เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมือช่วยสังเกตอาการ ขาดอ๊อกซิเจนครับ  (อ่าน 8605 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
เครื่องมือช่วยสังเกตอาการ ขาดอ๊อกซิเจนครับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 06 มกราคม 2010 เวลา 06:53 น. »
เครื่อง Pulse Oximeter ลองดูภาพน๊ะครับ

ช่วยตรวจจับภาวะการขาด อ๊อกซิเจนครับ
ลูกผมช่วงที่เคยชักแบบขาด อ๊อกซิเจน ปากเขียว หน้าซีด เครื่องนี้จะร้องเตือนเลยครับ
ถ้า อ๊อกซิเจนลดลงต่ำกว่าเท่าไหร่ ซึ่งผมว่ามันเป็นประโยชน์มากๆครับ
ลองดูภาพกันน๊ะครับ

SPO2 คือ ค่าอ๊อกซิเจน
PR คือ อัตราการเต้นของหัวใจ

เราสามารถตั้งค่าได้ว่า ถ้าค่า อ๊อกซิเจน ลดต่ำกว่าระดับตัวเลขที่กำหนดไว้ ให้เครื่องร้องเตือนครับ
ปกติคุณหมอจะดูค่าทั้ง 2 ค่าไปพร้อมกันครับ คือทั้งอัตราการเต้นหัวใจ และค่าอ๊อกซิเจนครับ
เพื่อประกอบการวินิจฉัยครับ

ในช่วงก่อนผมนั่งเฝ้าดูน้องเขาตลอด จนเผลอหลับไป ดีที่เครื่องตรวจจับร้องเตือนครับ
ถึงได้รู้ว่าน้องชัก รีบเอาอ๊อกซิเจนจ่อทันทีเลย

มาดูว่าในเครื่องมี function และการทำงานอย่างไรบ้างครับ

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/zsZpos3lzWk?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 29 มกราคม 2011 เวลา 05:26 น. โดย popja »
สู้สู้