เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 69556 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 20:53 น. »
มีคลื่นปกติบ้างแล้วน่ายินดีจังเลย คีโตนขึ้น 2+ แล้ว เริ่มให้ผักกลุ่ม 1 ได้แล้วนะคะ แค่ส่วนเดียวก่อน ดูว่าคีโตนจะตกไหม ค่อยๆลดเนื้อสัตว์ลงให้เข้าสูตรตามเดิม ไม่ต้องรีบนะคะ ถ้ายังอยากทานเนื้อก็ให้ทานได้ แต่อย่าให้พร่ำเพื่อแบบไม่รู้จะทำอะไร เลยให้ทานแก้ว่าง ไม่ดีแน่เดี๋ยวลดไม่ได้ ดูสัก 2 วันถ้าคีโตนคงที่ ค่อยว่ากันใหม่
พยายามหน่อยนะคุณ wisarut

คุณหมอบอกแค่ให้ใช้ ketogenic diet ต่ออย่างเดียวหรือ ตอนนี้อาการอื่นดีขึ้นบ้างไหม

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 21:21 น. »
มีคลื่นปกติบ้างแล้วน่ายินดีจังเลย คีโตนขึ้น 2+ แล้ว เริ่มให้ผักกลุ่ม 1 ได้แล้วนะคะ แค่ส่วนเดียวก่อน ดูว่าคีโตนจะตกไหม ค่อยๆลดเนื้อสัตว์ลงให้เข้าสูตรตามเดิม ไม่ต้องรีบนะคะ ถ้ายังอยากทานเนื้อก็ให้ทานได้ แต่อย่าให้พร่ำเพื่อแบบไม่รู้จะทำอะไร เลยให้ทานแก้ว่าง ไม่ดีแน่เดี๋ยวลดไม่ได้ ดูสัก 2 วันถ้าคีโตนคงที่ ค่อยว่ากันใหม่
พยายามหน่อยนะคุณ wisarut

คุณหมอบอกแค่ให้ใช้ ketogenic diet ต่ออย่างเดียวหรือ ตอนนี้อาการอื่นดีขึ้นบ้างไหม
คุณหมอก็ให้ใช้ ketogenic diet ต่อแล้วนัด 2 สัปดาห์ตรวจเลือดและทำ eeg อีกครับ
แต่อาการโดยรวมคือว่า ลูกสาวผมสมองช้าน้อยลงมาก, อาการก้าวร้าวก็น้อยลง, เดินเซก็น้อยลงด้วย บางทีแกเดินเร็วจนต้องบอกว่าช้าๆหน่อย พ่อเหนื่อยเดินตามไม่ทัน
แต่อาการชักยังมีทุกคืนครับ คุณหมอว่าต้องใจเย็นๆ บางทีอาจจะค่อยๆดีขึ้นได้

เมล็ดมะม่วงหิมพานต์ มีไขมัน 22% คาร์โบไฮเดรต 3%  ลูกสาวผมเขาทานได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 21:34 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 21:42 น. »
นั่นสิ ใจเย็นๆ ถ้าควบคุมให้อยู่ในโปรแกรมได้ คงดีขึ้นเรื่อยๆ อีก สองสัปดาห์ อาจได้เห็นอะไรที่น่าประหลาดใจก็ได้ หวังว่าคอเลสเตอรอลจะยังไม่พุ่งกระฉูดไว้รอตรวจเลือดก่อนค่อยว่ากัน ตอนนี้คุมคีโตนไว้ก่อน

เมล็ดมะม่วงหิมพานต์ มีไขมัน 22% คาร์โบไฮเดรต 3%  ลูกสาวผมเขาทานได้ไหมครับ

เอามาจากไหนคะนี่ รายละเอียดข้างซองหรือเปล่า ถ้าใช่ ขอตัวเลขทั้งหมดค่ะ

จากตารางแสดงคุณค่าสารอาหารไทย     http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=270.0

