เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลการตรวจ EEG ของน้องภาค่ะ  (อ่าน 3556 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAMAPAPA

• Newbie
  • *
รายงานผลการตรวจ EEG ของน้องภาค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:16 น. »
สวัสดีค่ะสมาชิกทุกคน  หลังจากเป็นสมาชิกคลับนี้มาพักใหญ่ เนื่องจากลูกสาวเหมือนจะมีอาการคอกระตุกๆ  
คือ เอียงหัวลงมาชิดกับไหล่ซ้ายแบบ ผงกๆๆ วันนึงก็เป็น ครั้งละ 1-3 รอบ
หลังๆ เริ่มเอามือเกาหู แคะหู แล้วก็ทำเสียงรำคาญด้วย เลยคิดว่า น่าจะคันหู
โอ๋ได้ถ่ายคลิปให้คุณหมออารยาฯ (ศูนย์ระบบประสาท)ที่ รพ เซ็นทรัลเยนเนอรัล แถวบ้านดู
คุณหมอเห็นว่า น่าจะผิดปรกติเลยให้ตรวจ EEG  ตอนนี้รู้ผลแล้วค่ะ
วันที่ตรวจสงสารลูกมาก เพราะต้องโดนจับกินยานอนหลับ โอ๋พยายามกล่อมให้ลูกหลับเองน้องก็ไม่หลับ
คงจะแปลกที่ กว่าจะกินยาได้หมดโดส ก็สำลักน้ำหูน้ำตาไหล ร้องไห้จนหน้าแดง สงสารลูกมาก
พอลูกหลับไป คุณพยาบาลก็เริ่มติดเครื่องมือตรวจ ถ่ายวีดีโอไว้ แล้วก็เปิดไฟกระพริบๆๆๆๆๆ เป็นระยะๆ
สงสารอ่ะ  :'(  แต่ก็ต้องทำค่ะ  คุณพยาบาลดูกราฟแล้ว บอกว่า พบคลื่นผิดปรกติ โฮๆๆ  :'(
แต่คุณแม่อย่าคิดมาก อาจจะอ่านผิดก็ได้ ต้องรอให้คุณหมอฟันธง

ผลการตรวจ EEG ออกมาแล้ว พบว่ามีคลื่นชักค่ะ  โอ๋ดูกราฟคล้ายๆ ของน้องเยลลี่ (ตอนที่คุมชักได้แล้ว)
คือมัน ห่างๆ  แล้วก็มีเวฟถี่ๆ ตรงกันในทุกบรรทัด แต่ถามว่ามีคลื่นผิดปรกติไหม คุณหมอว่า "มีพอสมควร"
แล้วโอ๋ก็ถามคุณหมอ (ตามที่สมาชิกแนะนำมา) แล้วคลื่นชักนี้ มันปล่อยออกมาจากส่วนไหนของสมอง  
คุณหมอชี้ให้ดูหัวด้านซ้าย (หน้า) ของน้องภา  ตรงๆนี้แหล่ะ มันก็เกี่ยวกับพัฒนาการซีกขวาของน้อง (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)  
แล้วคุณหมอซักว่า น้องมีอาการผิดปรกติอะไรอีกไหม  ตั้งแต่วันที่ทำ EEG 1 อาทิตย์มาแล้ว น้องก็ไม่มีอาการหัวกระตุกอีกเลย
มีแค่ชอบแคะหู เกาใบหู หลังหูจนแดง โอ๋ก็พยายามเอายาทา น้องภาไม่เหม่อนิ่ง  ตาไม่ลอย พัฒนาการเป็นไปตามวัย
คือ 8 เดือน ก็นั่งได้ คลานได้ (เพิ่งจะทำเป็น) ร่าเริงดี แต่ขี้หงุดหงิดจัง

แต่ที่ไม่ค่อยเหมือนเด็กคนอื่นคือ หูไว ประสาทสัมผัสไวมาก เวลานอน ใครจะเปิดประตู  หมาเห่าหน้าบ้าน เสียงคนข้างบ้านคุยกัน
น้องตื่นได้หมด  (เหมือนแม่เลยแฮะ ของโอ๋แม้แต่เสียงเข็มนาฬิกา โอ๋ก็นอนไม่หลับ)
เวลานอนบางทีน้องภาก็ร้องกรี๊ดสะดุ้งตื่นขึ้นมา ตกใจกันทั้งบ้าน สะดุ้งง่าย (อันนี้ก็เหมือนกันหลานๆ หลายคนในคลับเลย)
และมีนิ้วกระตุกๆ เท้ากระตุก (เล็กๆ) เวลานอนด้วย ทุกอาการ โอ๋ก็พยายามสังเกตหมด  
โอ๋ก็ถามหมอว่า แล้วที่นิ้วกระตุก เท้ากระตุกเวลานอน ถือว่าเป็นโรคลมชักไหม คุณหมอบอกว่า เป็นกันได้ทุกคน
แต่ถ้ากระตุกถี่ๆๆๆ จะผิดปรกติ  แล้วโอ๋ก็ถามว่า มีไหมคะที่มีคลื่นชัก แต่ไม่มีอาการชัก  คุณหมอตอบว่า "ก็มี"
คลื่นชักมันก็เป็นผลการตรวจทางวิทยาศาสตร์ แต่เราจะดูอาการชักเป็นหลัก (อันนี้เหมือนกันที่สมาชิกบอก)  
บางคนมีอาการชัก แต่ตรวจหาคลื่นชักไม่เจอ ก็มี  ในกรณีของน้องภา มีคลื่นชัก แต่อาการชักไม่ปรากฎเด่นชัด

