เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารคีโตนของน้องหลิงหลิงอายุ1ขวบค่ะ  (อ่าน 10510 ครั้ง)

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
อาหารคีโตนของน้องหลิงหลิงอายุ1ขวบค่ะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 13:33 น. »

ข้าว 1 ทัพพี,ผักสด(คะน้า,ผักกาด,กะหล่ำปลี,หน่อไม้,ตำลึง,ผักบุ้ง)optional 100g,ไม่มีเนื้อสัตว์เลย,ห้ามทานผลไม้ด้วย นำข้าวไปปั่นใส่น้ำมันพืช1ml/มื้อและเติม

mct oil 10 ml/มื้อ

สูตรนมคือ

1.mct oil                                               20 ml

2.extra virgin olive oil                               16 ml(น้ำมันมะกอกหรือน้ำมันถั่วเหลือง)

3.casein isolate                                      18 g

4.ไข่ไก่(ใช้เฉพาะไข่แดง)                                 2 ฟอง

5.เกลือแกงผสมไอโอดีน                1 g

6.msg (อายิโนะโมะโตะ)                                 1 g

ต่อมาเป็นยาประเภทวิตมิน

7.chalkcap(1.5G)                                    1/2เม็ด

8.ferrous fumarate                                   1/2เม็ด

9.znso4                                                  1/2เม็ด

10.mtv                                                    1/2เม็ด

11.vitb1,6,12                                            1/2เม็ด

12.folate(5mg)                                           1/2เม็ด

โดยนำวิตมินทั้งหมกละลายน้ำก่อนจากนั้นนำรายการ1-6มาปั่นเติมน้ำแล้วใส่วิตมินจากนั้นเติมน้ำให้ได้ปริมาณ500mlแล้วปั่นอีกครั้งต้มจนเดือดแต่งรสด้วยน้ำตาลเทียมได้

########ทานในช่วงแรกอาจปวดท้องหรือท้องเสียได้####################   

ดูแล้วสงสารลูกจังเลย เลยขอไว้สักเดือนสิงหาคมค่อยเริ่มขอรักษาแนวอื่นก่อนค่ะ 

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
  • Hero Member
Re: อาหารคีโตนของน้องหลิงหลิงอายุ1ขวบค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 13:41 น. »
ไม่ขอวิจารณ์อาหารที่หมอกำหนดมา เพราะไม่เข้าใจหลายอย่าง เช่น ใส่ MSG ทำไม (เคยสงสัยตั้งแต่สูตรของน้องเนยแล้ว) แล้วก็อะไรอีกหลายอย่างที่ใส่เข้ามาและไม่มีใส่เข้ามา คิดว่าความรู้ตัวเองคงน้อยเกินไป ไว้คุยกันหลังไมค์นะคะ

• Meeting2
  • *
Re: อาหารคีโตนของน้องหลิงหลิงอายุ1ขวบค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 13:42 น. »

อ้อ ลืมบอกไปว่าสูตรนมใช้ทานต่อวันค่ะ ข้าวมานต่อมื้อค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 13:48 น. »

แอนกับแฟนถามเลยค่ะเพราะงงเหมือนกันแต่หมอบอกว่าmsgเป็นอาหารทางการแพทย์ทานแต่น้อยไม่มีโทษมีแต่คุณ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 13:59 น. »

มีคุณค่าทางโภชนาการใส่ให้ดูด้วยค่ะต่อ1serving(250ml)

1.พลังงาน250kcal(จากolive oil 70 kcal mct80 kcal -32%,protien48 kcal,ไข่แดง73kcal,total fat calories205kcal-82%,protein12g,free glutamate400mg
  2.calcium180mg  p 150mg  sodium300mg  เหล็ก15mg  สังกะสี6.25mg
  3.vit a1400iu  b1 30 mg  b2 1mg  b6 1.5 mg  b12 250ug  folate 1300ug c8mg d100iu
  4.dietary fiber 3-5g(optional)

จบด้วยประการชะนี้จ้า

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 14:37 น. »
ทาน mct ช่วงแรกน้องวิน ก็มีถ่ายเหลวครับ หลังๆน้องก็เริ่มปรับตัวได้เองครับ
แต่ของน้องวินหมอลดให้ mct เหลือนิดเดียว เพราะพ่อแม่กังวลเรื่องถ่ายเหลวหนะครับ รู้สึกว่าจะเหลือแค่ 8 ml แต่ไปเยอะตรง น้ำมัน canola oil แทนครับ
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 14:55 น. »
ให้ MCT OIL วันละ 50 ml ไม่ใช่แค่ถ่ายเหลวแน่ มีหวังถ่ายตลอดทั้งวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 23:18 น. »
คุณแอนมาดูอาหารหลิงหลิงกัน ตามที่ขอมาค่ะ

สูตรน้ำนม

1.mct oil                                               20 ml

2.extra virgin olive oil                               16 ml(น้ำมันมะกอกหรือน้ำมันถั่วเหลือง)