เมล็ดมะม่วงหิมพานต์คั่ว  100 กรัม   ให้โปรตีน 19.5 กรัม ไขมัน 44.8 กรัม คาร์โบไฮเดรต 29 กรัม  

ตอนนี้จะให้ผักกลุ่ม1 แค่ 1 ส่วน ผักกลุ่มนี้ 100 กรัม มีคาร์โบไฮเดรตประมาณ 2 กรัม ดังนั้นถ้าเราทานเมล็ดมะม่วงหิมพานต์คั่วจะได้ประมาณ 7 กรัม ได้สักหนึ่งเม็ดมั้ง ทานแล้วจะยิ่งอยากทานอีก หงุดหงิดเปล่าๆ ไว้รอให้เราขึ้นคาร์โบไฮเดรตให้เต็มที่ เข้าที่แล้วอาจได้คาร์โบไฮเดรตสัก 30-40 กรัม ค่อยมาดูละเอียดว่าทานอะไรได้บ้าง ตอนนั้นคงทำอาหารได้เก่งขึ้นและเข้าใจคีโตฯ มากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 10:42 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 22:08 น. »

เมล็ดมะม่วงหิมพานต์ มีไขมัน 22% คาร์โบไฮเดรต 3%  ลูกสาวผมเขาทานได้ไหมครับ
[/b]

เอามาจากไหนคะนี่ รายละเีอียดข้างซองหรือเปล่า ถ้าใช่ ขอตัวเลขทั้งหมดค่ะ
ตัวเลขข้างซองครับ
หนึ่งหน่วยบริโภค 1 ซอง 30 กรัม

คุณค่าทางโภชนาการต่อหนึ่งหน่วยบริโภค
พลังงานทั้งหมด 180 กิโลแคลอรี่
พลังงานจากไขมัน 130 กิโลแคลอรี่

ไขมันทั้งหมด 14 ก.  22%
ไขมันอิ่มตัว  2 ก.  10%
โคเรสเตอรอล 0 มก. 0%
โปรตีน 6 ก.
คาร์โบไฮเดรต 9 ก.  3%
ใยอาหาร  3 ก.  12%
น้ำตาล  3 ก.
โซเดียม  25มก.  1%

แต่ทำไมบวกกันแล้วเกิน 30 กรัม

แต่ที่ซองบอกบรรจุ 150 กรัม

สงสัยจะมั่วๆ นะครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 22:27 น. »
จากที่เขียนมานะคะ คงต้องบอกวิธีอ่านฉลากแสดงคุณค่าสารอาหารข้างซองด้วย (ในบทความที่เขียนให้หมอก็มีส่วนนี้ด้วย และละเอียดกว่านี้ ตอนนี้เอาย่อๆ ไปก่อน)

หนึ่งหน่วยบริโภคมี 30 กรัม
ไขมัน              14 ก.
โปรตีน              6 ก.
คาร์โบไฮเดรต     9  ก.

เทียบเป็น 100 ก. จะมี    ไขมัน   46.67   ก.       โปรตีน   25 ก.     คาร์โบไฮเดรต    30  ก.    จะเห็นได้ว่าใกล้เคียงกับตารางแสดงสารอาหารค่ะ  

1ถุง บรรจุ  150  ก.  =  5 หน่วยบริโภค     นั่นคือใน 1 ซอง ประกอบด้วย

ไขมัน              70  ก.
โปรตีน             30  ก.
คาร์โบไฮเดรต     45  ก.

ถ้าทานหมดถุงคงจะแย่ ค่ะ    

เวลาจะดูว่าทานอะไรได้หรือไม่ดูจากคุณค่าทางโภชนาการข้างซองก็ได้ แต่ต้องหาผลิตภัณฑ์บริษัทที่น่าเชื่อถือว่าข้างซองที่พิมพ์มา มาจากการนำอาหารไปตรวจสารอาหารมาอย่างถูกต้องจริงๆ ซึ่งคงดูยากหน่อยค่ะ ถ้าอยากทานอะไรแนะนำให้ทำเองค่ะ

