เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากประชาสัมพันธ์งานโรคลมชักน่ารุ้วันที่ 21 มิถุนายน 2554โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า  (อ่าน 7137 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
คุณอ้อยไปด้วยกันสิ ตอนนี้มีคุณป๊อบ คุณเจน คุณเกด พี่ ถ้า คุณอ้อยไปก็ 5 คนละ คุณขวัญ กับคุณแกมก็ว่าไม่แน่อาจจะไป

ไปมั้ยคุณอ้อย เจอกันที่พระมงกุฏเลย

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ฝากประชาสัมพันธ์งานโรคลมชักน่ารุ้วันที่ 21 มิถุนายน 2554โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 11:53 น. »

ไม่มีเวลาไปแต่อยากได้ความรู้งะ แต่มีเจ้าแม่ไปอยู่แล้ว เจ้าแม่ก็เอาความรู้มาฝากน้องน้องหน่อยนะคะ

• Shoutbox
  • *
Re: ฝากประชาสัมพันธ์งานโรคลมชักน่ารุ้วันที่ 21 มิถุนายน 2554โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 12:14 น. »
ไปด้วยกันสิคุณแอนหลายคนจะได้ไม่เหงา บอกให้ไม่เหมือนฟังเองหรอก สงสัยอะไรที่เก็บๆไว้ก็เอาถามได้ด้วยเลย ถามในงานมักได้คำตอบนะคะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 12:18 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ share idea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 19:12 น. »
ใครสนใจยังงัย  อย่าลืม โทรไปแจ้งชื่อนะค่ะ  ทางรพ.เค้าจะได้เตรียมจัดกิจกรรม  และเตรียมของแจกได้ครบทุกคน

งานวันอังคารนี้แล้วนะค่ะ

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 19:39 น. »
อยากไปเหมือนกันครับ  แต่คงหมดโอกาส (ต้องดูแลลูก)
อยากรู้ว่ายาอะไรบ้างนะครับ ที่ตีกับยากันชัก (คนที่กินยากันชักไม่ควรกิน) คือพารา (แก้ตัวร้อน) กินได้ไหม ท้องเสียควรกินยาอะไรเป็นเบื้องต้น ก่อนที่จะไปพบคุณหมอเฉพาะทางโรคลมชักได้นะครับ
มียาอะไรหรือเปล่าที่ทำให้ค่าคีโตนฯ ลดลง

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 19:48 น. »
น้องขาดฉีดวัคซีนตอน 2 ขวบ ... สามารถฉีดวัคซีน และ วัคซีนไข้หวัดใหญ่ ได้หรือไม่ .. เมื่อไรถึงฉีดได้คะ

ฝากไว้ก่อน .. กลัวลืมถาม หรือ สุดวิสัยไม่ได้ไป  ;D ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 20:48 น. »
อยากไปเหมือนกันครับ  แต่คงหมดโอกาส (ต้องดูแลลูก)
อยากรู้ว่ายาอะไรบ้างนะครับ ที่ตีกับยากันชัก (คนที่กินยากันชักไม่ควรกิน) คือพารา (แก้ตัวร้อน) กินได้ไหม ท้องเสียควรกินยาอะไรเป็นเบื้องต้น ก่อนที่จะไปพบคุณหมอเฉพาะทางโรคลมชักได้นะครับ
มียาอะไรหรือเปล่าที่ทำให้ค่าคีโตนฯ ลดลง
น้องขาดฉีดวัคซีนตอน 2 ขวบ ... สามารถฉีดวัคซีน และ วัคซีนไข้หวัดใหญ่ ได้หรือไม่ .. เมื่อไรถึงฉีดได้คะ

ฝากไว้ก่อน .. กลัวลืมถาม หรือ สุดวิสัยไม่ได้ไป  ;D ;D

ทั้งสองคำถามฝากให้admin.เราเป็นคนถาม คุณป๊อบจดไปถามนะ พี่ถามไม่เก่ง ;D

ตอบเลยได้ไหมนี่  วัคซีนบางตัวทำให้ไข้ขึ้นเท่านั้นที่เป็นปัญหา ปกติฉีดได้ค่ะ วัคซีนไข้หวัดใหญ่น้องมิ้นท์ก็ฉีดทุกปี แต่เด็กเล็กมากไม่ค่อยแน่ใจ ให้คุณป๊อบเป็นตัวแทนถามดูอีกทีค่ะ ดีมั้ย?

พาราทานได้ค่ะ ท้องเสียให้เกลือแร่ก่อน แต่น้องนิกรับเกลือแร่ไม่ได้เพราะทานคีโตนอยู่ ต้องดูด้วยค่ะว่าท้องเสียจากสาเหตุไหน ถ้าท้องเสียเพราะรับMCT ไม่ต้องทานอะไรต้องลด MCT อย่างเดียวเลย คนทานคีโตนส่วนใหญ่ต้องทำอาหารทานเองไม่ควรติดเชื้อเลย ถ้าติดเชื้อจริงก็ทาน buscopan ได้ค่ะ

ยาอะไรที่ตีกับยากันชัก เรื่องนี้ท่าทางหมอเองคงตอบไม่ได้หมด ยาส่วนใหญ่กลัวยากันชักมากกว่าเพราะทำให้ยาอื่นออกฤทธิ์ไม่ได้เต็มที่ เรื่องนี้เคยถามหมอแล้วค่ะหมอก็ตอบมาแบบภูมิใจนิดนิดว่ายาเราไม่ค่อยกลัวยาอื่น

ยาที่ทำให้ค่าคีโตนลดลงยังไม่เคยเจอนะคะ

เจอคำถามแบบนี้ทำให้นึกได้  สมาชิกท่านใดมีคำถามรีบเขียนมาฝาก admin ถามนะคะ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 20:55 น. โดย NONG »