สรุปคือ คุณหมอให้สังเกตุพฤติกรรมน้องภาไว้เรื่อยๆ น้องภาอาจมีอาการชักนิดหน่อยโดยที่พ่อแม่อาจจะไม่ทันสังเกตก็ได้
อันนี้โอ๋โล่งใจไปหน่อยนึงคือ น้องยังมีพัฒนาการตามวัย สมองไม่ได้รับผลกระทบ (อย่ามีเลยลูก) แต่โอ๋ก็จะสังเกตุพฤติกรรมลูกต่อไป
เพราะ น้องมีคลื่นชัก   คุณหมอให้ระวัง อย่าให้หัวกระทบ กระแทกอะไรบ่อยๆ อย่าให้เครียดมาก อย่าให้เหนื่อยมาก
อย่านอนดึก ให้พักผ่อนให้เพียงพอ  อันนี้ก็จะพยายามค่ะ แต่โอ๋มีปัญหานิดนห่อยที่น้องภาชอบตื่นกลางดึก 3-4 รอบ
เมื่อคืนฝนตก ฟ้าร้อง เด็กบางคนก้หลับอุตุ แต่น้องภาตกใจตื่นมาแล้วทำเสียง อุอุอุอุ แม่ก็ง่วงจะแย่

โอ๋ได้อธิษฐานกับสิ่งศักดิ์และพระแม่กวนอิมไว้ ว่า ขออย่าให้น้องภาเป็นอะไร ขออย่าได้ต้องรักษาหรือกินยาใดๆ
แล้วก็จะกินเจ 10 วัน ถวายพระแม่กวนอิมและอุทิศผลบุญกุศลให้เจ้ากรรมานายเวรของทั้งโอ๋และน้องภาค่ะ เพราะเราไม่รู้
ว่าเราไปทำกรรมไว้ที่ไหนเมื่อไหร่  การสวดมนต์ก้ได้ผลจริงๆ ค่ะ อย่างน้อยก็ทำให้ใจเราสงบ
(โอ๋สวดตามบทสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญฯ และบทบูชาพระแม่กวนอิมค่ะ) วันนี้เริ่มกินเจเป็นวันแรก  

ขอขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลโอ๋ โดยเฉพาะพี่น้อง คุณหมู  คุณแกม คุณป๊อบ และเจ้าของกระทู้ทุกๆ ท่านนะคะ
คลับนี้มีประโยชน์จริงๆ ค่ะ โรคลมชักเหมือนเป็นเรื่องไกลตัว แต่จริงๆแล้ว ทุกคนสามารถเป็นโรคนี้กันได้ทุกเพศ ทุกวัยจริงๆ  ท้ายนี้ขออาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก ได้โปรดปกป้องคุ้มครองและรักษาให้หลานๆ และสมาชิกที่เป็นโรคลมชักให้หายจากโรคนี้และปลอดภัยกันทุกๆ คนค่ะ[/size]

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: รายงานผลการตรวจ EEG ของน้องภาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:44 น. »
มีคลื่นชักแต่ไม่ชัก อาจเพราะร่างกายยังทนต่อคลื่นได้ เลยไม่แสดงอาการออกมา
เหมือนตอนเยลลี่ทำ EEG ครั้งหลังๆ คลื่นชักยังมีหลงอยู่แต่มาน้อย และนานๆมาที มาไม่แรง อาการกระตุกเลยไม่ออก
ผมเดาว่าเหมือนเอาไฟช๊อตเบาๆไม่แรง

เอาใจช่วยน้องภาให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ คอยดูพัฒนาการน้องว่ามีอะไรใหม่ๆทำได้มากขึ้น ไม่มีอาการชักแรงๆ

เด็กทุกคนหายจากโรคลมชักครับ

เห็นคุณโอ๋อธิษฐานกับเจ้าแม่กวนอิม ผมฝากกระทู้นี้ไว้ครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=178.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:46 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
Re: รายงานผลการตรวจ EEG ของน้องภาค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:05 น. »
แล้วตอนนี้น้องเยลลี่ยังทานยาอยู่ไหมคะ  ถ้าไม่ชักแล้วคุณหมอจะให้หยุดยาหรือเปล่าเอ่ย ขอบคุณ link ด้วยค่ะ โอ๋เคยไปตอนยังไม่ท้อง น่าไปอีกจังค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:07 น. โดย MAMAPAPA »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:31 น. »
ตอนนี้อาการยังน้อย หมอไม่ให้ยาถ้าไม่มีอาการอะไรเพิ่มขึ้นก็อาจหายเองได้ค่ะ ยังไงคอยสังเกตความผิดปกติไว้ถ้ามีต้องรีบพากลับไปให้หมอดูนะคะ จำไว้ว่ายิ่งชักมากครั้งเท่าไรการรักษาจะยิ่งยากขึ้นเท่านั้น ดังนั้นถ้ามีอาการต้องรักษาทันที

ความรัก ความเอาใจใส่ดูแล ตลอดจนบุญกุศลที่คุณโอ๋ทำให้น้องภาจะส่งผลให้น้องหายจากโรคลมชักได้ค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:44 น. »
ตอนนี้เยลลี่อยู่ในโหมดลดยาครับ สิงหานี้ทำ eeg+mri
อีกครั้ง หวังว่าจะได้หยุดยาเด็ดขาดสิงหา ครับ

รวมรักษาตัว ทานยาประมาณ 2ปีกว่าครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:47 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้องและคุณหมู ขอให้น้องเยลลี่หายไวๆ ไม่ต้องกินยาอีกนะคะ สาธุๆๆ