เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 70406 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 00:16 น. »

ส่วนถ้าคุณ NONG จะปันให้ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ถ้าฝากไว้ที่ 6D โรงพยาบาลกรุงเทพได้ ผมจะไปแล้วจะฝากเงินไว้ที่ 6D (จะเป็นการรบกวนมากเกินไปหรือเปล่าครับ) ผมอยากไปหาคุณหมอวันพุธนี้ กลัวค่าคีโตนฯ ยังไม่ขึ้น เพราะอยากทำ eeg ด้วยนะครับ ถ้าไม่ขึ้นคงไปวันศุกร์

วันพุธจะเอาไปฝากไว้ที่ 6D1 ค่ะ
ถ้าผมไปวันศุกร์จะไปฝากเงินไว้วันศุกร์นะครับ ถ้าไปวันพุธก็จะไปฝากเงินวันพุธ (รบกวนจริงๆ ลำบากถือมาให้ยังให้จ่ายเงินให้ก่อน คิดแล้วละอายใจตัวเองมากๆ)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 00:22 น. »
ไม่เป็นไรค่ะ

แต่ยังไงลองปรึกษาหมอเรื่องใบสั่ง MCT ด้วยเลยนะคะ ว่าจะดำเนินการได้อย่างไรบ้าง ถ้านัดหมอก่อนแล้วให้มอเตอร์ไซด์ไปเอาใบสั่งให้จะได้ไหมเพราะไม่ได้ไปตรวจด้วย

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 00:28 น. »
ไม่เป็นไรค่ะ

แต่ยังไงลองปรึกษาหมอเรื่องใบสั่ง MCT ด้วยเลยนะคะ ว่าจะดำเนินการได้อย่างไรบ้าง ถ้านัดหมอก่อนแล้วให้มอเตอร์ไซด์ไปเอาใบสั่งให้จะได้ไหมเพราะไม่ได้ไปตรวจด้วย

ครับ ขอบพระคุณอย่างสูง ที่แนะนำครับ  จะลองปรึกษาคุณหมอดู  เพราะถ้าคีโตนฯ ได้ผลคงต้องกินกันนาน
แหม MCT oil นี่ก็ไม่จัดอยู่ในข่ายยาเสพติด  ร้านขายยาน่าจะนำมาขายบ้าง

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 08:10 น. »

แอนจะมีไปเรียนทำคีโตนที่พระมงกุฎภายใน2-3วันนี้ค่ะคุณwitsalutจะฝากซื้อไหมคะ และถ้าฝากซื้อจะให้คุณwitsalutยังไง แต่แอนมีไปรพ.กรุงเทพทุกวันอังคารที่

2กับ4ของเดือน ก็มีไปวันี้แหละ แต่ยังไม่ได้ซื้อถ้าไปอีกทีก็วันอังคารที่28ค่ะ แต่ต้องถามที่รพ.พระมงกุฎด้วยว่าจะให้ซื้อฝากคนไข้ได้ไหมค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 10:12 น. »

แหม MCT oil นี่ก็ไม่จัดอยู่ในข่ายยาเสพติด  ร้านขายยาน่าจะนำมาขายบ้าง

เมื่อก่อนมีขายที่วิลล่ามาร์เก็ตค่ะ ซื้อได้เหมือนซื้อน้ำมันพืชธรรมดา นอกจากคนไข้ที่จำเป็นต้องใช้แล้ว ยังมีคนที่ต้องการลดความอ้วนซื้อใช้อีกเพราะคิดว่าใช้น้ำมันตัวนี้แล้วลดความอ้วนได้ ต่อมาไม่ทราบว่าหน่วยงานไหนคงเห็น MCT OIL ไม่ใช่อาหารธรรมดา แต่เป็นอาหารทางการแพทย์เพราะมีอันตรายต่อสุขภาพต้องควบคุม (ทั้งที่หมอบางคนก็ไม่เคยสนใจผลกระทบที่จะเกิดจาก MCT OIL) ก็เลยไม่ให้วางขาย ตอนนี้เลยหาซื้อกันยากหน่อย

ว่าจะถามลืมทุกที นน.น้องนิกลดลงบ้างหรือไม่ ตอนทานกระหน่ำคีโตนหายหมดช่วงนั้นน้ำหนักน่าจะกลับมา โดยรวมลดลงบ้างเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 10:22 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 12:56 น. »

ว่าจะถามลืมทุกที นน.น้องนิกลดลงบ้างหรือไม่ ตอนทานกระหน่ำคีโตนหายหมดช่วงนั้นน้ำหนักน่าจะกลับมา โดยรวมลดลงบ้างเปล่า