สมมติว่าได้คาร์โบไฮเดรตเหมือนตอนแรกที่ให้คือ 50 กรัม ก็สามารถเอาเมล็ดมะม่วงหิมพานต์ 100 กรัม มาทอดเอง  มีคาร์โบไฮเดรตประมาณ 30 ก. ทานทั้งวัน เหลือคาร์โบไฮเดรตอีก 20 กรัม ไปทานผักก็ได้ อย่างนี้ก็จะทำให้สามารถจัดอาหารเองได้เหมือนกัน
ตอนนี้รอปรับคาร์โบไฮเดรตขึ้นก่อน อาจสงสัยทำไมไม่ขึ้นมาเป็น 50 ก.เลยทีเดียว มันจะทำให้คีโตนจะหายไปเลย เหมือนที่วันนั้นทานข้าวคั่วไปแค่ช้อนเดียวคีโตนก็วูบเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 22:30 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 22:34 น. »
จากที่เขียนมานะคะ คงต้องบอกวิธีอ่านฉลากแสดงคุณค่าสารอาหารข้างซองด้วย (ในบทความที่เขียนให้หมอก็มีส่วนนี้ด้วย และละเอียดกว่านี้ ตอนนี้เอาย่อๆ ไปก่อน)

หนึ่งหน่วยบริโภคมี 30 กรัม
ไขมัน              14 ก.
โปรตีน              6 ก.
คาร์โบไฮเดรต     9  ก.

เทียบเป็น 100 ก. จะมี    ไขมัน   46.67   ก.       โปรตีน   25 ก.     คาร์โบไฮเดรต    30  ก.    จะเห็นได้ว่าใกล้เคียงกับตารางแสดงสารอาหารค่ะ  

1ถุง บรรจุ  150  ก.  =  5 หน่วยบริโภค     นั่นคือใน 1 ซอง ประกอบด้วย

ไขมัน              70  ก.
โปรตีน             30  ก.
คาร์โบไฮเดรต     45  ก.

ถ้าทานหมดถุงคงจะแย่ ค่ะ    

เวลาจะดูว่าทานอะไรได้หรือไม่ดูจากคุณค่าทางโภชนาการข้างซองก็ได้ แต่ต้องหาผลิตภัณฑ์บริษัทที่น่าเชื่อถือว่าข้างซองที่พิมพ์มา มาจากการนำอาหารไปตรวจสารอาหารมาอย่างถูกต้องจริงๆ ซึ่งคงดูยากหน่อยค่ะ ถ้าอยากทานอะไรแนะนำให้ทำเองค่ะ

สมมติว่าได้คาร์โบไฮเดรตเหมือนตอนแรกที่ให้คือ 50 กรัม ก็สามารถเอาเมล็ดมะม่วงหิมพานต์ 100 กรัม มาทอดเอง  มีคาร์โบไฮเดรตประมาณ 30 ก. ทานทั้งวัน เหลือคาร์โบไฮเดรตอีก 20 กรัม ไปทานผักก็ได้ อย่างนี้ก็จะทำให้สามารถจัดอาหารเองได้เหมือนกัน
ตอนนี้รอปรับคาร์โบไฮเดรตขึ้นก่อน อาจสงสัยทำไมไม่ขึ้นมาเป็น 50 ก.เลยทีเดียว มันจะทำให้คีโตนจะหายไปเลย เหมือนที่วันนั้นทานข้าวคั่วไปแค่ช้อนเดียวคีโตนก็วูบเลย

