เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: โรคลมชักทำให้โง่ลงจริงไหม  (อ่าน 8142 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeyky99

• Newbie
  • *
โรคลมชักทำให้โง่ลงจริงไหม
« เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มิถุนายน 2011 เวลา 13:07 น. »
พอดีผมรับราชการอยู่ที่หนึ่ง(ขอไม่บอกนะครับ)
แล้วผมเป็นโรคลมชักตั้งแต่อายุ 14 ปี ซึ่งผมจะมีอาการชัก โดยอาการชักของผมคือผมจะควบคุมตัวเองไม่ได้แล้ววูบไปเลย
แบบไม่รู้สึกตัว ซึ่งกินยากันชักมาตลอด แต่อาการชักก็ยังคงมี คือต้องเข้าโรงพยาบาลทุกปี แต่มีช่วงอายุ 23-25 ปี ผม
ไม่มีอาการชัด หมอเลยให้หยุดยา แล้วผมก็เลยอยากไปสอบเป็นนายร้อย ซึ่งผมรู้ว่าโรคลมชักจะสอบเป็นนายร้อยไม่ได้แต่
ผมบอกว่าผมไม่ได้เป็น ซึ่งผลสอบออกมาคือผมสอบได้ที่ 1 แต่ผมก็ไม่ได้เป็นเพราะก่อนบรรจุคือเมื่อวันที่ 15 มิ.ย.54 นี้เอง
ผมเกิดอาการชักอีกครั้ง แต่คราวนี้ผมต้องเข้าห้องไอซียู 3 วัน แล้วรู้สึกมึน ๆ เหมือนความจำไม่ปกติ ผมถามอาจารย์หมอแล้ว
อาจารย์หมอบอกว่าอาจทำลายสมองบางส่วน ใครมีวิธีอะไรบ้างที่จะไม่ทำให้สมองเสมือม เพราะผมคงทนไม่ได้ เพราะสอบรับ
ราชการทุกครั้งผมจะสอบได้ที่ 1 สอบ กพ.ก็ได้ที่1 เรียนจบเกียรตินิยมด้วย ทำไมผมต้องเป็นโรคนี้ด้วย เครียดที่สุด

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: โรคลมชักทำให้โง่ลงจริงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มิถุนายน 2011 เวลา 20:51 น. »
ใครมีวิธีอะไรบ้างที่จะไม่ทำให้สมองเสมือม เพราะผมคงทนไม่ได้ เพราะสอบรับ
ราชการทุกครั้งผมจะสอบได้ที่ 1 สอบ กพ.ก็ได้ที่1 เรียนจบเกียรตินิยมด้วย ทำไมผมต้องเป็นโรคนี้ด้วย เครียดที่สุด
ตอบว่า
"อย่ายึดติด" ค่ะ สั้นๆ ง่ายๆ

สมองเสื่อมหรือเปล่า เท่าที่รู้มา ลมชักทำให้เซลล์สมองถูกทำลาย แต่สำหรับต่ายวันนี้
ลมชักไม่มีผลอะไรกับสมองต่ายเลย เพราะว่า การที่เราเรียนดี อยู่ห้องคิง กลับทำให้ต่ายยึดอยู่กับคำว่า "อัตตา" ลืมคำว่า น้ำใจ อีคิว ฯลฯ
ซึ่งได้ใช้กับชีวิตประจำวันมากกว่า มากกว่าคำว่า เรียนห้องคิง/ เอนทรานซ์ติดคณะดีๆ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มิถุนายน 2011 เวลา 21:10 น. »
รักษาตัว คุมอาการชักให้ได้ดีกว่ามังคะ เป็นแล้วก็คงต้องยอมรับ ไม่ได้มีคุณเพียงคนเดียวที่เป็นโรคนี้ ที่มึนหลังจากออกจาก ICU คงเพราะเพิ่งหายจากมีอาการมา สักพักก็จะดีขึ้น สมองถ้าใช้อยู่ตลอดเวลาก็จะใช้งานได้ดีค่ะ เคยอ่านเรื่องเซลสมองสร้างใหม่ได้ไหมคะถ้าเราใช้สมองอยู่เสมอ เซลใหม่ที่สร้างขึ้นมาก็จะได้ใช้ประโยชน์ค่ะ ไม่ฝ่อไปเฉยๆ ไม่ต้องกลัวว่าจะโง่ค่ะ แต่ถ้าไม่ใช้สิค่ะ มันก็ฝ่อไปเฉยๆ สมองคนเป้นลมชักถูกทำลายอยู่แล้วจากการชัก ก็ต้องพยายามใช้สมองให้มากๆ ลูกสาวชักมานานเกือบยี่สิบปี เมื่อก่อนครอบครัวก็นึกกังวลอยุ่เสมอ ตอนนี้เธอก็อยู่ได้อย่างปกติ คิดทำงาน ทำการค้าได้เหมือนคนอื่น