น้ำหนักตอนทานอาหารคีโตนฯ ลดลงเกือบ 4 กิโลกรัม แต่พอมาอาละวาดอยู่ 2 วันจะกินทุกอย่างจนวัดคีโตนไม่ขึ้น  ตอนนั้น 2 วันเองน้ำหนักขึ้นไปเกือบ 3 กิโลกรัม พอเริ่มงดคาร์โบไฮเดรตทุกชนิด ตอนนี้น้ำหนักลดลงไปได้ 1 กิโลกรัมแล้วครับ
สรุปโดยรวม 2 สัปดาห์ตั้งแต่พุธที่ 1 จนวันนี้ก็ลดได้แค่ 1 กิโลกว่าเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 12:59 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 13:00 น. »
เรื่อง นน.ก็โอเคนะคะ เป็นไปตามที่ควรจะเป็นตอนนี้คงไม่ค่อยอาละวาดแล้วกระมัง สงสัยว่าต้องทาน modified atkins diet อีกสักระยะ

นี่ถ้าคีโตนไม่หายไปอย่างน้อยก็ลดไป 5 กก.แล้วใน 2 สัปดาห์ เสียดายเหมือนกัน น่าจะลดได้อย่างน้อย 10 กก.ในเดือนแรก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 12:20 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 13:12 น. »
เรื่อง นน.ก็โอเคนะคะ เป็นไปตามที่ควรจะเป็นตอนนี้คงไม่ค่อยอาละวาดแล้วกระมัง สงสัยว่าต้องทาน advance atkins diet อีกสักระยะ
ก็ยังมีอาละวาดอยู่บ้างนะครับ  อาการอาละวาดคุณหมอโยธินเคยเห็น คุณหมอยังคิดว่านั่นคือการชักของแกหรือเปล่า
เพราะคุยกันอยู่ดีดีก็เปลี่ยนไปคนละคนทันที
คือว่าถ้าทาน advance atkins diet ตลอดไปคงจะค่อยๆ ลำบากขึ้นนะครับ เพราะแกชอบให้ใส่เครื่องปรุง, อย่างเช่น น้ำตาลสักนิด, อย่างลาบแกก็อยากให้ใส่ข้าวคั่วสักนิด ต้องต่อรองกันอยู่นาน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 13:17 น. »
นั่นคือปัญหา จะเข้าโปรแกรมได้นานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับ ผป.เป็นสำคัญ ถ้าอาการดีขึ้นคุยกันรู้เรื่อง ว่าเพื่อตัวของ ผป.เองจะได้ดีขึ้น ผป.ก้ต้องใช้ความอดทนสูงอยู่เหมือนกัน ขนาดน้องมิ้นท์ยังมีแอบทานอยู่บ่อยๆ สงสารก็สงสาร แต่ก็ต้องพยายามบังคับให้อยู่ในกรอบเพื่อตัวของ ผป.เอง

atkins. ทานนานไม่ได้อยู่แล้วค่ะ จะค่อยๆ ขยับคาร์โบไฮเดรตขึ้น แล้วจำกัดพลังงานเหมือนเดิมค่ะ ถ้าจำกัดตอนนี้กลัวว่าจะไม่ยอมจะขอทานตลอดอีก

แล้วนี่ น้องนิกทานมากแค่ไหนคะใน 1 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 13:21 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 13:22 น. »
นั่นคือปัญหา จะเข้าโปรแกรมได้นานแค่ไหนก้ขึ้นอยู่กับ ผป.เป็นสำคัญ ถ้าอาการดีขึ้นคุยกันรู้เรื่อง ว่าเพื่อตัวของ ผป.เองจะได้ดีขึ้น ผป.ก้ต้องใช้ความอดทนสูงอยู่เหมือนกัน ขนาดน้องมิ้นท์ยังมีแอบทานอยู่บ่อยๆ สงสารก็สงสาร แต่ก็ต้องพยายามบังคับให้อยู่ในกรอบเพื่อตัวของ ผป.เอง

แล้วนี่ น้องนิกทานมากแค่ไหนคะใน 1 วัน
ทานน้อยมากครับ แกบ่นหิว แต่ทำอะไรให้ก็บอกว่าไม่อร่อย เนื้อสัตว์ประมาณวันละ 8 ส่วนเอง แต่พยายามบังคับให้แกทานเพราะน้ำมันผสมอยู่ในเนื้อสัตว์นั่น  แกไม่ยอมทานน้ำมันเปล่าๆ ไม่เหมือน MCT ครับที่ทานเปล่าๆได้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 19:16 น. »

แอนจะมีไปเรียนทำคีโตนที่พระมงกุฎภายใน2-3วันนี้ค่ะคุณwitsalutจะฝากซื้อไหมคะ และถ้าฝากซื้อจะให้คุณwitsalutยังไง แต่แอนมีไปรพ.กรุงเทพทุกวันอังคารที่

