เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายชักมาตั้งแต่ 3 เดือนตอนนี้ 3 ขวบกว่าแล้วยังไม่หยุดชักเลย...  (อ่าน 2892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mae_moo

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ทุกๆ ท่าน :)
     พึ่งเจอ web นี้  รู้สึกดีจังที่ยังพบคนหัวอกเดียวกัน ขอแชร์ประสบการณ์บ้างนะคะ  :-*  ดิฉันมี ลูกชายชื่อ น้องพีเจ  มีอาการชักแบบ infantile spasms  มาตั้งแต่อายุ 3 เดือนแล้วค่ะ  ปัจจุบันอายุ 3 ปีกว่าแล้ว  ยังควบคุมอาการชักยังไม่ได้  จึงทำให้น้องพีเจพัฒนาการช้ามาก  ตอนนี้ยังนั่งไม่ได้  ลักษณะคล้ายเด็กทารก  แต่ยังรับรู้บ้างว่าเราป้อนน้ำป้อนนม หรือป้อนยา (นี่สำคัญนะคะ น้องไม่ชอบให้ป้อนยา ขัดทุกทีสิน่า!  ยาก็เลยหกไปซะเยอะ)
     กลุ้มใจจังค่ะยังไม่สามารถควบคุมอาการชักได้  การพัฒนาการก็จะไม่ค่อยมี   น้องรักษาตัวอยู่ที่คลินิกศรีพัฒน์  รพ.มหาราชนครเชียงใหม่  มาตลอด   ลำบากมากค่ะ  เพราะน้องอยู่เชียงรายต้องเดินทางไปรักษาที่เชียงใหม่ คุณพ่อคุณแม่ต้องออกเดินทางไป-กลับ  ตั้งแต่เช้ากว่าจะถึงคลินิก 
     ตอนนี้น้องพีเจ  ทานยากันชัก  3 ตัว
                              1. Depakrin  รับประทานครั้งละ  200 ml เช้า-เย็น
                              2. Topamax  รับประทานครั้งละ 1.5 เม็ด เช้า-เย็น
                              3. Keppra     รับประทานครั้งละ 2.5 ml เช้า-เย็น
     คุณหมอยังอยู่ระหว่างปรับยาอยู่ค่ะ  และน้องพีเจยังมีลักษณะของไตทำงานบกพร่องร่วมด้วย  เนื่องจากตรวจพบว่าโปรตีนรั่วออกมาพร้อมปัสสาวะ  ซึ่งทำให้คุณหมอต้องระวังการปรับยาอย่างมากค่ะ  เพราะให้ยาบางชนิดไม่ได้  อาจจะทำให้ไตทำงานหนักได้
     ใครมีอาการเหมือนน้องพีเจบ้างคะ  เห็นคลิปแล้วส่วนใหญ่น้องๆ ทุกคนน่าจะพอช่วยตนเองได้บ้าง  อย่างน้อยก็นั่งได้  อิจฉาจังค่ะ...

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกชายชักมาตั้งแต่ 3 เดือนตอนนี้ 3 ขวบกว่าแล้วยังไม่หยุดชักเลย...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:41 น. »
 สวัสดีค่ะแม่น้องพีเจ ยินดีต้อนรับคนหัวอกเดียวกัน เด็กเล็กเล็กในนี้ยังมีพัฒนาไม่ดีเยอะค่ะ รวมทั้งลูกแอนด้วย แต่แอนสงกะสัยอยู่อย่างนึงคือน้องพีเจไตไม่ดีทำไมหมอจ่ายโทพาแม็กซ์เพราะเท่าที่ทราบโทพาแม็กซ์มีผลต่อไตค่อนข้างมากค่ะ อยู่ในอากาศร้อนก๋ไม่ได้อุณหภูมิในตัวลูกก็จะสูงด้วย ลองถามหมอดูนะคะ ลูกแอนก็ทานโทพาแม็กซืเหมือนกันค่ะ
และปรกติinfantileจะตอบรับกับเดพากิ้น และsabrilอย่างมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายชักมาตั้งแต่ 3 เดือนตอนนี้ 3 ขวบกว่าแล้วยังไม่หยุดชักเลย...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:18 น. »
สวัสดีค่ะคุณแม่น้องพีเจ

