เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเองเป็นโรคลมชักแบบทั้งตัวมา 20 ปี ตั้งแต่อายุ 21 ทานยามาตลอด  (อ่าน 5587 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreang

• Newbie
  • *
ผมเองเป็นโรคลมชักแบบทั้งตัวมา 20 ปี ตั้งแต่อายุ 21 ทานยามาตลอด
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:51 น. »
ผมเองเป็นโรคลมชักแบบทั้งตัวมา 20 ปี ตั้งแต่อายุ 21 ทานยามาตลอด(Dilantin ก่อนอนวันละ 3 แคปซูล) เพิ่งมีอาการชักล่าสุดเป็นครั้งที่ 5 เมื่อวันที่ 30 มิ.ย. ที่ผ่านมานี้เอง ทั้งที่ไม่เคยขาดยากินก่อนอนทุกคืน วันที่ 19 มีนัด MRI ที่ รพ. จุฬา นี้ครับ มีอะไรคืบหน้าจะเข้ามาแจ้งให้ทราบนะครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ผมเองเป็นโรคลมชักแบบทั้งตัวมา 20 ปี ตั้งแต่อายุ 21 ทานยามาตลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:36 น. »
ขอให้กำลังใจละกันนะค่ะ
ว่าเราก็เป็นคนๆ นึงเหมือนคนอื่นเขา ไม่ใช่โรคติดต่อ หรือ น่ากลัว ฯลฯ อย่างที่คนอื่นเขามอง
ต่ายทานยามาเกิน 20 ปีแล้ว และโรคได้หายไป เมื่อราว 5 ปีที่แล้ว แต่มีกำเริบทั้งวัน ทุกวัน เมื่อตอนที่เครียดเรื่องแม่ ซัก 2-3 เดือน (CPS)
พอพบจิตเวช ก็หายไปซัก ราวๆเกือบ 2-3 ปีแล้ว

ขอให้เข้ามาเรื่อยๆ มาคุย มาช่วยกันให้กำลังใจซึ่งกันและกัน มาช่วยกันหัวเราะ มองโลก(และโรค) นี้ใหม่นะค่ะ

สงสัยว่า เป็นแบบทั้งตัว คือ GTC หรือเปล่าคะ   แล้วทานยา Dilantin ก่อนนอนวันละ 3 แคปซูล เท่านั้นหรือคะ

ต่ายก็รักษาอยู่จุฬา ตั้งแต่ปี 44 นะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ผมเองเป็นโรคลมชักแบบทั้งตัวมา 20 ปี ตั้งแต่อายุ 21 ทานยามาตลอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:43 น. »
สวัสดีค่ะคุณ kreang

ไว้มาแชร์ประสบการณ์ 20 ปี ที่ผ่านมา เพื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกด้วยนะคะ

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2020 เวลา 15:51 น. »
สวัสดีค่ะคุณkreang
เป็นลมชักเช่นกันค่ะแต่ว่าไม่ทั้งตัว แค่ช่วงบนเฉยๆ(คือเวลาชักนี่ยืนชักได้ไม่ล้ม แต่มือกับหัวกระตุก และมีน้ำลายด้วย)
สาเหตุมาจากโรคเนื้องอกในสมองค่ะ ผ่าตัดแล้วแต่ยังไม่หมด แต่หมอบอกว่าต่อให้ผ่าแล้วก็ยังต้องกินยาไปตลอด
ตอนนี้เข้าปีที่3แล้วค่ะที่เป็น ตอนแรกก็ใช้Dilantin ก่อนอนวันละ 3 แคปซูลเช่นกัน
ใหม่ไม่ได้หาหมอระบบประสาทหรือที่เกี่ยวกับลมชักเลย แค่Follow Upกับหมอที่ผ่าตัด
(จริงๆหมอคนที่ใหม่Follow Upด้วยคนนี้บอกว่า ดูจากผลสแกนแล้วจริงๆไม่ต้องผ่าก็ได้ 55)

การดูแลตัวเองและการไม่เครียดสำคัญมาก ใหม่ไม่ชักได้ประมาณ1ปี8เดือน
ใช้ชีวิตปกติค่ะ ยังทำกิจกรรมที่ชอบได้อยู่ ไปทำงาน ไปเที่ยว ไปเดินป่า บลาๆ
ก่อนหน้านี้เราเครียดหลายอย่างมาก เรื่องที่หมอสั่งให้อยู่บ้าน3เดือนเพราะต้องพักผ่าตัด
และหลังๆมาก็เริ่มออกกำลังกายน้อยลง ใหม่มีอาการอย่างหนึ่งคือเป็นคนตัวร้อนตลอดเวลา
ถ้าเอามือจับเปลือกตาก็จะรู้เลยว่ามันร้อนจริงๆ แต่หมอแผนไทยช่วยไว้ค่ะ ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว
พยายามนอนให้ได้ตามเวลาที่กำหนด กินอาหารที่มีประโยชน์ พยายามรักษาอารมณ์ให้ดีอยู่เสมอ
ไม่เครียด ไม่อิจฉาริษยา เหล้า เบียร์ บุหรี่งดสูบได้ก็งดค่ะ

แต่ช่วงที่ใหม่ปล่อยตัวและมีเรื่องเครียดเยอะ ก็กลับมาชักอีก ตอนนั้นชักเดือนละ1ครั้ง
ชักตามถนน บนสะพานลอย บนรถบัส ในโรงงาน ในธนาคาร เลยตัดสินใจไปหาหมอ
คราวนี้หมอให้ยาเพิ่ม VALPARIN 200 ALKALETS หลังอาหาร3มื้อค่ะ
ลำบากตรงที่ต้องเตือนตัวเองเรื่องกินยาตลอด เพราะขี้ลืม แถมบางครั้งก็ลืมไปว่ายาหมดแล้ว
ถึงขนาดต้องฝากยาไว้ที่รุ่นพี่เก็บไว้บ้าง ให้ห้องพยาบาลช่วยเก็บไว้ด้วย เผื่อวันนั้นมาทำงานแล้วยาหมด ฮ่าา

ตอนนี้ไม่ชักมาได้7เดือนแล้วค่ะ จากที่ชักครั้งล่าสุดเป็นวันที่ต้องซ้อมหนีไฟ อากาศร้อนมากด้วย แถมลืมกินDilantin
แต่ชักไม่ถึง1นาทีค่ะ ไม่มีใครเห็น แต่เหมือนมีสัญญาณตั้งแต่ตอนเข้าห้องแล้ว เพราะมีคนทักว่าทำไมหน้าดูเพลียๆ

เป็นกำลังใจให้นะคะ อยู่กับมันให้ได้ แต่ก่อนใหม่ชอบคิดว่าวันนี้จะชักมั้ย แต่ก็เปลี่ยนความคิดว่า วันนี้ฉันจะไม่ชัก ฮ่า
แต่ตอนนี้Passion ในการใช้ชีวิตมันเริ่มหมด ก็แอบเครียดค่ะ ไม่มีกำลังใจอะไร แต่ตอนนี้ก็พยายามหาอะไรทำอยู่ ฮ่า
ตอนนี้คุณkreang เป็นอย่างไรบ้างคะ ไม่ได้มาอัพเดทอาการเลยตั้งแต่ปี2011นู่นแหนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2020 เวลา 16:31 น. โดย withmysimplelife »
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว