เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ยากันชักมาตรฐาน และ ยากันชักรุ่นใหม่  (อ่าน 43003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ยากันชักมาตรฐาน และ ยากันชักรุ่นใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:44 น. »
ดีที่คุณปูยังมีสำรองไว้ ไม่แน่ใจก็ไม่ทานดีแล้วค่ะ

อันนี้ยืนยันอีกเสียงค่ะ ยากันชักต้องมีสำรองไว้ค่ะ และ ถ้าไม่แน่ใจจริง ไม่ควรทาน กลับไปหารพ. อีกครั้ง เพื่อถาม

การจัดยาผิดคงไม่ได้ตั้งใจ แต่คนไข้ คนดูแลต้องระวังเองด้วยค่ะ เช่น เก็บเม็ดตัวอย่างยาไว้ (เผื่ออาจจะมีการเปลี่ยนหมอก็ได้)

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ James

• Newbie
  • *
Re: ยากันชักมาตรฐาน และ ยากันชักรุ่นใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:54 น. »
ขออนุญาตpost ในกระทู้นี้นะครับ

ผมมี Topamax 50 mg อยู่ประมาณ 150 tab ครับได้รับมาจากรพ.เอกชนแห่งหนึ่งเนื่องจากผมต้องทานเป็น migraine prophylaxis แตผมทนside effect มันไม่ไหวจริงๆ
ต้องการขายในราคาต่อรองกันได้ครับ อยู่กับผมมีแต่จะปล่อยให้หมดอายุเปล่าๆ

ใครสนใจ PM มาคุยกันได้นะครับ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:50 น. »
ชอบกระทู้นี้มากค่ะ ได้เห็นชนิดและ side effect ของยาแต่ละตัว ไว้จะถ่ายรูปมาลงบ้างนะคะ ขอบคุณพี่ต่ายค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ haji

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 สิงหาคม 2011 เวลา 01:40 น. »
อันนี้เป็นรูปตัวอย่างยาค่ะ
ชวน พ่อแม่พี่น้อง  ;D  ;D  ใส่รูปคนละนิดละหน่อยค่ะ

จัดไปอันแรกก่อน

TegretolCR200   mg

ขอใส่ภาพขนาด(วัดจากไม้บรรทัด) เพื่อความชัดเจนขึ้นด้วยค่ะ

เนื่องจาก ยาลมชัก ที่ต่ายได้รับมา บางครั้งจ่ายยา ผิดปริมาณ (ไม่ตรงกับ หน้าฉลากยา) หรือ สำหรับยาตัวนี้
TegretolCR200   mg เคยจ่ายยาผิดเป๋็น  Tegretol200mg    (ไม่มี CR ลักษณะเม็ดเป็นสีขาวกลม)

เพราะฉะนั้น การตรวจยาที่ได้รับมา จะดีมากสำหรับคนไข้

ยาอันนี้ลักษณะคล้ายกับ Trileptal 300mg ที่กินอยู่มากๆ ไว้ว่างๆจะเอารูปมาให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 06 สิงหาคม 2011 เวลา 01:41 น. โดย haji »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 สิงหาคม 2011 เวลา 09:33 น. »

ยาอันนี้ลักษณะคล้ายกับ Trileptal 300mg ที่กินอยู่มากๆ ไว้ว่างๆจะเอารูปมาให้ดู

ยินดีมากค่ะ ที่จะช่วยกันนำรูปยามาลงค่ะ เผื่อคนไข้มีการเปลี่ยนยา/เปลี่ยนหมอแล้วจำไม่ได้ จะได้ มาดูรูปที่กระทู้นี้ เพื่อรายงานประวัติเก่านะค่ะ
 ประวัติลมชักหนทางยังอีกยาวไกลค่ะ

ถึงจะเป็นคนป่วยด้วยกันเอง ก็สามารถดูแลกันเองได้นะค่ะ

ขอให้สมาชิกท่านอื่น ช่วยถ่ายรูปคนละนิดด้วยนะค่ะ โพสต์ ฝากไฟล์ได้เปล่าค่ะ  ???
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ haji

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 สิงหาคม 2011 เวลา 12:55 น. »

ยินดีมากค่ะ ที่จะช่วยกันนำรูปยามาลงค่ะ เผื่อคนไข้มีการเปลี่ยนยา/เปลี่ยนหมอแล้วจำไม่ได้ จะได้ มาดูรูปที่กระทู้นี้ เพื่อรายงานประวัติเก่านะค่ะ
 ประวัติลมชักหนทางยังอีกยาวไกลค่ะ

ถึงจะเป็นคนป่วยด้วยกันเอง ก็สามารถดูแลกันเองได้นะค่ะ

ขอให้สมาชิกท่านอื่น ช่วยถ่ายรูปคนละนิดด้วยนะค่ะ โพสต์ ฝากไฟล์ได้เปล่าค่ะ  ???

เอารูปมาแบ่งปันค่า ยาที่ใช้อยู่มี Trileptal 300mg กับ Depakine CHRONO 500mg

รูปนี้คือ Trileptal 300mg  (คล้ายกับ TegretolCR 200mg เลย)

ด้านหลังแผงยา

รูปนี้คือ Depakine CHRONO 500mg

ขออภัยที่รูปไม่ชัด :(  ถ่ายจากโทรศัพท์ค่ะ  ไว้คราวหลังจะมาแก้ตัวนะคะ

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
  • Dilantin 300mg ก่อนนอน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กันยายน 2011 เวลา 21:26 น. »
Dilantin 100mg

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
  • Dilantin 300mg ก่อนนอน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กันยายน 2011 เวลา 21:30 น. »
Dilantin 50mg

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 02:10 น. »
zonegran

Rivotril

<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Panita singpor

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มิถุนายน 2012 เวลา 11:31 น. »
มียาZEPTOL CR 400

Zonegran 100 mg

Keppra 500 mg