น่าสงสารน้องพีเจเป้นตั้งแต่เล็ก จนนี่ 3 ขวบแล้วยังคุมชักไม่ได้ เสียดายพัฒนาการของน้องที่หายไปในช่วงเวลานี้ ทางภาคเหนือรักษาที่มหาราชนครเชียงใหม่ก็น่าจะนับว่าดีที่สุดแล้ว เห็นใจคุณพ่อคุณแม่มากตลอดเวลา 3 ปี คงเหน็ดเหนื่อยกับการดูแลรักษาไม่น้อย ทุกคนในเวปนี้ก็เหมือนกันค่ะ ต้องอดทนกับการรักษาดูแลคนป่วยโรคลมชักตอนนี้นับว่ามีเพื่อนที่เข้าใจกันแล้ว

อาการไตรั่วของน้องพีเจเป็นมาแต่เกิดหรือมาเป็นหลังจากรับยามากๆคะ (เขียนปริมาณยา depakin ผิดหรือเปล่าไม่น่าจะ 200 ml นะคะ) ในเวปมีน้องเป็น infantile spasms กันหลายคนเลย แต่ยังไม่มีใครมีอาการไตรั่ว ตอนนี้น่ายินดีที่อย่างน้อยก็น้องเยลลี่คนหนึ่งที่กำลังจะหายจากโรคลมชัก แบบ infantile spasms เหมือนกัน  เอาใจช่วยให้น้องพีเจแข็งแรงขึ้นในเร็ววัน มีปัญหาเกี่ยวกับการรักษา อึดอัดใจ ท้อแท้ก็เข้ามาคุยกันนะคะ เพื่อนสมาชิกมีกำลังใจให้เสมอ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:15 น. »
 :)
เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกเสียงค่ะ อาจจะตอบคำถามไม่ได้มาก เพราะไม่ค่อยทราบ
แต่ยินดีต้อนรับเข้าเวปนี้ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ armymom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:19 น. »
เป็นกำลังใจให้อีก คน หัวอกเดียวกันค่ะ นี่ก็เพิ่งเจอเวบเหมือนกันดีใจมากค่ะที่เจอ  และคลายความทุกข์ลงไปเยอะ เลิกตีอกชกหัวตัวเองซะที น้องเป็นลูกคนที่เ่ท่าไรคะ ลูกชายเริ่มเป้น 2เดือน กลัวจังค่ะกลัวพัฒนาการเด็ก ไม่รู้จะเป็นอย่างนี้ทุกคนหรือเปล่าคะ เครียด อีกแล้ว

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:25 น. »
หวัดดีครับ ผมหมูพ่อน้องเยลลี่ครับ
เยลลี่เป็น infantile ตอนเกือบๆ2 ขวบ ปัจจุบัน 4 ขวบครับ รักษาตัวมา 2 ปี อาการหายเกือบ 100% ครับ พัฒนาการช้าอยู่บ้างแต่ก็เรียกว่าตามไล่หลังเพื่อนๆมาติดๆครับ (แต่ก็ยังช้า :))

อยากให้ความหวังว่าโรคลมชักสามารถรักษาหายขาดได้ หรือสามารถมีอาการที่ดีขึ้นได้ครับ ถ้ารักษาถูกทาง เจอคุณหมอเก่งๆ ร่วมกับกระตุ้นพัฒนาการน้องควบคู่ไปด้วยครับ

น้องพีเจรักษาตัวมาเกือบ 3 ปี ยังไม่ดีขึ้นเลย น่าป็นห่วงครับ ลองอ่านข้อมูลในกระทู้ของน้องๆหลายคนเปรียบเทียบดู
แล้วลองโหลดบรรยายของ อ.โยธินฟังดูครับ มีประโยชน์มากๆ อาจพอช่วยให้มีหนทางรักษาน้องได้ครับ

เอาใจช่วยครับ เด็กทุกคนหายจากโรคลมชักครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