เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบมีใครหรือมีญาติที่เป็นหรือเคยเป็นโรคลมชักไหมคะ  (อ่าน 2923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aey

• Newbie
  • *
ไม่ทราบมีใครหรือมีญาติที่เป็นหรือเคยเป็นโรคลมชักไหมคะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:04 น. »
ไม่ทราบมีใครหรือมีญาติที่เป็นหรือเคยเป็นโรคลมชักแบบเฉพาะที่ (partial seizures) ไหมคะ จะรบกวนเวลาทำแบบสอบถาม มีค่าตอบแทนการวิจัยด้วยค่ะ

แต่เบื้องต้นต้องขอ screen ก่อนนะคะ หากสะดวกรบกวนติดต่อที่ 081-2589959 หรือส่ง email มาก็ได้ภายในวันที่ 11 กรกฎาคม 2554 ขอบคุณมากค่ะ

เอกระวี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:06 น. โดย Aey »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ไม่ทราบมีใครหรือมีญาติที่เป็นหรือเคยเป็นโรคลมชักไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:16 น. »
คุณเอกระวี ถ้าจะให้ง่ายก็ส่งแบบสอบถามมาทิ้งไว้เลยค่ะ สมาชิกจะได้ตอบกลับไปให้ ค่าตอบแทนคิดว่าคงไม่จำเป็นมังคะ ที่นี่ก็แนะนำให้คำปรึกษากันฟรีอยู่แล้ว (หรือถ้าสมาชิกท่านใดอยากได้ค่าตอบแทนการวิจัยก็ส่ง pm นะคะ)

ออฟไลน์ Aey

• Newbie
  • *
Re: ไม่ทราบมีใครหรือมีญาติที่เป็นหรือเคยเป็นโรคลมชักไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:49 น. »
ขอบคุณคุณ NONG มากค่ะ เนื่องจากเบื้องต้นต้องคัดกรองก่อนค่ะว่าเข้าเกณฑ์หรือไม่ ตรงนี้สามารถคุยผ่านทางโทรศัพท์ได้ค่ะ และหากสะดวกก็จะนัดสัมภาษณ์ เพื่อให้อ่านแบบสอบถาม 1 หน้าที่จะใช้สอบถามจริงกับคนไข้ที่ป่วยด้วยโรคลมชัก เพื่อดูว่าคนไข้โรคนี้จะเข้าใจส่วนที่แปลจากภาษาอังกฤษเป็นไทยนั้นได้มากน้อยแค่ไหน ซึ่งจะกินเวลาพอสมควร จึงจำเป็นต้องมีค่าตอบแทนให้ค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:34 น. »
ขอเสนอนิดนึงครับ ว่าแบบสอบถามน่าจะแปลเป็นภาษาไทยน๊ะครับ 
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:33 น. »
เพื่อดูว่าคนไข้โรคนี้จะเข้าใจส่วนที่แปลจากภาษาอังกฤษเป็นไทยนั้นได้มากน้อยแค่ไหน ซึ่งจะกินเวลาพอสมควร
เข้าใจว่า เพื่อจะให้คนไข้ดูว่า ในส่วนที่แปลมาแล้ว คนไข้เข้าใจไหมนะค่ะ
กินเวลาเพราะว่า อาจจะมีการอัดเทปเสียงเพื่อส่งกลับ
คือยืนยันว่า เป็นคนไข้ตัวจริง เสียงจริง ทางบริษัททำตามข้อกำหนดนะค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Aey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:10 น. »
ขอบคุณ คุณ Thanks-Epi มากค่ะ

ตามที่คุณ Thanks-Epi ช่วยอธิบายเพิ่มเติม คือ จะเป็นการทดสอบแบบสอบถามที่แปลจากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย ก่อนที่จะใช้สัมภาษณ์จริงกับผู้ป่วยโรคลมชัก เพื่อถามความคิดเห็นก่อนจะไปปรับปรุงแบบสอบถามนั้นแล้วนำมาใช้จริงค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:55 น. »
ช่วยอธิบายที่มาและที่ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:11 น. »
ลูกชายเป็น Partial seizure ค่ะ ยินดีให้ข้อมูล แต่ขอทราบวัตถุประสงค์ของงานวิจัย และไม่ทราบว่าเป็นงานวิจัยของหน่วยงานหรือสถาบันไหนหรือคะ

ออฟไลน์ Aey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 06 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:12 น. »
ในส่วนของรายละเอียด ขออนุญาตตอบหลังไมค์สำหรับทุกท่านที่สอบถามมานะคะ

ออฟไลน์ Aey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:21 น. »
ต้องขออภัยหลาย ๆ ท่านด้วยนะคะ ที่ทำให้รู้สึกตกใจ หรือไม่แน่ใจว่าใครกันที่เข้ามาใน website นี้ ขอแจ้งให้ทราบว่า โครงการที่สอบถามไปนั้นได้เสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้ว โดยส่วนหนึ่งของความสำเร็จได้มาจากคำแนะนำจากสมาชิกของ website นี้

จึงขออนุญาตปิดกระทู้ถามนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
เอกระวี