3.casein isolate                                      18 g

4.ไข่ไก่(ใช้เฉพาะไข่แดง)                                 2 ฟอง

5.เกลือแกงผสมไอโอดีน                1 g

6.msg (อายิโนะโมะโตะ)                                 1 g

ต่อมาเป็นยาประเภทวิตมิน

7.chalkcap(1.5G)                                    1/2เม็ด

8.ferrous fumarate                                   1/2เม็ด

9.znso4                                                  1/2เม็ด

10.mtv                                                    1/2เม็ด

11.vitb1,6,12                                            1/2เม็ด

12.folate(5mg)                                           1/2เม็ด

- น้ำมันพืชจะใช้ extra vergin olive oil ก็ได้แพงดี  หรือจะใช้ น้ำมันคาร์โนล่า ขวดนึงประมาณ 80 บาท ก็จะดีกว่าใช้น้ำมันถั่วเหลืองธรรมดา แต่สามารถใช้ได้ทั้ง 3 ชนิด แล้วแต่เลือก
- casein isolate เป็นโปรตีนสกัดจากโปรตีนในน้ำนม อยู่แล้วใช้ตัวนี้ก็ดีค่ะ
- ไข่ไก่ ใส่ให้ได้สารอาหารและโปรตีนเพิ่มขึ้น  วันละ 2 ฟอง สำหรับหลิงหลิงซึ่งไม่ค่อยมี activity และมีคอเลสเตอรอลสูงในตัวอยู่แล้ว ต้องระวังให้มากหน่อย
- เกลือแกงและวิตามิน ดีอยู่แล้วค่ะ และจำเป็นด้วยเพราะเราจำกัดอาหาร เด็กจะขาดเกลือแร่จำเป้นต้องให้ค่ะ
-  msg ที่หมอบอกมาว่ามีประโยชน์ น่าจะเพื่อใช้ glutamate เป็น neurotransmitter ในระบบประสาทส่วนกลาง เรื่องนี้ก็คงต้องแล้วแต่หมอโดยส่วนตัวเห็นว่าไม่จำเป็น เมื่อคีโตนขึ้นคุณสมบัติของคีโตนคือกระตุ้น gaba ซึ่งเป็นสื่อนำกระแสประสาทอยู่แล้ว อีกอย่างอาจจะเพราะดิฉันไม่แน่ใจในปริมาณที่บอกว่าเหมาะสมว่าเท่าไร ที่แน่แน่ msg ไม่มีความจำเป็นต่อร่างกาย เอาเป็นว่าหมอเห็นว่าเหมาะสมก็ใช้ไปละกัน

สูตรข้าว
ข้าว 1 ทัพพี,ผักสด(คะน้า,ผักกาด,กะหล่ำปลี,หน่อไม้,ตำลึง,ผักบุ้ง)optional 100g,ไม่มีเนื้อสัตว์เลย,ห้ามทานผลไม้ด้วย นำข้าวไปปั่นใส่น้ำมันพืช1ml/มื้อและเติม

mct oil 10 ml/มื้อ

- ผักสดให้เลือกตามชอบค่ะ ไม่จำเป้นต้องใช้ทุกตัวที่หมอให้มา ทานง่ายหน่อยก็ใช้ ผักกาดขาว กะหล่ำปลี ตำลึง ปวยเล้ง ใช้ได้ทุกตัวค่ะ
- ไม่มีเนื้อสัตว์เพราะเอาไปใส่ในน้ำนมหมดแล้วค่ะ
- ข้าว 1 ทัพพีต่อมื้อค่อนข้างมากค่ะ ลองถามหมอดีกว่าว่าตักยากควรให้สักกี่กรัม จะได้ชัดเจนกว่าการตักแบบนี้จะได้ปริมาณไม่คงที่ค่ะ คุณแอนแน่ใจนะคะ ว่า 1 ทัพพีต่อมื้อ มากทีเดียว พอดีในคุณค่าทางโภชนาการไม่ได้คำนวณคาร์โบไฮเดรตมาให้เลยไม่ทราบว่ามีเท่าไรในสูตรอาหาร ถ้าให้ขนาดนี้สัก 3 วันลองวัดดูค่าคีโตนในปัสสาวะว่าขึ้นหรือไม่ ถ้าไม่ขึ้นก็บอกหมอด้วยนะคะ

มีคุณค่าทางโภชนาการใส่ให้ดูด้วยค่ะต่อ1serving(250ml)

1.พลังงาน250kcal(จากolive oil 70 kcal mct80 kcal -32%,protien48 kcal,ไข่แดง73kcal,total fat calories205kcal-82%,protein12g,free glutamate400mg
  2.calcium180mg  p 150mg  sodium300mg  เหล็ก15mg  สังกะสี6.25mg
  3.vit a1400iu  b1 30 mg  b2 1mg  b6 1.5 mg  b12 250ug  folate 1300ug c8mg d100iu
  4.dietary fiber 3-5g(optional)