2กับ4ของเดือน ก็มีไปวันี้แหละ แต่ยังไม่ได้ซื้อถ้าไปอีกทีก็วันอังคารที่28ค่ะ แต่ต้องถามที่รพ.พระมงกุฎด้วยว่าจะให้ซื้อฝากคนไข้ได้ไหมค่ะ
ต้องขอโทษคุณแอนด้วยนะครับ เพิ่งอ่านเจอ ยุ่งๆกับลูกสาวเป็นอย่างมากครับ
ถ้าฝากซื้อได้ก็เป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ  เพราะผมไม่มีโอกาสได้ไปเองเลย
ถ้าซื้อได้ผมจะให้มอเตอร์ไซด์ที่ไว้ใจได้นะครับ ไปเอาที่พระมงกุฎเลย หรืออย่างไรก็ได้แล้วแต่คุณแอนจะสะดวก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 19:46 น. »
            งดคาร์โบไฮเดรตทุกชนิด ( แป้ง ผัก ผลไม้) สัก 3 วัน  ขอทราบผลด้วยค่ะ จะได้ปรับคาร์โบไฮเดรตให้หลัง 3 วัน
รายงานผลคุณ NONG อีกครั้งครับ
งดคาร์โบไฮเดรตทุกชนิดได้ 2 วัน พอเมื่อวาน (วันอังคาร) ไปสั่งลาบเอง เขาใส่ข้าวคั่วไป 1 ช้อนโต๊ะ เท่านั้นแหละครับได้เรื่องเลย ทานตอนบ่าย 2 ตกกลางคืนประมาณ 4 ทุ่มกว่าอาการสมองช้ากลับมาให้เห็นเลย  และกลางคืนก็ชักยาวกว่าทุกครั้ง พอวันนี้ (วันพุธ) อาการเดินเซก็กลับมาให้เห็นตามไปด้วย วัดค่าคีโตนได้เกือบ 1+
สรุป อาหารคีโตนฯ มีส่วนช่วยให้อาการดีขึ้น แต่ต้องมีความพยายามอย่างมากที่จะให้ลูกสาวผมร่วมมือ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 21:15 น. »
ลำบากเหมือนกัน เข้าโปรแกรมอาหารก็อย่างนี้ต้องใช้ความอดทนอย่างมากโดยเฉพาะใช้กับเด็กโตหรือผู้ใหญ่ เอาเป็นว่าเรารู้แล้วว่าน้องนิกตอบสนองต่อคีโตนแม้จะไม่ร้อยเปอร์เซนต์ แต่ก็นับว่าลดอาการชักและอาการข้างเคียงไปได้มากทีเดียว หวังไว้ว่าเมื่อค่าคีโตนขึ้นอาการดีจะคุยกันรู้เรื่องเผื่อจะยอมเข้มงวดขึ้น พอดีขึ้นเลยออกไปสั่งซื้อเองเลย  :'(   คงต้องอยู่ที่คุณ wisarut แล้วจะสู้แค่ไหน ถึงคีโตนไม่ขึ้นก็ต้องไปตรวจนะคะ คงต้องให้หมอคุมด้วยยาเป็นหลัก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 22:01 น. »
ลำบากเหมือนกัน เข้าโปรแกรมอาหารก็อย่างนี้ต้องใช้ความอดทนอย่างมากโดยเฉพาะใช้กับเด็กโตหรือผู้ใหญ่ เอาเป็นว่าเรารู้แล้วว่าน้องนิกตอบสนองต่อคีโตนแม้จะไม่ร้อยเปอร์เซนต์ แต่ก็นับว่าลดอาการชักและอาการข้างเคียงไปได้มากทีเดียว หวังไว้ว่าเมื่อค่าคีโตนขึ้นอาการดีจะคุยกันรู้เรื่องเผื่อจะยอมเข้มงวดขึ้น พอดีขึ้นเลยออกไปสั่งซื้อเองเลย  :'(   คงต้องอยู่ที่คุณ wisarut แล้วจะสู้แค่ไหน ถึงคีโตนไม่ขึ้นก็ต้องไปตรวจนะคะ คงต้องให้หมอคุมด้วยยาเป็นหลัก

คงไปหาคุณหมอโยธิน ไม่พรุ่งนี้ (วันพฤหัส) หรือ มะรืนนี้ (วันศุกร์) นะครับ  ต้องดูอารมณ์แกด้วย  เพราะครั้งนี้อยากทำ eeg จริงๆ  แต่แกก็บ่นเบื่อบอกว่าไม่อยากทำเพราะต้องนอนอยู่นาน (ความจริงแค่ครึ่งชั่วโมงเอง) แต่ยาคงปรับอะไรไม่ค่อยได้แล้วครับ  เพราะคุณหมอบอกว่ามากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 22:44 น. โดย wisarut »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 20:41 น. »
ถึงคีโตนไม่ขึ้นก็ต้องไปตรวจนะคะ คงต้องให้หมอคุมด้วยยาเป็นหลัก
วันนี้ (วันศุกร์) ไปหาคุณหมอโยธิน ตรวจวัดคีโตนได้ 2+ ทำ eeg ผลปรากฏว่ามีปกติบ้างเล็กน้อย ซึ่งเมื่อก่อนไม่เคยพบเลย มีแต่คลื่นช้าตลอดเวลา
คุณหมอว่าการรักษาแบบ ketogenic diet น่าจะเป็นทางที่ดีที่สุด ก็ต้องพยายามให้ลูกสาวทานให้ได้ดีที่สุดครับ