้ แต่ไม่บ่อย
พัฒนาการน้องเทรนด์คุณหมอบอกว่าประมาณ 2-3 เดือนเท่านั้น ทั้งๆที่อายุได้ 11 เดือนแล้ว
ที่ทำได้ตอนนี้ก็มีคว้าของ แต่ยังไม่ค่อยสัมพันธ์กับตาซักเท่าไหร่
ยิ้มเก่ง เริ่มคุยเก่งแล้ว อ้อ แอ้ไปมา
บ่นก็เก่ง กินข้าวเก่งขึ้นมาก นมตอนนี้ก็เป็นนมไก่ทำเอง ให้กินวันละไม่เกิน 18 ออน
แล้วก็ไก่บด 2 มื้อเป็นอาหารเสริม

แต่ปัญหาอย่างหนึ่งของอาหารคุมชักตามสูตรก็คือว่า อุจาระแข็งมาก
คงต้องบอกคุณหมอ เผื่อคุณหมออาจจะปรับสูตรให้ขับถ่ายได้ดีขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 23:34 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
Re: 6 ก.พ. 53 น้องเทรนด์ชักอีกแล้ว admit และกลับบ้านแล้ว 18 กพ.ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มีนาคม 2010 เวลา 00:59 น. »
ขอตัดบางส่วนออกน๊ะครับ
พอดีแฟนกลัวจะไปพาดพิงครับ
ขอปรับหน่อยน๊ะครับ แล้วจะมาลงใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 05 มีนาคม 2010 เวลา 07:00 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 22:11 น. »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 05 มีนาคม 2010 เวลา 07:01 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 22:14 น. »
มารายงานครับ

น้องเทรนด์ตอนนี้ สรุปว่ากินนมไก่ ปั่นเองทำเอง ตามสูตรคุณหมอ
ประกอบกับการไปกระตุ้นพัฒนาการ แถววัชรพล
ตอนนี้รู้สึกเลยว่าน้องดูดีขึ้นมากครับ รับรู้มากๆเลย ร้องไห้ก็เก่งขึ้นมาก
ทั้งๆที่เมื่อก่อนแทบไม่เคยเห็นร้องไห้ เลย จะร้องเฉพาะตอนโดนเข็มเจาะ อะไรแบบแรงๆถึงจะร้องครับ

พ่อกับแม่ดีใจมากๆ

คีโตนที่ตรวจแล้วก็ขึ้นตลอดครับ +1 พึ่งจะมีวันนี้ขึ้นตั้ง +3 แหนะ ม่วงแป๊ดเลย
สงสัยขาดน้ำ (ตอนนี้ปากแห้งมาก เลือดออกเป็นหยดเลย ร้องไห้เลย สงสารเหมือนกัน)
ก็เลยพยายามให้น้ำมากๆ (แต่น้องไม่ชอบน้ำครับ)
จึงพยายามผสมในนมแทน (แต่นมจะจืดลง แต่ก็คงต้องยอมครับ เพราะน้องยังคงทานได้อยู่)

เดี๋ยวจะมาลงขั้นตอนการทำครับ
เพราะแฟนผมถ่ายรูปไว้แล้ว
ว่าทำนมไก่สูตรคุณหมอ ทำยังไง

เดี๋ยวขอตัวไปทำนมไก่ กับอาหารเสริมไก่บดก่อนครับ
แฟนพึ่งสอนเมื่อวันก่อนเป็นวันแรก วันนี้จะทบทวนทำเองซ้ำอีกจะได้จำและทำได้เร็วปรื๋อไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 03 มีนาคม 2010 เวลา 22:19 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 17:24 น. »
อยากฟังเรื่องลึกลับต่อค่าคุณป๊อป เพราะส่วนตัวแกมก็เจอเรื่องที่อธิบายไม่ได้มาบ้างเหมือนกันเกี่ยวกับการชักของน้องเนยรอบล่าสุด (4 มี.ค. 53 - ยัง Admit อยู่โรงพยาบาลจ้า)

หรือว่าควรตั้งกระทู้ใหม่สำหรับเรื่องนี้โดยเฉพาะดี อิอิ เพราะบางครั้งวิทยาศาสตร์ก็ช่วยอะไรไม่ได้สำหรับคนเป็นพ่อเป็นแม่อย่างเรา อะไรที่ทำให้ลูกดีขึ้นได้ ก็อยากทำหมดแหล่ะเนอะ ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มีนาคม 2010 เวลา 23:33 น. »
ตั้งกระทู้ใหม่ก็ดีครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อกระทู้ว่าอะไรดี

ยังไงคุณแกมเริ่มกระทู้ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 05 มีนาคม 2010 เวลา 06:54 น. โดย popja »
สู้สู้