Forum > แชร์ประสบการณ์โรคลมชัก

ควรเริ่มฝึกพัฒนาการอย่างไรคะ

(1/3) > >>

NongWynn:
ตอนนี้น้องวินอายุ 6 เดือนค่ะ เป็นลมชักตั้งแต่ตอน 4 เดือน พอเริ่มทานยากันชัก น้องก็ดีขึ้นค่ะ ไปฝึกพัฒนาการ Early Intervention ที่บำรุงราษฎร์ก็รู้สึกว่าน้อง active ขึ้นบ้าง แต่พอ 2 - 3 อาทิตย์ที่ผ่านมาเป็นปอดอักเสบ พัฒนาการที่ฝึกไว้ก็หายไปเลยค่ะ ตอนนี้คอยังไม่แข็ง มองก็ยังไม่ค่อยมองค่ะ เลยกลุ้มใจว่าเราควรจะฝึกน้องยังไง ขอรบกวนถามดังนี้นะคะ

1) ไปฝึก Early Intervention อาทิตย์ละครั้ง และกลับมาทำเองที่บ้าน เพียงพอมั๊ยคะ

2) ควรให้น้องไปฝึกที่อื่นด้วยมั๊ยคะ เช่น ที่แสงเหนือ เป็นต้นค่ะ ไม่ทราบว่าเขารับเด็ก ๆ เลยมั๊ยคะ หรือว่าเร็วไป

3) ควรให้เขาไปฝึกด้านอื่นด้วยเลยมั๊ยคะ เช่น SI หรือว่าควรรอให้พื้นฐานได้ก่อน (คอแข็ง นั่งได้ เป็นต้น)

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
นก แม่น้องวิน

popja:
คุณนกครับ

ถ้าคุมได้แล้ว การไปฝึกบ่อยจะดีขึ้นครับ
แต่ที่บ้านควรฝึกบ่อยๆ ถ้าฝึกที่บ้านได้เองบ่อยๆจะดีกว่าไปครับ แต่ถ้าไปก็จะดีอีกอย่างคือเป็นการบังคับเรา
เวลาไปก็ไปเอาท่าใหม่ๆมา แล้วก็มาทำที่บ้านบ่อยๆ
แต่ถ้ายังคุมไม่ได้หรือไม่ดี ถึงไปบ่อยก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ

ตอนน้องวินลูกผม (ชื่อเดียวกันน๊ะเนี่ย)  ;D
ไปฝึกทุกอาทิตย์ ก็เท่านั้น เพราะตัวก็อ่อนอยู่ ฝึกไปกลับมาฝึก ก็เหมือนเดิมเลยครับ
แต่ถ้าคอยังอ่อนอยู่ คงต้องเน้นการตอกข้อต่างๆก่อน ให้ประสาทตรงข้อต่อได้รับรู้บ่อยๆ
ทำบ่อยๆครับ คิดได้ก็ทำเลย

ยังไงรอเพื่อนๆเข้ามาตอบน๊ะครับ หรือจะดูคลิปการกระตุ้นพัฒนาการที่ห้องฝึกพัฒนาการด้วย แล้วทำเองที่บ้านก็จะดีครับ
แต่รู้สึกไม่มีคลิปตอกข้อต่อ เดี๋ยวยังไงลองดูก่อนน๊ะครับ

เอาใจช่วยครับ
สู้ๆ

NongWynn:
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำค่ะ ชื่อวินเหมือนกันเลยเหรอค่ะ :) ตอนนี้น้องวินคอเริ่มแข็งบ้างค่ะ เวลานั่งคอตั้งตรง แต่เวลาคว่ำยังไม่ยอมชันคอสูง กำลังพยายามฝึกค่ะ เรื่องคุมชักก็ยังมีอาการให้เห็นบ้างค่ะ (แต่หมอบอกว่าไม่ใช่ เราคิดว่าใช่ คือตากระพริบถี่ ๆ น่ะค่ะ) ก็พยายามต่อไปค่ะ

ตอกข้อต่อนี่หมายถึงขยับตรงบริเวณข้อเยอะๆหรือเปล่าคะ ข้อศอก ข้อเข่า ข้อเท้า ข้อมือ หัวไหล่ ใช่มั๊ยคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ไว้จะถามครูฝึกด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

NONG:
สงสัยคุณป๊อบชอบชื่อนี้ เลยเปลี่ยนชื่อลูกเป็นน้องวิน ขอว่าจะชนะโรคนี้ได้ด้วยกันทั้งสองคนนะคะ

NongWynn:
ฮ่า ฮ่า :) ขอบคุณค่ะ คุณน้อง ขอให้น้องวิน (ทั้งสอง และน้องคนอื่น ๆ ด้วย) เอาชนะโรคลมชักและโรคต่าง ๆ ได้ในเร็ววันค่ะ :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version