เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยเกี่ยวกับลมชักแบบ IS ค่ะ  (อ่าน 841 ครั้ง)

ออฟไลน์ sida

• Newbie
  • *
ข้อสงสัยเกี่ยวกับลมชักแบบ IS ค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 ธันวาคม 2019 เวลา 23:30 น. »
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาน้องอลิซลูกสาวของแม่ปอยมีอาการชักชนิด infantile spasm น้องอายุได้ 5 เดือนกว่า น้องมีอาการชัก 2-3 ชุดต่อวันครั้งละไม่เกิน 10ที ที่สังเกตได้เร็วเพราะเคยเปิดไปเจอวิดิโอต่างประเทศ พอลูกเป็นเลยเอะใจ รีบพาไปตรวจที่ รพ กรุงเทพ ทำ eeg วันนั้นเลยคุณหมอจ่าย Sabril และ สเตียรอยมาให้หลังจากรับยา น้องมีชักอีก 2 ชุด จำนวนครั้งต่อชุดลดจาก 8 เป็น 4 ครั้งตอนนี้คุมชักได้เกือบ 3 วันแล้วค่ะ แม่ว้าวุ่นใจมาก ทั้งอ่านบทความต่างประเทศ ดูยูทูป สมัครเป็นสมาชิกของ page IS ของทุกที่ที่มี จนรวมถึง blog นี้

อยากทราบว่า
1. ใครที่ลูกมีอาการลมชักแบบ IS แล้วทำ MRI ไม่พบอะไรมั้ยค่ะ
2. มีใครที่ใช้ Sabril แล้วน้องมีอาการง่วงทั้งวันทั้งคืน อ่านหลายกระทู้ว่าคุมชักได้จะพัฒนาน้องได้แต่นี่น้องหลับทั้งวันเลยค่ะ อยากรู้ว่าน้องจะเริ่มหายง่วงซึมมั้ยค่ะ
3. ส่วนใหญ่น้องทานยาเป็นปีๆมีใครที่เลิกยาเร็วๆบ้างมั้ยค่ะ
4. น้องชอบเกาหน้าเกาศีรษะ เป็นอาการแพ้ยารึเปล่าค่ะ

รบกวนผู้รู้หน่อยนะค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ข้อสงสัยเกี่ยวกับลมชักแบบ IS ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 มกราคม 2020 เวลา 11:43 น. »
1. เป็นคนไข้ค่ะ ตอนนี้มักไปรวมอยู่ในกลุ่มเฟซค่ะ สะดวกกว่า https://www.facebook.com/groups/1402735216620304/?ref=bookmarks
2.นานๆไป คนไข้จะชินยาค่ะ คุมชักสำคัญกว่า จะค่อยๆดีขึ้น แต่ถ้าหลับทั้งวันทั้งคืน จนไม่สามารถทำอะไรได้เลย ไว้รายงานหมอปรับยาค่ะ
3.ยาลมชักทายอย่างต่ำ 2-3 ปี นับตั้งแต่ไม่มีอาการชัก และต้องมีการตรวจ eeg ก่อนเลิกยา
4.ถามแพทย์ดีกว่าค่ะ สังเกตุว่า น้องผิวแห้งหรือเปล่าคะ ไปในเฟซแลกเปลี่ยนเรื่องอาการแพ้จะได้กว้างกว่าค่ะ 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@