ถ้างั้นคงงดไปก่อนครับ กลัวจริงๆ กลังคีโตนหายไปอีก
คือว่าแกอยากทานขนมถุงๆนะครับ  ถ้าซื้อมาทอดให้ทานเองรับรองไม่ทานอีก  (ช่างดื้อจริงๆ)
ขอบพระคุณ คุณ NONG นะครับแนะนำสิ่งดีดีให้มากมายเลย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 20:57 น. »
คุณ wisarut รายงานผลความคืบหน้าได้แล้ว ครบสองวันแล้วค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 21:14 น. »
คุณ wisarut รายงานผลความคืบหน้าได้แล้ว ครบสองวันแล้วค่ะ
วันนี้วัดคีโตนยังได้ 2+ ครับ
และเมื่อวานกินกุ้ง 1 กิโล ทานอย่างเดียวเลยไม่ทานอย่างอื่น
วันนี้เริ่มให้ทานผัก (ยังไม่ถึง 1 ส่วนครับ ยังไม่กล้าให้มาก) ทำเป็นไข่ยัดไส้ครับ แต่ก็ยังบอกว่าหิว ก็ต้องบังคับให้ทานแค่นั้นครับ (ทานเนื้อเกิน 12 ส่วนมากแล้ว)

ใน 5 วันมานี้ (ตั้งแต่วันคีโตนได้ 2+) อาการสมองช้าวันมานี้มีให้เห็นน้อยมาก, อาการนิ้วกระตุกก็น้อยลงมากเช่นกัน,  อาการทางจิตมีก่อนนอนทุกวัน (คุณหมอโยธินบอกว่าอาจหายไปได้ถ้าคลื่นสมองดีกว่านี้),  เดินเซน้อยลงมาก  แต่เมื่อคืนชัก 3 ครั้งครับ (อาจเป็นเพราะทานยาแก้แพ้)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 22:46 น. »
วันนี้วัดคีโตนยังได้ 2+ ครับ
และเมื่อวานกินกุ้ง 1 กิโล ทานอย่างเดียวเลยไม่ทานอย่างอื่น
วันนี้เริ่มให้ทานผัก (ยังไม่ถึง 1 ส่วนครับ ยังไม่กล้าให้มาก) ทำเป็นไข่ยัดไส้ครับ แต่ก็ยังบอกว่าหิว ก็ต้องบังคับให้ทานแค่นั้นครับ (ทานเนื้อเกิน 12 ส่วนมากแล้ว)

ใน 5 วันมานี้ (ตั้งแต่วันคีโตนได้ 2+) อาการสมองช้าวันมานี้มีให้เห็นน้อยมาก, อาการนิ้วกระตุกก็น้อยลงมากเช่นกัน,  อาการทางจิตมีก่อนนอนทุกวัน (คุณหมอโยธินบอกว่าอาจหายไปได้ถ้าคลื่นสมองดีกว่านี้),  เดินเซน้อยลงมาก  แต่เมื่อคืนชัก 3 ครั้งครับ (อาจเป็นเพราะทานยาแก้แพ้)

เป็นกำลังใจให้น๊ะครับพี่โอ๊ด
คีโตนได้ผลแล้วน๊ะครับ
ผมว่าต่อไปในระยะยาวจะดีขึ้นอีกครับ
ใจเย็นๆน๊ะครับพึ่งเริ่มทาน
สู้ๆครับ
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 23:59 น. »
อาการก็ดูดีขึ้นนะคะ ให้คาร์โบไฮเดรตได้ค่ะ ให้ทีละน้อยก็ได้อย่างดนานเกินไป ขาดน้ำตาลนานๆ มีอาการอย่างอื่นตามมาจะคุมลำบาก ทาน MCT เท่านี้มีอาการท้องเสียบ้างหรือไม่ น้องนิกทานได้มากขนาดนี้ นน.เป็นอย่างไรบ้าง แต่คิดว่ายังไงก็คงลดลงแน่ ถ้า นน.ขึ้นบอกด้วยนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 01:16 น. »
อาการก็ดูดีขึ้นนะคะ ให้คาร์โบไฮเดรตได้ค่ะ ให้ทีละน้อยก็ได้อย่างดนานเกินไป ขาดน้ำตาลนานๆ มีอาการอย่างอื่นตามมาจะคุมลำบาก ทาน MCT เท่านี้มีอาการท้องเสียบ้างหรือไม่ น้องนิกทานได้มากขนาดนี้ นน.เป็นอย่างไรบ้าง แต่คิดว่ายังไงก็คงลดลงแน่ ถ้า นน.ขึ้นบอกด้วยนะคะ
ขอบคุณคุณ NONG ครับที่ติดตามอาการมาโดยตลอด  มีท้องเสียบ้างครับบางวัน น้ำหนักตัวลดลงวันละประมาณ ครึ่งกิโลกรัมครับ จะพยายามเพิ่มคาร์โบไฮเดรตทีละน้อยครับ  รู้สึกว่าแกบ่นๆว่าแสบท้อง