เมื่อเป็นแล้วก็คงต้องทำความเข้าใจและอยู่กับมันให้ได้อย่างเป็นสุข ถึงแม้โรคนี้้จะก่อให้เกิดข้อจำกัดกับ ผป.หลายอย่าง แต่ ผป.ก็สามารถทำอะไรได้เองตั้งมากมาย อย่าเครียดเลยค่ะ ยังมี สมอง สองมือ และสองขา ครบ 32 ค่ะ อนาคตยังรออยู่

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มิถุนายน 2011 เวลา 21:19 น. »
โรคลมชักทำให้โง่ลงจริงไหม ?
คำตอบคือ ไม่จริงเสมอไปครับ ผมว่าคุณ jeyky ก็น่าจะรู้คำตอบด้วยตัวเองอยู่แล้ว เพราะกินยากันชักตั้งแต่อายุ 14 จนถึงอายุ 23 แต่สุดท้ายก็ยังสอบได้ที่หนึ่งนะครับ

ทั้งนี้ขึ้นกับประเภทของโรคลมชักที่เป็น โรคลมชักบางชนิดเกิดจากมีตัวกระตุ้นชัดเจน เช่น อดนอน ศีรษะโดนกระแทก พวกติดเหล้าแล้วขาดเหล้า หญิงที่มีความดันโลหิตสูงขณะตั้งท้อง ฯลฯ  ซึ่งกลุ่มที่กล่าวถึงนี้เรียกว่า กลุ่มโรคลมชักที่เกิดจากเหตุการณ์บางอย่างที่เฉพาะเจาะจง ถ้าเหตุการณ์เหล่านั้นหายไปหรือได้รับการรักษา ก็ไม่จำเป็นต้องกินยากันชักระยะยาว

นอกจากนี้ยังมีโรคลมชักบางประเภทที่เกิดขึ้นแล้วหายได้เอง เช่น ชักจาภาวะไข้ในเด็กเล็ก หายได้เองเมื่อถึงอายุที่ควรจะหาย เป็นตัน

กรณีของ jeyky 99 คงต้องคุยกับคุณหมอที่เค้าดูแลว่า ตกลงอาการชักของคุณที่เกิดขึ้นมาใหม่ จัดอยู่ในกลุ่มโรคลมชักประเภทไหนกันแน่ ถ้ามีข้อมูลมากขึ้นถึงจะให้หาข้อมูลได้เพิ่มว่าจะมีโอกาสหายมากน้อยเพียงใด

ส่วนความกังวลที่ว่าจะโง่หรือไม่ ไม่ได้ขึ้นกับโรคลมชักเพียงอย่างเดียว ยังอาจเกี่ยวกับยากันชักที่กินอยู่ด้วยได้เช่นกัน

ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณดีครับ ทุกคนย่อมมีความคาดหวังในตัวเอง แต่ตอนนี้ขอแนะนำให้ปรึกษาคุณหมอที่ดูแลก่อนครับว่ามันยังไงกันแน่

คนที่เป็นโรคลมชัก จบระดับปริญญาเอกมีเยอะแยะครับ .. เป็นกำลังใจให้ครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 มิถุนายน 2011 เวลา 22:32 น. »
เก็บงานเสร็จแล้ว เข้ามาตอบต่อค่ะ ..ยากันชักมิ้อเย็นเพิ่งได้กิน เพราะต้องกินหลังทำงาน ไม่งั้นง่วงค่ะ
(หรือพี่ NONG บอกว่า กลัวตังหายละซิ   ;D  ;D)

อยากให้คุณ jeyky99 ลองมองมุมอื่นดูบ้างค่ะ
-คุณได้รับราชการ ราชการไม่มีทางไล่ออกแน่ ด้วยเหตุผลว่าเป็นลมชัก และยังได้เบิกค่ารักษาพยาบาลฟรีอีก
แถม บำเหน็จ บำนาญ ความมั่นคง ฯลฯ  ..โหย  คนสุขภาพดี ยังแย่งกันเข้า  :D
แต่หากคุณได้ทำงานเอกชน  เขาเตรียมตัวบีบคุณออกแน่ๆ ถ้าจับได้ว่าเป็นลมชัก

-เงินเดือนขึ้นเรื่อยๆ ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ขึ้นเงินเดือน เพราะเป็นลมชัก