จบด้วยประการชะนี้จ้า

ไม่จำเป็นต้องเอาข้าวปั่นในน้ำมันค่ะ ถ้าหลิงหลิงอยากทานข้าวต้มเอาข้าวที่ให้มาต้มเป้นข้าวต้มเละๆ หรือจะทานเป็นข้าวสวยก็ได้ น้ำมันถ้าไม่ใช้ olive oil ก็สามารถเอาผักไปผัดกับน้ำมันมาป้อนเป็นกับได้ ให้ราด MCT หลังผัดเสร็จแล้ว  แต่อย่างไรก็ตามต้องทานน้ำมันที่เอาไปผัดให้หมด ผักกับข้าวจะทานไม่หมดก็ได้ หรือจะเอาน้ำมันใส่ในข้าวต้มเลยก็ได้

ข้อแนะนำ

เนื่องจากอาหารเป็นแบบต่อวัน ดังนั้นสารอาหารสามารถนำมาแลกเปลี่ยนกันได้ ดังตัวอย่างที่จะแนะนำ ดังนี้

สูตรน้ำนมไม่มีน้ำตาลผสมเลย เด็กคงดูดยากหน่อย ถ้าคุณแอนถามหมอว่าข้าวทั้งหมดได้มามีน้ำหนักเท่าไร สามารถนำมาเปลี่ยนเป็นน้ำตาลให้ได้ดังนี้ ข้าวสวย 55 ก. เท่ากับ น้ำตาล 18 กรัม แล้วลดข้าวในสูตรข้าวลงตามส่วน

เกลือแกงในนม สามารถนำไปทำใส่ในสูตรข้าวได้ น่าจะดีกว่า อย่างน้อยข้าวต้มใส่เกลือ หรือผัดผักใส่เกลือ คงอร่อยกว่า นมใส่เกลือกระมัง

สำหรับ MCT OIL ปริมาณมากขนาดนี้เชื่อว่าหลิงหลิง คงท้องเสียทั้งวันแน่ แต่ถ้าอยากลองดูก็ได้ค่ะภายในสองวันแรกคงเห็นผล ถ้าท้องเสียสามารถปรับเปลี่ยนได้โดย MCT OIL 5 ml ทดแทนด้วย น้ำมันพืช 5 ml คิดว่าใน 1 วัน ไม่ควรให้ MCT เกิน  20 ml ส่วนจะเพิ่มลดในสูตรข้าวหรือน้ำนมก็ได้แล้วแต่สะดวก

คงไม่แนะนำให้เปลี่ยนสัดส่วนในสูตรอาหารให้แตกต่างจากที่หมอให้มาเพราะจะทำให้หมอคุมสารอาหารในร่างกายไม่ได้ ไม่เช่นนั้น เมื่อเปลี่ยนสูตรไปต้องรายงานหมอให้ทราบซึ่งคงไม่ค่อยเหมาะสมที่จะไปบอกหมอแบบนั้น ในส่วนของ MCT ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงโดยเปลี่ยนกับน้ำมันพืชสามารถบอกหมอได้ค่ะ อยู่ในหมวดเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 23:24 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 10:49 น. »

ตอนนี้หลิงหลิงทานข้าวเป็นแบบข้าวต้มต้มกับหมูปลาผักจากนั้นเอามาขูดค่ะ เนื่องจากน้องยังไม่มีฟันเลยค่ะ ขอบคุณคุณน้องมากที่

ช่วยบอกการปรับเปลี่ยนต่างต่างให้ไว้แอนจะให้หลิงหลิงเริ่มทานเมื่อไร จะแจ้งให้ทราบนะคะ อ้อถามนิดนึงค่ะที่ตรวจสารคีโตนซื้อได้

ที่ไหนบ้างคะ

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 11:20 น. »
ถามเจ้าหน้าที่ที่พระมงกุฏ ที่ดูแลเรื่องอาหารให้ค่ะ เขาสั่งให้ได้

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 14:52 น. »
โดยนำวิตมินทั้งหมกละลายน้ำก่อนจากนั้นนำรายการ1-6มาปั่นเติมน้ำแล้วใส่วิตมินจากนั้นเติมน้ำให้ได้ปริมาณ500mlแล้วปั่นอีกครั้งต้มจนเดือดแต่งรสด้วยน้ำตาลเทียมได้

มีอีกเรื่องคุณแอน เพิ่งมาดูให้อีกที การเอาวิตามินทั้งหมดไปต้มให้เดือดมันจะไม่เหลืออะไรเลย ไม่รู้ว่าจะใส่ไปแล้วจะได้อะไร

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:44 น. »

ค่ะ แอนจะระวังไม่ใส่ก่อนต้มจะใส่ตอนเย็นแล้ว

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:43 น. »
ครับ น้องวินก็ใส่ตอนที่เย็นแล้วเหมือนกันครับ  :D
สู้สู้