ขอบคุณคุณป๊อบครับที่เป็นกำลังใจให้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 09:26 น. »
แสบท้องไม่เกี่ยวกับที่ขาดคาร์โบไฮเดรตค่ะ ถ้ามีโหยๆ บ้าง หงิดหงิดบ้างหละก็ใช่ค่ะ ทานกุ้งได้เยอะขนาดนั้นกระเพาะอาหารไม่ทะลุหรอกค่ะ ;D

ยังมีท้องเสียบางวัน ไม่มากใช่ไหม แค่ครั้ง สองครั้งหายไม่เป็นไร อาจมีปวดมวนท้องบ้าง อย่างนี้ไม่ต้องทานยาแก้ท้องเสียนะคะ ถ้ารู้สึกว่าเป็นถี่ไป ให้ลด MCT มื้อละ 2 ก. เพิ่มน้ำมันขึ้น 1 ชช.แทน  ยังไงบอกมาอีกครั้งนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 12:56 น. »
แสบท้องไม่เกี่ยวกับที่ขาดคาร์โบไฮเดรตค่ะ ถ้ามีโหยๆ บ้าง หงิดหงิดบ้างหละก็ใช่ค่ะ ทานกุ้งได้เยอะขนาดนั้นกระเพาะอาหารไม่ทะลุหรอกค่ะ ;D

ยังมีท้องเสียบางวัน ไม่มากใช่ไหม แค่ครั้ง สองครั้งหายไม่เป็นไร อาจมีปวดมวนท้องบ้าง อย่างนี้ไม่ต้องทานยาแก้ท้องเสียนะคะ ถ้ารู้สึกว่าเป็นถี่ไป ให้ลด MCT มื้อละ 2 ก. เพิ่มน้ำมันขึ้น 1 ชช.แทน  ยังไงบอกมาอีกครั้งนะคะ
ใช่เลยครับ วันที่ท้องเสียก็ถ่ายวันละ 2 ครั้ง แล้วก็หายไปเอง แสบท้องอาจเป็นเพราะหิว  แต่บังคับไม่ให้แกทานอีก
ขอบคุณมากครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 18:46 น. »

ลองดูพรุ่งนี้อีกวันถ้าได้ 2+ ให้เพิ่มผัก 1 ส่วน กระจายใน 3 มื้อหลัก ถ้าไม่ถึงให้รอก่อนนะคะ ไม่ควรเกิน 5 วันควรจะได้ 2+ ถ้าไม่ได้คงต้องดูกันอีกทีแล้ว

ลองเพิ่มผัก 1 ส่วนเช้า ครึ่งส่วนตอนกลางวัน (ผักดิบ นน. 80 ก. = 1 ส่วน) พอเย็นวัดคีโตนลดลง 1+
การมีรอบเดือนทำให้ค่าคีโตนลดลงหรือเปล่าครับ  พอดีวันนี้ลูกสาวผมมีรอบเดือน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 20:08 น. »
ให้ผัก 1 ส่วนกระจาย 3 มื้อก่อนค่ะ สัก 2 วัน ถ้าคีโตนคงที่ แล้วค่อยเพิ่มเป็น 1.5 ส่วน กระจาย 3 มื้อ การให้คาร์โบไฮเดรตเร็วขณะที่ขาดไปนานร่างกายจะดึงไปใช้งานเร็วกว่าปกติ

การมีรอบเดือนอาจมีส่วนบ้างทำให้เมตาบอลิคเปลี่ยนแปลงไป อีกอย่างมีรอบเดือนวัดด้วย stripe จะดูยากนิดค่ะ