-ถ้าทำงานเอกชน  เขาต้องใช้ให้คุณทำงานเกินคุ้ม ซึ่งคนเป็นลมชัก ทำให้ไม่ได้ค่ะ

-ออกจะเท่ห์ มี ซี ด้วย  ;D  คุณโชคดีกว่าคนไข้มากมาย ที่ทำงานไม่ได้

ต่ายเคยจะเข้าไปทำราชการแล้ว (เป็นลูกจ้างชั่วคราว) ปรากฎว่า ถูกจับได้ว่าเป็นลมชัก หัวหน้าคนนี้เขาเลยไม่ยอมบรรจุให้

ต่ายก็เลย ออกมาทำงานของตัวเองดีกว่า 

ส่วนในเรื่องของสมองนั้น ต่ายยืนยันว่า ถ้าได้ใช้งานเรื่อยๆ  สมองจะกลับมาได้ และอาจจะดีกว่าเดิมด้วย   ;D ถ้ากลัวตังหายแบบต่ายค่ะ  ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 09:22 น. »
ผมว่าคุณ jeyky99 ยังโชคดีกว่าเด็กๆเล็กๆ หลายๆคนในนี้ที่แม้แต่พัฒนาการแรกของชีวิต ยังทำไม่ได้เลย เด็กบางคนแค่สบตา แค่คืบ คลาน แค่ยิ้ม แค่เรียกปาป๊ามาม๊า ก็ยังทำไม่ได้เลย
ในฐานะที่ผมก็เป็นพ่อแม่ที่มีลูกสาวเป็นโรคลมชักเหมือนกัน ที่สุดของชีวิตคืออยากเห็นเค้าหายขาดจากโรคร้ายนี้และก็มีสุขภาพแข็งแรงครับ ส่วนเรื่องเรียนหนังสือเก่งไม่เก่ง ต้องสอบได้ที่ 1 ผมเฉยๆนะครับ ไม่ได้เป็นอะไรที่สำคัญต่อชีวิตเลย แค่เค้าอยู่ในสังคม เป็นเด็กดี แล้วก็สุขภาพแข็งแรง น่าจะโอเคแล้วนะครับ

เลือกว่าเอาหายจากโรคลมชักดีกว่า ลองดูว่าเรารักษาต่อเนื่องมายังไง ทำไมยังไม่สามารถคุมอาการได้
เอาแบบคุณต่ายบอกไว้ว่า อย่ายึดติดเลยครับ
ขอให้หายขาดจากโรคลมชักครับ   ;) ;)

โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 18:57 น. »

คุณjeykey

คนเราเกิดมาหากมีอะไรที่ต้องเป็นคงต้องยอมรับ เพราะเป็นกรรมที่ทำกันมา แอนมีลูกเป็นdown symdomeเป็นลมชักแอนยังต้องยอมรับเพราะเขาเกิดมาเป็นลูกของเรา

แอนมีสิทธิที่จะเอาเขาออกตั้งแต่รู้ได้3เดือน แต่ก็เลือกที่จะเลี้ยงเขาอย่างดีที่สุดเพราะเขาคือ1ชีวิต และเป็นลูกของเรา สิ่งหนึ่งที่คุณต้องยอมรับและคิดถึงให้มากที่สุดคือ

พระอรหันต์ในบ้านของคุณ(คุณพ่อคุณแม่)ของคุณที่เขาพยามเลี้ยงคุณอย่างดี และไม่ว่าใครในสังคมจะว่ายังไงแต่ท่าน2คนนี้จะยอมรับความเป็นคุณเสมอค่ะ และในครั้งที่คุณ

อยู่icuคุณคงรู้ว่าใครที่ห่วงคุณที่สุดค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 19:35 น. »

สิ่งหนึ่งที่คุณต้องยอมรับและคิดถึงให้มากที่สุดคือ

พระอรหันต์ในบ้านของคุณ(คุณพ่อคุณแม่)ของคุณที่เขาพยามเลี้ยงคุณอย่างดี และไม่ว่าใครในสังคมจะว่ายังไงแต่ท่าน2คนนี้จะยอมรับความเป็นคุณเสมอค่ะ และในครั้งที่คุณ

อยู่icuคุณคงรู้ว่าใครที่ห่วงคุณที่สุดค่ะ

จัดไปค่ะ  ;D  ;D

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 23:41 น. »
คุณหมู Jelly ตอบตรงถูกใจมากค่ะ กด Like ให้เลย  ;D

เห็นด้วยกับพี่ต่ายค่ะ "อย่ายึดติด" แม้มันจะทำยากก็ตาม เอาใจช่วยนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 13:15 น. »
สวัสดีคุณ jeyky99 ผมชื่อเจน มีลูกชายเป็นลมชักเหมือนกัน มีความคิดเห็นเรื่องนี้เหมือนกับสมาชิกทุกท่านที่ให้ความเห็นไว้

อยากให้คุณ jeyky99 ลองอ่านเคสของสมาชิกในที่นี้ดูครับ แล้วจะรู้สึกว่าคุณเป็นคนที่โชคดี ในความโชคร้ายนี้

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2020 เวลา 11:59 น. »
เข้ามาอ่านช้ากว่าคนอื่นหลายปีมากค่ะ
ใหม่ว่าแทนที่จะถามว่าตัวเองจะโง่มั้ย ลงคิดดูว่าที่ผ่านมาไม่ใช่เพราะใช้ความพยายามหรอกหรอคะถึงสอบได้ที่1

คิดว่ามันก็มีบ้างแต่ไม่เสมอไปว่าจะโง่ เพียงแต่อาจจะช้าลง
แต่เราก็ไม่ควรยึดติดว่าจะต้องทำให้ได้ที่1เสมอไป การที่ไม่บังคับตัวเองนั่นดีที่สุด

เราพึ่งชักได้แค่3ปีจากโรคเนื้องอกในสมอง หลังจากนั้นก็เครียดและนอนดึกไม่ได้เลย มันจะกระตุ้นให้ชักทันที
เคยชักและสลบไปอยู่2ครั้งห่างกันประมาณครึ่งปี หลังจากนั้นก็มึนไปเหมือนกัน แบบจำนั่นนี่ไม่ได้แล้วก็ปวดหัว
แต่ซักพักมันจะดีขึ้น แล้วก็ชักแบบไม่สลบ คือคือกระตุกมือหงิกน่าจะราวๆ5-6ครั้ง เวลาที่เครียดและนอนดึก
แต่สิ่งที่เรากลัวที่สุดคือเนื้องอกในสมองของเราอยู่ตรงเส้นประสาทพูด
คือถ้ามันโตขึ้นก็อาจจะไปทับเส้นประสาทและทำให้เราพูดไม่ได้ อันนี้คือสิ่งที่น่ากลัวที่สุด
เพราะเราใช้การพูดทำงาน เราเป็นล่ามแปลภาษา

อย่างที่คุณต่ายบอกเลย คุณโชคดีมาก ที่เป็นข้าราชการ
คือยังไงซะเขาก็ไม่ไล่ออกแน่นอน แต่เราเป็นพนักงานสัญญาจ้างต่อสัญญาทุก6เดือน
บริษัทจะไล่ออกเมื่อไหร่ก็ได้ จังหวะชีวิตคือ เปลี่ยนงานใหม่เพื่อหาบริษัทไว้ฝึกวิชาแล้วจะลาออก
แต่ดันออกไม่ได้เพราะตอนนี้ต้องเอาความมั่นคงนี้ไว้ก่อนอยู่ไปอยู่มาก็4ปีแล้ว แต่ก็ลุ้นทุก6เดือนเหมือนกัน

อย่างคุณjeyky99ดูท่าจะเป็นคนชอบอ่านหนังสือ ยังไงสมองก็ได้ทำงานค่ะ
แต่ว่าก็ต้องอยู่ในขอบเขตที่ไม่ฝืนและไม่กดดันตัวเองมากเกินไป
อย่างเราตอนสมัยเรียนก็ที่1ของชั้นเรียนเหมือนกัน ก็คิดว่ามันไม่ได้มาจากความที่สมองตัวเองฉลาด
แต่มันมาจากความพยายามล้วนๆ(เพราะเคยได้Dในวิชานั้นๆมาก่อนจนอัพเป็นAเกือบหมด)

และสิ่งหนึ่งก็คือ อย่าเครียดๆเนี้ย บางทีก็พูดยากนะคะ แต่ว่าพวกเราในบอร์ดนี้เข้าใจความรู้สึกค่ะ
แต่เป็นแล้วก็ต้องยอมรับ เราเป็นคนที่ชอบเล่นกีฬามาก เล่นหนักด้วย(ตอนชักครั้งแรกเราชักในยิมด้วย)
เราก็เลิกเล่นไปหลายอย่างค่ะ ดำน้ำลึก เวคบอร์ด กีฬาทางน้ำที่เคยชอบตอนนี้ก็หยุดไว้ก่อนค่ะ
เหลือพวก เดินเขาที่ยังพอทำได้อยู่ก็เลือกที่มันเดินง่ายๆ

รักษาชีวิตตัวเองก่อน

Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว